Fujifilm X-T4 rò rỉ thông tin: màn hình lật, 6K 60fps, IBIS

blueJune
2/2/2020 15:38Phản hồi: 96
Fujifilm X-T4 rò rỉ thông tin: màn hình lật, 6K 60fps, IBIS
Sắp tới, Fujifilm sẽ có mặt ở triển lãm thiết bị ảnh lớn nhất tại Nhật Bản - CP +, diễn ra từ 27 tháng 2 tới ngày 1 tháng 3 và có vẻ như chiếc Fujifilm X-T4 sẽ được hãng ra mắt chính thức trong dịp này.

Đây là một số thông tin được cho là sẽ công bố vào ngày ra mắt của chiếc Fujifilm X-T4:
  • Hệ thống ổn định hình ảnh trong thân máy (IBIS)
  • Quay video 6K @ 60 khung hình/giây, chất lượng 10bit
  • Tỉ lệ khung hình 2,35:1
  • Dày hơn X-T3 khoảng 0.85cm
  • Nặng hơn X-T3 150gr
  • Màn hình có khả năng xoay lật nhiều hướng
Theo Fujirumors
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hummer18
ĐẠI BÀNG
4 năm
Fuji đẻ đều phết, có anh em nào chờ XT40 ra để xúc XT30 không ạ 😁
Tran Vong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hummer18 Xem X-T40 ra sao đã chứ, có khi ngon hơn mà giá vẫn không đổi thì sao
cao1004
TÍCH CỰC
4 năm
@thuyhu1996_1996 hãng nào sau 1 thời gian chả như tụt quần, có phải mỗi fuji đâu
@hummer18 Chuẩn luôn Bác
nh_ha
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hummer18 Đang hóng XT-40, con 30 thấy ok chỉ tầm bậy chỗ quay phim và cái màn hình sau đít
Riết rồi máy ảnh cứ như điện thoại, anh em nhiếp ảnh không còn gắn bó và nhiều cảm hứng với chính thiết bị của mình nữa
@trungduca8vn Điện thoại ko bì được với máy ảnh đâu bạn !! Còn cứ cái kiểu giơ lên chu môi chu mỏ rồi úp FB qua loa thì tính gì .
@Hiệp K E đào tẩu từ sony là do 2 nguyên nhân, màu bị ám xanh nhẹ vs cái ux của nó. Ux cực rối rắm, muốn chỉnh mà nh khi như lạc vào mê cung.còn màn cảm ứng chắc đợi đời sau ms có quá...

Nếu FF thì lên canon vì con eos r của nó giá ngon hơn z6, lại có tính năng đóng màn trập giảm bụi sensor... còn về chất ảnh thì 1/9, 1/10, nếu cani ảnh tồi thì đảm bảo chả còn máy nào ra hồn... màu da đẹp là truyền thống canon, canon nét ven viền khuôn mặt. Nikon thì mrl khắc phục dc hiện tượng ám vàng trên da, lên màu da cũng rất ưng mắt... nikon nét texture của da, nét mắt. Nói chung 2 nsx này ngang nhau, tuỳ xem bác là fan hãng nào thôi. E thì nhảy qua nikon thấy chả có j để chê ngoại trừ nikon lề mề cho việc ra mấy ống kính thôi.

Về eye af thì 2 ông này thua bét nhè sony, tuy nhiên thực sự eye af tiện là chính, chứ nét chưa chắc bằng lấy nét đơn, trc dùng a73 e vẫn lấy nét đơn là 9, qua đây thì cũng chả ảnh hưởng j. lấy nét đêm thì con z50 của e lấy ngon còn hơn a73. Bối cảnh tối thui có 1 đốm sáng nhỏ, dùng ống kít nã vào đốm sáng lấy nét ngay còn a73 vs cz55 đôi lúc bị hunt, còn nếu dùng con cz@24-70@4 thì thảm nữa.

Ống kính thì cani là số 1 nếu dùng ngàm chuyển, ngàm ngon vs mọi ống kính cũ, có nh ống ngon bổ rẻ từ sigma mà bên sony ko có dc... Nói chung e đánh giá cao cái spec cao ngất của sony nhưng chất ảnh thì nhìn đã thấy thua cani rồi... h chơi nikon ms thấm cái câu đẳng cấp là mãi mãi...

