[Thảo luận] Làm thế nào để chụp ảnh người có hồn và có thần thái hơn?

blueJune
5/2/2020 10:9Phản hồi: 58
[Thảo luận] Làm thế nào để chụp ảnh người có hồn và có thần thái hơn?
Hôm nọ trên Group Camera Tinh Tế, có một thành viên đăng ảnh bạn ấy chụp bạn gái và nhờ anh em góp ý và tư vấn là bạn ấy chụp như thế đã được chưa, có cách nào để cải thiện - chụp ra được tấm ảnh mà trông bạn gái bạn ấy có thần thái hơn không? Nhân tiện có câu hỏi, mình xin chia sẻ một số suy nghĩ của bản thân, đồng thời cũng muốn hỏi kinh nghiệm của anh em.

Đặt câu hỏi

Theo mình, để chụp một ai đó mà toát lên được cái "thần thái" của họ, thì trước hết mình phải tự đặt ra những câu hỏi:
  • Đối tượng mình chụp là ai?
  • Mình biết gì về người này?
  • Họ có những thói quen hay sở thích gì?
  • Họ làm công việc gì?
  • Tính cách của họ như thế nào?
Việc này giống như trước khi làm một bài văn, anh em cần phải lập dàn ý bao gồm những luận điểm, luận cứ và dẫn chứng cụ thể để làm rõ mục đích của bài văn đó cho người đọc hiểu. Trả lời những câu hỏi trên chính là bước đầu để mình bắt đầu hiểu về đối tượng mình sẽ chụp. Khi hiểu người đó rồi, chúng ta sẽ có sự kết nối nhất định với nhân vật để nắm bắt được cái "thần" của họ.

00004lam-the-nao-de-chup-nguoi-co-than-thai-co-hon.jpg 00005lam-the-nao-de-chup-nguoi-co-than-thai-co-hon.jpg
Nhiếp ảnh gia người Nhật - Araki Nobuyoshi chụp vợ ông.

Tập chụp những người gần gũi mình nhất

Đương nhiên để làm được việc này không phải đơn giản, vì có những người mình chỉ gặp trong thoáng chốc rồi phải đi luôn, ví dụ như những người ta gặp ngoài đường. Vậy để bắt đầu luyện tập chụp, người mà anh em có thể biết được hết câu trả lời cho những câu hỏi trên không ai khác chính là những người gần gũi nhất với chúng ta: ba mẹ, anh chị em, vợ/chồng, con cái, người yêu, bạn thân. Đây là những người ta sống và sinh hoạt cùng, gặp hàng ngày nên có thể nói ta biết khá rõ về họ. Không ai là hiểu ai 100% nên việc này cũng sẽ có sự tương đối. Ngoài việc biết và hiểu về người thân, vì tiếp xúc nhiều nên ta cũng sẽ có những cảm nhận, cách nhìn của riêng bản thân về họ, đây chính là góc mà anh em sẽ chụp và mang nó lên ảnh.

00009lam-the-nao-de-chup-nguoi-co-than-thai-co-hon.jpg Anh Phong Nguyễn chụp vợ và con gái.

lam-the-nao-de-chup-anh-nguoi-co-hon.jpg Hải Ô chụp mẹ.
Mình chụp mẹ khi đang xem pháo hoa năm mới.

Anh Misuto Phạm chụp con trai và con gái.

Chụp ở đâu?

Không nhất thiết phải đi đâu mới chụp được ảnh. Anh em cứ có cái máy và chụp bất cứ lúc nào, đặc biệt khi người thân đang sinh hoạt: đang nấu ăn, đang chơi với con, đang đọc sách, đang chơi game, đang trò chuyện với bạn bè, đang ăn,... Đây là những lúc họ rất tự nhiên, là chính bản thân họ và không đứng trước áp lực phải cười hay tạo dáng cho ta chụp ảnh. Có thể lúc đầu họ chưa quen với việc ta cứ cầm cái máy và chụp, thành ra gượng ép nhưng khi ta chụp thường xuyên, họ sẽ dần quen với sự có mặt của cái máy ảnh và không còn bận tâm nữa, ta trở nên vô hình. Đây chính là lúc ta sẽ thoải mái chụp và ghi lại được những bức ảnh tốt.

