Đến Quảng Bình thuê xe tự lái đi tham quan hang động, đã lắm!

hoasen
4/2/2020 9:13Phản hồi: 99
Đến Quảng Bình thuê xe tự lái đi tham quan hang động, đã lắm!
Cuối năm ngoái, gia đình của chị mình bên Mỹ về chơi, thế là tụi mình lên kế hoạch đi chơi cùng nhau đến Phong Nha Kẻ Bàng, thuộc tỉnh Quảng Bình, đây là khu di sản thiên nhiên với hơn 300 hang động đã được phát hiện và được UNESCO đưa vào danh mục bảo tồn.

Qua tham khảo, mình thấy có rất nhiều loại hình du lịch ở Phong Nha Kẻ Bàng từ tham quan thắng cảnh tới những tour thám hiểm dài ngày đòi hỏi người tham gia phải trải qua quá trình tập luyện thể chất để có đủ sức khoẻ tham gia. Tuy nhiên, gia đình mình vừa người lớn vừa trẻ em thời gian khoảng 3 ngày, tụi mình chỉ chọn tham quan một số điểm nổi tiếng và dành thời gian đi chơi ăn uống giải trí cùng nhau cho vui.
  1. Di chuyển
    • Vé máy bay khứ khồi SG-QB-SG mình mua được giá khá rẻ 1.3triệu/người của hãng Jetstar
    • Nhóm mình 4 người lớn 4 trẻ em, thuê một chiếc 8 chỗ đi là vừa đẹp, mình tìm qua Google được cty cho thuê xe H&T của anh Thành ở Đồng Hới, anh báo giá 1.2 triệu/ 1 ngày, mình thấy giá khá ổn và anh lại đem xe ra tận sân bay cho mình, và lúc về thì mình cũng trả xe tại sân bay luôn, rất tiện. Xe mới sạch sẽ, dịch vụ rất tốt, à một số trạm thu phí còn được miễn phí do xe địa phương, thích ghê.
    • Thuyền đi tham quan động Phong Nha: thuê thuyền tại trung tâm du lịch Phong Nha, ngay gần cổng chào, ban đầu không biết bọn mình chạy thẳng đến cửa hang động luôn, rồi mới vòng trở ra mua vé đi thuyền, quãng đường đi thuyền khoảng 4km mới vào tới cửa hang. Thuyền chở được 10 người, nên nếu bạn đi nhóm đông thì có lợi hơn, hôm bữa mình rủ thêm được 4 người đi chung với nhóm mình. vé thuyền Phong Nha.jpg
  2. Chỗ ở
    • Đợt này mình chọn Nguyen Shack eco resort, nằm cách Trung tâm Phong Nha khoảng 3km, các nhà nghỉ nằm trong khu rừng tràm rất yên tĩnh, mặt sau có giòng sông chảy qua. Ở đây thiên nhiên, con người và muông thú quây quần thật bình yên. feeding breakfast.jpg
  3. Ăn uống: Đây là một số quán mình đã ăn qua và thấy rất ngon, điều ngạc nhiên là giá rất bình dân và phục vụ rất chu đáo:
    • Victoria Road Villa: Chỗ này view nhìn ra bờ sông ngồi uống cafe thì thích lắm, này là món đùi vịt sốt tương ở đây. food 2.jpg
    • Chào Việt Nam: Đồ ăn ngon, bài trí đẹp mắt, không gian rộng thoáng, hình này là món nướng tổng hợp ở quán grills mix.jpg
    • Underground: Ăn nhẹ và cafe
    • Tuấn Béo: Gà ở Đông Hà, Quảng Trị (ở đây chỉ có gà, và gà siêu ngon) Gà Đông Hà.jpg
  4. Tham quan
    • Động Phong Nha: đây là hang nước dài nhất, còn gọi là dòng sôgn ngầm dài nhất với chiều dài hơn 13km, với vé tham quan của mình 150k/người thì mình được thuyền chèo tay vào trong khoảng 1km
    • Động Thiên Đường: đây là hang khô dài nhất với chiều dài hang hơn 30km, và thạch nhũ hình thành trong hang này thì đẹp lộng lẫy luôn đó, hình ảnh không diễn tả nổi, (với vé tham quan 250k, tụi mình được đi trên cầu gỗ tham quan trong hang động với chiều dài khoảng 1km)
    • Đức Mẹ La Vang: Do Quảng Bình mùa mưa không có đi được nhiều nơi, nên tụi mình dành một ngày chạy đi La Vang, thời tiết đẹp hơn, lại được ăn gà ngon ở Đông Hà
    • Suối Mọoc: Nằm dọc theo đường đi lên động Thiên đường, chỗ này có nhiều hoạt động vui chơi, tuy nhiên mùa mưa nên hoạt động vui chơi bị tạm ngưng, tụi mình chỉ đến thăm quan chụp hình, và ăn trưa ở đay thôi. Chỗ này có đặc sản gà lên mâm, mà mình ăn thì thấy không ngon bằng gà Đông Hà Gà mẹt Mọoc restaurant.jpg
  5. Chi phí chuyến đi: khoảng 4.5 triệu/ người bao gồm tất cả đi từ Sài Gòn, giá cũng khá tốt Chi phí Phong Nha.jpg
  6. Lịch trình chuyến đi Phong Nha.jpg
  7. Điểm chưa thích: thời điểm đi mùa mưa, thời tiết ẩm ướt, một số dịch vụ vui chơi bị ngưng phục vụ.
  8. Những điểm mình thích:
    • Phong cảnh trong hang động quá đẹp, hình ảnh không thể diễn tả được, mình rất mừng là đã chọn đến đây.
    • Ở Phong Nha, ý thức bảo vệ môi trường của người dân rất cao: quán ăn, nhà hàng, khách sạn đều không sử dụng ống hút nhựa, thay vào đó là ống hút tre, hoặc inox. Bamboo straw.jpg
    • Nhà hàng quán ăn không có vụ chèo kéo khách như mình vẫn thấy ở những chỗ khác (chỉ có chỗ bán vé thuyền tham quan có người mời ăn trưa, nhưng mình đã không ăn ơ đó)
    • Không thấy có người bán vé số, hay ăn xin
    • Người dân hay nhân viên các hàng quán đều rất hiền hoà, dễ mến. Có một hôm mình dạo chợ địa phương, mua được nải chuối giá chỉ 5 nghìn đồng, rẻ như cho luôn ;)