Nói chung chơi j cũng đòi kỹ năng, máy hỗ trợ 1 phần, như chụp thể thao set trc điểm af rồi nã thì máy nào cũng nét, chân dung thì bắn thẳng vào mặt vẫn nét căng chứ ko nhất thiết eyeaf. Điểm lấy nét toàn khung có thì tốt, ko có chỉ cần bao phủ 2/3 khung cũng dc vì bố cục ảnh đâu lấy chủ thể chính toàn khung, chỉ cần 1/3 nét là thành công. Rồi còn ống kính, ống cz24-70@4 soft vs vignette nhẹ 4 góc, điểm nét có bao phủ 100 khung thì cũng soft nhẹ ra rìa... nên nói chung nét ảnh cũng do kỹ năng. Bản thân e chụp con a73 cz55@1.8 ko nét bằng nikon z50 nữa😔

Vs lại thật lòng theo quan điểm e là chơi ảnh chơi máy nào dễ hậu kỳ để khi ánh sáng ko ngon nhưng bố cục tốt vẫn chữa cháy dc, chứ kiểu fj căng quá:( mà xách máy ra ngoài đâu phải ngày nào cũng nắng đẹp nên hậu kỳ quan trọng lắm😃
popeyes
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Barbatos đồng quan điểm, nhảy qua Ca hay Fu nhưng vẫn quay về với Ni, do đã quen với mấy cái bánh xe thao tác nhanh rồi 😃 nên hơi bí khi xài 2 dòng kia
@popeyes Có mấy ông bảo tại xài nhiều nên quen, bản thân mình từ fj qua sony rồi lên nikon thì đánh giá nikon dễ dùng nhất, cả setting cũng dễ, xài có 5p quen ngay, menu dễ chỉnh chọt. Nghe mấy bác xài canon vs nikon thì lại nói canon mrl còn dễ dùng hơn nữa, sau này có dịp mượn thử máy xem sao. Nhưng coi qua hệ thống nút vs menu dễ dùng thật, ng ms biết xài cũng dùng dc tuốt. Ko như sony vs fj dòng xt, phải mất time làm quen và thao tác ko nhanh như nikon😔
Cũng ngon phết nhỉ
Đẻ chậm thôi, máy ảnh mà đẻ như thế này thì cảm hứng đâu ra nữa
Sao máy fuji nặng dữ vậy nhỉ? Máy crop mà tận gần 700g, ngang DSLR rồi 😔
@bạn nhật Sony với Fuji thì thi nhau đẩy kích thước với cân nặng lên. Ông Sony còn đỡ, ông fuji thì chẳng hiểu kiểu gì mà máy nặng dữ, từ thời xh1 đeo muốn lòi mắt, như đeo DSLR đến nơi rồi.
@ViTieuBao86 Có thể dùng X-E hoặc X-Txx cho bé và nhẹ, bọn X-Pro và X-T đang đi theo hướng đúng chất 1 cái máy film hồi đó, càng Full kim loại càng nặng như máy film
@hadryan Con 6D có tí xíu nhựa trên đầu thôi bác. Nó còn có lăng kính pentaprism nữa ấy. Nó nặng hơn xt4 này mấy chục gram. Body Sony a7iii cũng kim loại đấy, hiện tại là 650g. Xt3 là 539g rồi. Con xt4 nặng thêm 150g thì thành gần 700g, nặng hơn cả a7iii
huya2k42
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhìn thông số cấu hấp dẫn, hiii
Tran Vong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huya2k42 4k 60fps đã khủng rồi, đây tận 6k 60fps thì biết giá sẽ ở đâu rồi đấy
Ngon
NgDung2000
ĐẠI BÀNG
4 năm
Các hãng chạy đua vũ trang quá dữ, mong là giá bán cạnh tranh cho những bạn đam mê nhiếp ảnh có cơ hội tiếp cận.
Hornet600
TÍCH CỰC
4 năm
Sony lép vụ quay phim.
Sẽ phải chạy theo thôi.Không sẽ mất kh
lelouch
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Barbatos E ko đủ ngân sách nên chỉ mua 1 lần thôi, mà con Canon M50 thì hơi cùi quá, chờ M5 mark ii thì lâu, mà M6 mark ii ko có EVF e ko ưng lắm
@lelouch ko biết nhu cầu bác ntn, e liệt kê 1 số nhu cầu sau, bác xem cái nào đúng thì chọn. Bỏ qua chất ảnh do mỗi ng mỗi gu, cái này bác gg xem cái nào ưng thôi. Af mắt sony ngon nhất, af đêm nikon, fj af ẹ nhất. Nhưng nhu cầu bt thì af đủ đáp ứng hết tiêu chí rồi. Còn lại 1 số nhu cầu sau:

- nếu chắc chắn chơi crop thì fuji vs nikon
- nếu tính sau này lên ff thì sony nikon
- nếu thích chỉnh sửa ảnh nikon sony.
- nếu thích up fb xài ngay fuji vs nikon z50, liệt kê con z50 vì nó có nh bộ lọc ăn liền dc.
- nếu ms tập chụp, muốn có ảnh đẹp thì nikon fj.
- dễ dùng là nikon vs fj
- nhiều len cho crop thì fj vs sony