Anh Tấn Ngọc chụp vợ đang mang thai em bé.

Mình chụp Hải Ô.

Có một lần, mình tình cờ gặp một bạn nữ rất cá tính và mình xin phép được chụp ảnh bạn ấy nhưng bạn ấy từ chối và nói một câu mà mình nhớ mãi: "Tớ sợ nhất là khi ai chụp tớ mà trong ảnh họ, tớ biến thành 'vật thể' chứ không phải là tớ." Mình học được rất nhiều từ câu nói này và suy nghĩ nhiều hơn khi chụp một ai đó. Nghĩa là sao? Chắc chắn anh em sẽ muốn chụp được một bức ảnh mà nhân vật trong đó trông có hồn hơn là đơn thuần nêu lên hay "mô tả" những đặc điểm ngoại hình của người ta như: gương mặt đẹp, tóc đẹp, quần áo đẹp,... Ta sẽ muốn nhân vật trong ảnh toát lên được thần thái của riêng họ, khi họ là chính họ và không lẫn vào với ai khác. Tất cả những điều này chỉ có thể làm khi ta biết và hiểu về họ.

Quảng cáo

Vì thế, tương tự áp dụng với chụp người lạ, nếu có thể, anh em hãy trò chuyện với nhân vật đôi câu để giữa hai người có sự kết nối. Người được chụp sẽ an tâm hơn về sự xuất hiện của anh em và chiếc máy ảnh.

Và hãy chụp thật nhiều! Chụp nhiều không có nghĩa là chụp bừa. Chụp nhiều ở đây đi đôi với suy nghĩ, cân nhắc cho bức ảnh của mình. Càng luyện tập nhiều sẽ càng lên tay và từ đó, rút ra những kinh nghiệm cho bản thân mình, đó là cách học tốt nhất.

Bên trên là những suy nghĩ của bản thân mình sau một quá trình chụp và quan sát, học hỏi từ người khác. Anh em có kinh nghiệm gì thì chia sẻ với mọi người nhé 😁