Một số hình ảnh chụp trong chuyến đi:
feeding breakfast.jpg
Ăn sáng tại Nguyen Shack Resort (resort này có nuôi rất nhiều loại thú cưng, và các con chơi với nhau rất vui vẻ, không nhốt riêng từng loại) cover Phong Nha entrance.jpg Lối vào động Phong Nha (khi thuyền vào đến đây là phải tắt máy và chèo tay) Suối Mọoc.jpg Hồ Suối Mọoc (anh hướng dẫn nói hồ này có mạch nước ngầm từ dưới lòng hồ phun lên)
Dong Thien Duong 1.jpg Một cảnh đẹp bên trong động Thiên Đường, nhìn như hồ bơi vô cực Dong Hoi beach.jpg Biển ở Đồng Hới, mình đi mua lạnh, nên đám nhỏ chỉ chơi cát thôi chứ không tắm biển Nguyen Shack lake view.jpg Hồ Cù Lạc resort Nguyen Shack có view nhìn ra hồ này đẹp lắm.
resizeNhà Thờ La Vang.jpg Nhà Thờ La Vang cũ (phần còn sót lại) NGuyen shack room 6.jpg Phòng ở Nguyen Shack resort Nguyen shack room9.jpg Church.jpg Trên đường lên động Thiên Đường, bọn mình đi ngang qua một nhà thờ đẹp, đoạn này mình đứng ở nghĩa trang đối diện nhà thờ chụp lên Bamboo straw.jpg Ống hút tre và ống cắm đũa từ lon bia Nguyen shack room 1.jpg Hai bạn trẻ coi ipad Dong Thien Duong.jpg Trong động Thiên Đường

Nghĩa trang gia đình được làm rất đẹp, mỗi phần mộ lớn bên trong chứa được nhiều phần mộ nhỏ.
Cay cầu nhỏ qua sông trong khu resort của Nguyen Shack, sáng sớm ra đây ngồi ngắm hồ Cù Lạc đẹp lắm

Mấy đứa trẻ rất thích chỗ này!

Chụp ảnh gia đình

IMG_2712.jpg IMG_3140.jpg IMG_3126.jpg
Hồ suối Mọoc
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1.2 triệu/ngày thì hơi cao nhỉ? Xe cho thuê tầm 800k thì ổn quá.
@hoasen Uh. Nếu fortuner thì giá 1.2 triệu là hợp lý. Còn ở HN 700k-800k toàn innova đời cổ. Thành thử giá rẻ hơn.. nói chung cũng tiền nào của đó..
Cho em xin thông tin về chỗ thuê xe ở QB được không ạ? Nhóm em cũng đang có kế hoạch du lịch tự lại ở QB ạ.
hoasen
CAO CẤP
4 năm
@haidn2408 số đt đây bạn nhé, a Thành 097 4264364
ca kim cuong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phamhuan2512 Còn tiền xăng nữa. Giá thuê chiếc là dịp tết nhỉ
Anh em giờ chỉ tâm lý Chống Dịch, chứ có dám đi Du Lịch đâu ad =))
dacviet
TÍCH CỰC
4 năm
Trong hang toàn dơi, đang dịch khoan đi du lịch động đã
tuana1191
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho mình hỏi ngoài lề đây là phần mềm gì đây ạ?
hAhaa~
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuana1191 nếu không nhầm thì là MindNode bác ạ
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuana1191 MindNode trên Mac và iOS đó bạn.
honghoavi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuana1191 xmind bản free là đủ dùng rồi. Nếu muốn trả phí có thể dùng xmind zen cho android và windows.