Chia sẻ nhu cầu của e là thích chỉnh ảnh cũng thích up ăn liền tuỳ hoàn cảnh. Len kit rẻ mà lại nét. Muốn có ảnh đẹp, dễ dùng nên e thấy nikon okie nhất dù spec ko cao😃
lelouch
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Barbatos Bác ơi đợt này Canon EOS RP giảm còn 34tr kèm lens EF 24-105mm f/3.5-5.6 IS STM, con này ngon hơn tất cả các con A6400, Z50 hay XT30 chứ bác, có thua về khoản gì (ví dụ AF tracking các kiểu)
ko ạ
@lelouch Giá ngon đó, con này thua eye af của sony xíu thôi, cái này đặc sản sony. Nhưng con này là FF, ngon hơn nh mấy con kia, canon bác ko cần lo vs nét và màu sắc, nó chuẩn nhất rồi, mua con này làm dịch vụ dc mà. Len này dễ dùng, mua về bác chụp dc nh thể loại đấy😃 coi đánh giá đây bác😃
nholuumanh
TÍCH CỰC
4 năm
X Pro hay XT mới là dòng Crop cao cấp của Fuji vậy anh em ? Ảnh cho ra là như nhau chỉ khác tính năng công nghệ thôi phải không ?
Tran Vong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Barbatos nhìn công nghệ và Giá
@nholuumanh 2 dòng đều cao cấp nhưng hướng đối tượng khác nhau, dòng pro kiểu rangefinder của leica vs góc nhìn lệch, kiểu dáng thời trang nhỏ gọn. xt thì thiết kế theo kiểu dsl góc nhìn ở giữa, kiểu dáng hoài cổ. Cấu hình 2 dòng như nhau. Cao cấp hơn có xh...
@Tran Vong Chip xử lý hình ảnh, sensor như nhau mà có j đâu khác, xt vs xpro định huớng khác nhau nên có những khác biệt tính năng là đương nhiên, lấy nét lai của xpro giúp xpro chụp tốc độ cao hơn xt ở chế độ ovf và ko có hiện tượng paralax, vỏ hợp kim tốt hơn nhưng lại thua khoản màn lật, độ phóng đại va refresh rate của xt. Dc này mất kia thôi mà😃
nholuumanh
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhlocgp giá vài chục triệu thì chắc hẳn phải xịn rồi bạn
hoan999999
TÍCH CỰC
4 năm
pin đã khác được tý nào chưa hay là 'nguyễn y vân' ???
cu trâu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tỉ lệ khung hình 2,35:1 lạ quá vậy ta có bác nào giải thích hộ mình là tỉ lệ này để chụp hay để quay vậy ??
@cu trâu ~ 21:9
saladass
TÍCH CỰC
4 năm
@cu trâu quay á, mình nghĩ là chế độ anamorphic hỗ trợ lens có compression trên 1.33x
xedieu
CAO CẤP
4 năm
Cái cần là cải thiện khả năng AF cho nhanh & chính xác đi, không thì ngày càng mất hết khách vào Sony!
w3blake3w
ĐẠI BÀNG
4 năm
6K 60P 10 bit IBIS là quá khó, XH2 sẽ hợp lý hơn 😁
datafire
TÍCH CỰC
4 năm
Crop Mirrorless mà càng ngày càng to và nặng. Thêm 150gram tức là tầm 680gram, nặng hơn hẳn em A7 III Fullframe luôn rồi Fuji ơi.
Sony A7
ĐẠI BÀNG
4 năm
nói thật là chúng ta phãi định nghĩa lại từ "nhiếp ảnh gia" khi mà máy ảnh hoàn toàn làm tốt như một con Robot thì nhiệp vụ của chúng ta chỉ là ấn và chụp. Nghề nhiếp anh bắt đầu vô ý nghĩa và cắc ông nhiếp anh gia vẫn mơ mộng với tư duy " máy ảnh không làm đẹp bức ảnh, mà nghiếp ảnh gia mới làm chó bức hình đẹp" cứ tư duy đó thì cộng đồng nhiếp ảnh gia từ 1 triệu người thì còn 1000 người và dần dần còn lại đúng 1 ông vẫn mọng mơ 😃

Cháu tôi nó mới 2t mà tình cà nó ấn lung tung và ra được tấm ảnh rất đẹp, tôi dã uo thử lên 500px và họ khen tôi như 1 chuyên gia nhiếp ảnh, nào là Dynamic rồi thì hình ảnh rõ nét và vv. hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019