Ảnh: Tấn Ngọc

00002lam-the-nao-de-chup-nguoi-co-than-thai-co-hon.jpg Ảnh: Phong Nguyễn

Quảng cáo

58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đúng là có hồn, đẹp hết hồn
@caffeinezzZ Phải xin lỗi Mode vì nhìn minh hoạ và đọc sai tiêu để là "Làm thế nào để chụp ảnh người cô hồn và có...."
vn_soft
CAO CẤP
4 năm
@caffeinezzZ Chuẩn. Bài viết và hình ảnh minh họa không liên quan đến nhau.
yeuvothuat
ĐẠI BÀNG
4 năm
@caffeinezzZ nhìn mấy cái hình minh họa mà thấy cả hồn lẫn vía luôn
@caffeinezzZ Biến nó thành đen trắng hoặc cũ cũ chút là có hồn ngay 😁
nguyenlongf9
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MinhHy Nguyen và cô thần thái :v
Mình sợ nhất là phải chụp hộ mấy bà chị trong công ty để đăng "phây", toàn giả vờ nhìn ra chỗ xa xăm xong mặt cười cười một cách vô cùng giả tạo, kiểu biết người ta đang chụp mình nên nở một nụ cười vô hồn vậy. Bảo cười ít thôi thì lại kêu không cười không đẹp. Nói chung thì thần thái là do mẫu rồi, và không phải ai cũng tạo ra được cái thần thái đó. Trừ phi là mẫu ảnh có kinh nghiệm, còn không thì mình thấy chụp tự nhiên vẫn là đẹp nhất, nhiều khoảnh khắc chộp được ngẫu nhiên nhưng lại đẹp và sinh động vô cùng, mà sau đó muốn diễn lại cũng không thể nào có được. Đôi khi làm mẫu không chuyên mà cố quá lại thành quá cố.
@nguyenquan1505 Về cơ bản chị em đều có h..ồn cả, quan trọng là có bắt đc không thôi 😃
keymaster
TÍCH CỰC
4 năm
@Black Mamba Đồng cảm, mình chụp cho mấy bản thấy cái sự thô bỉ đôi lúc lại đẹp, vậy mà cứ phải cười cười nhắm mắt. Cái thần cũng phải đến từ bản chất, sự thật trước, người không tự tin về mình thì thần thái chỉ là thứ vay mượn.
POP.Super
TÍCH CỰC
4 năm
@Black Mamba Nỗi khiếp sợ không của riêng ai
@trieuniemvui Thế mới bảo là bắt khoảnh khắc đó bác
mt9011
TÍCH CỰC
4 năm
Đúng rồi, " chụp nhiều khác xa chụp bừa !"
Thanks chủ thớt !
@mt9011 tại mình nghèo chủ đề quá nên không dung nạp hình người đang chán . đang chán cũng là 1 chủ đề .
không có hồn không có thần thái cũng là 1 chủ đề !
metronome
TÍCH CỰC
4 năm
Giao tiếp vui vẻ giúp chủ thể thoải mái không bị căng thẳng, nắm bắt cảm xúc chụp nhanh và đừng có đếm 1 2 3 😁
Chụp trộm là thần thái nhất
Mình cũng thích cách chụp tự nhiên thế này, khoảng khắc khó mà có lần thứ 2.
xversion1
TÍCH CỰC
4 năm
Ảnh có hồn hay ko do người mẫu là chính chứ ít do ông chụp ảnh. Ảnh đẹp yếu tố quyết định nhất là người mẫu.
@xversion1 Chụp ảnh mẫu là 1 trong rất nhiều thể loại chụp người thôi bạn ạ. Chụp mẫu thì đúng là cần người mẫu biết diễn. Còn để chụp những người bình thường mà vẫn có hồn lại hoàn toàn khác, lúc này là do người chụp ảnh.
@blueJune Chụp trộm 😁
Theo mình hình chụp có hồn hay ko là do bản thân người dc chụp họ biểu hiện thế nào.
Bữa mình chụp cho công ty kia , toàn đè mấy em đẹp ra chụp , sau đó giám đốc gọi kêu mình thiên vị 😆 tay nghề đã yếu mà chụp gái xấu thì sao mà đẹp dc 😔(
Aston Xeon
TÍCH CỰC
4 năm
Khi có ảnh màu người ta lại thích chụp ảnh trắng đen. Nghệ thế chứ lị
anhtuannd
TÍCH CỰC
4 năm
Mình chụp những người mình yêu quý, thì nhìn sao cũng thấy có hồn hết 😁
Cobaygaycanh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo mình để chụp hình người có hồn, chúng ta cần chụp người sống
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
Phải tin tưởng người chụp
Ioecmc
TÍCH CỰC
4 năm
Bức ảnh chụp ông Hải có hồn ghê ấy. Nhìn qua thôi cũng hiểu được và cảm nhận được rằng "Đang mệt chụp cái gì mà chụp"
Có hồn nhất chắc chủ yếu do biết nắm bắt khoảnh khắc, tất nhiên ko loại trừ nhiều trường hợp có setup công phu cả về yếu tố mẫu, ánh sáng, vị trí... Một tấm ảnh có hồn là tấm có bóng dáng con người bên trong, nếu đơn thuần chỉ có cảnh vật mà ko có con người thì tấm ảnh đó sẽ thiếu sức sống, ko có hơi ấm của sự sống, đôi khi dễ gây cảm giác đơn sơ, trơ trọi 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Nhiều tấm trong bài rất đẹp và có hồn!
Theo mình thì tiêu chí quan trọng muốn có hồn thì người đó phải còn sống!!!
cun_nguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thì thích chụp những khoảnh khắc người ta ít để ý mọi thứ xung quanh nhất, thế nó mới tự nhiên 😁
Vào thiendia nhiều ảnh chụp gấu, rau, máy bay có hồn lắm 😆)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019