https://www.xmind.net/zen/
tethien
CAO CẤP
4 năm
Động Thiên Đường thì quá đẹp rồi.
Vẫn mong được đi 1 tua dạng trải nghiệm, có cắm trại qua đêm ở Quảng Bình.
@hoasen Bác đăng ký trước một hai ngày thôi, tour đó đi trong ngày về, đồ và sức khoẻ không cần chuẩn bị nhiều
tethien
CAO CẤP
4 năm
@vicktorbui Cũng đang tính hè này rủ con đi cho dzui. 😁
Đang nghía nghía chỗ cty này : https://oxalisadventure.com/vi/thong-tin-cong-ty/
hoasen
CAO CẤP
4 năm
@vicktorbui Cám ơn bạn nhé, đợt tới có dịp mình sẽ thử Tú Làn
@tethien Bên công ty này là chuẩn nhất bác ạ. Ngày trước chỉ có Oxalis khai thác các hang này thôi, bên họ làm cực kỳ chuyên nghiệp và bản thân công ty này cũng có đóng góp cho cộng đồng địa phương rất nhiều. Sau mấy lần đi tour công ty này mình cũng quen biết anh giám đốc, rất tâm huyết với du lịch địa phương.
Khuyên ae nên đi vào mùa khô nhé.
Mình lái xe từ SG ra, khỏi thuê xe =))
Screenshot from 2020-02-06 10-51-17.png
hoasen
CAO CẤP
4 năm
@tin_truc22 có thời gian lái xe đi thì thích lắm
@hoasen 7 nghiệp nên rảnh mà bạn
uyvuhuy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Wow. Cảnh đẹp quá. Nước mình không thiếu danh lam thắng cảnh. Nhiều nơi chưa đi hết. Chưa khám phá hết đất nước mình.
Đùi vịt nhìn ngon, gà Đông Hà nhổ lông không sạch ;)
hoasen
CAO CẤP
4 năm
@tringuyen-tinhte quán này họ làm gà ngon lắm ;), chỉ có vài món, ga luộc, gà kho, miến xào, xôi, cháo. Khách đông lắm
Bài viết chất lượng. Hơn xa ông admin.
@maidng Khỏi phải nói
Không hiểu sao mình rất thích và yêu mến Quảng Bình và xứ Huế. Riêng Quảng Bình mình đi cả công tác lẫn du lịch cá nhân lẫn theo gia đình không dưới 10 lần rồi mà lần nào vào cũng thấy thích. Còn một điều tiếc nhất ở Quảng Bình là chưa đi được hẳn vào Sơn Đoongf mà mới chỉ le ve Tú Làn với Hang Én mà đã phê rồi. Sẽ còn quay lại.
hoasen
CAO CẤP
4 năm
@vicktorbui Mình cũng thích Quảng Bình, thích nhất con người ở đây, ai cũng hiền hoà dễ mến <3
Trong hang dơi hơi nhiều mà đang dịch nữa nên ở nhà cho lành. Qua dịch tính tiếp
hoasen
CAO CẤP
4 năm
@Siêu nhân gầy Lúc đi mình không thấy dơi trong đó, nhưng mà đợi qua dịch hãy đi thì an toàn hơn bạn nhé
hnt.n007
TÍCH CỰC
4 năm
@hoasen Vẽ lịch trình như thế nào vậy bạn?
@Siêu nhân gầy Hài. Dơi đâu ra mà ông kêu ghê vậy.
ruantinghe91
ĐẠI BÀNG
4 năm
ăn thử con dơi trong hang động xem có dính virus Corona ko bạn ơi
@ruantinghe91 Một thánh hiểu biết chia sẻ
klq, nhưng hình như chủ thớt xài fuji à?
hoasen
CAO CẤP
4 năm
@Phan Huy Thọ không bạn ơi, mình chụp bằng iphone 11 pro
Locgk8
TÍCH CỰC
4 năm
Đi mùa khô là tuyệt vời.
vocweb
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tuổi thơ bọn nhỏ giờ chỉ có ipad, tablet. Không còn mấy trò dân gian như: tạt lon, thả diều
@vocweb Thế giới phát triển phải cho tụi nhỏ tiếp cận để nhanh tiếp thu chứ cứ "tạt lon, thả diều" thì bao giờ mới = người ta
Phamngocdu
TÍCH CỰC
4 năm
Đúng như lời bạn chia sẻ : cảnh đẹp ko thể nào diễn tả .Khuyên ae nên đi xe máy .Thì thấy hết được vẻ đẹp núi rừng hùng vĩ như thế nào .
Mình đi giống bạn mà mình đi ra dc chỗ mộ bác giáp nữa .
hoasen
CAO CẤP
4 năm
@Phamngocdu Mình có nghe giới thiệu chõ mộ bác Gíap, nhưng bọn mình lại không có lên plan đi chỗ đó, mà mình thấy ở khu vực Phong Nha, có nhiều nghĩa địa địa phương được xây rất đẹp
Family Grave.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019