Anh em thích chụp nhiều ảnh cho 1 bối cảnh hay chỉ 1-2 ảnh rồi thôi?

vitaminSea
8/2/2020 10:52Phản hồi: 60
Anh em thích chụp nhiều ảnh cho 1 bối cảnh hay chỉ 1-2 ảnh rồi thôi?
Khi chụp ảnh, mình luôn muốn bức ảnh đạt được sau cùng có được hiệu quả cao nhất, ở đây là gồm chất lượng của hình ảnh và là bức ảnh tốt nhất có thể được chụp trong bối cảnh ấy. Cũng vì lý do đó mà trong lúc chụp, mình chụp rất nhiều ảnh ( có lần cả trăm ảnh ) cho một bối cảnh, nhân vật, sự việc.. chụp đến khi nào cảm thấy đủ thì thôi. 😁

Dĩ nhiên, chụp nhiều thì tốn bộ nhớ, tốn nhiều thời gian do phải thử nhiều góc chụp nhiều tiêu cự, nhiều cách thể hiện hình thức và nội dung nhất có thể. Nhưng nhờ việc dành nhiều thời gian cho nhân vật hơn mà những câu chuyện, những tình huống hấp dẫn đôi khi cứ thế xuất hiện như là phần thưởng cho kẻ biết chờ đợi vậy.

Trong một số tình huống chụp mẫu ( chẳng hạn như mình chụp mẹ), mẹ thích mình chụp nhiều ảnh, nhiều góc để sau đó mẹ tự chọn, nên mỗi lần lười - chụp ít là mẹ la.

Nhớ lại cách đây ít năm, có giai đoạn mình và nhiều bạn chụp phố thích phong cách chụp theo kiểu snapshot nhanh, chỉ chụp lướt qua 1-2 tấm rồi đi. Lợi ích của kiểu này chụp nằm ở chỗ nó này đòi hỏi ở bạn nhiều kỹ năng và phản xạ với bối cảnh thì mới có ảnh tốt, khoảnh khắc hay trong thời gian ngắn được, lên tay nhanh lắm. Tuy nhiên, kiểu chụp này lại "ăn" bớt đi thời gian của bạn với bối cảnh, môi trường xung quanh, nên càng về sau mình càng thấy nó hơi hời hợt nên quyết định chuyển qua chụp kỹ hơn, lúc nào cần thì mới chụp nhanh thôi :D.

Còn anh em, anh em đang chụp theo kiểu nào ?​
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình nghèo, không có tiền mua bộ nhớ nên chỉ chụp 1-2 kiểu một cảnh thôi 😔 với cả để suy nghĩ kĩ hơn trước khi chụp. Nhưng nếu chụp ngu vì set sai thông số thì đúng là phải chụp nhiều, chụp đi chụp lại thật 😆
@cafuniso Cả cuộn chắc ưng được 5 kiểu là may ấy hehe
@blueJune sđt nữa để shipper tới gọi 😃
@blueJune Mình khác, khoẳng khắc nó quý hơn nhiều so với bộ nhớ. Cứ chụp cho nhiều đi rồi lựa lại tấm nào ưng nhất.

Và giờ thì đang chuẩn bị mua thêm ổ cứng đây. Vì chụp nhiều quá có lựa kịp đâu :v
Phệu TMC
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thường chụp nhiều cái. Sau đó chọn cái đẹp nhất
anhlau87
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thường chụp 2-3 tấm thôi. Chụp nhiều quá rối, mất thời gian chọn lại.
Chụp nhiều chọn 1.
Trường hợp gấp hoặc chụp lén (đừng hiểu lầm) thì mới chụp 1 kiểu. Lần đấy đi ăn, gặp 1 đối tượng khả nghi (đối thủ của thằng bạn, dân anh chị). Gọi tính tiền, đứng cạnh nó lấy đt ra giả vờ xem tin nhắn rồi chụp 1 phát. Về gửi cho thằng bạn, nó xác nhận đúng.
dichoinha1
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình thích chụp 1~2 tấm cho 1 bối cảnh thôi, chụp nhiều ảnh cho 1 bối cảnh cảm thấy mệt mỏi khi lọc.
kisschau
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỉ chụp 1-2 tấm để mỗi tấm mình chụp đều có giá trị! Chụp thuê thì phang hẳn 10-20 pic để còn hư cái này có cái kia.
1 vài cảnh đẹp thôi
1 2 cái thấy đẹp thì nghỉ chứ khùng hay chụp qoài?
Một cảnh nếu mình chụp quá nhiều shot, thì lúc hậu kì phải tốn nhiều thời gian để chọn ra tấm đẹp nhất giữa vô vàn tấm gần giống nhau trong khi đám bạn cứ nhắn tin hỏi: "Hình đâu ??!"
Chụp tá lả, về rảnh thì chọn, không rảnh thì để luôn
nphamvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chụp nhiều xong chọn giữ 1 ảnh đẹp nhất rồi xoá hết
donganh444
TÍCH CỰC
4 năm
Mình chụp cảnh, chụp cá nhân hoặc nhóm nhỏ thì 2-3 tấm/cảnh, chụp nhóm lớn thì phải nhiều hơn tầm 5-7 tấm/cảnh vì sợ có người chớp mắt trong ảnh. Còn cảnh đẹp, view đẹp thì bấm đến chán 😃
tunglxx226
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chụp mẫu thì em chụp nhiều ạ, còn chụp phố thì em đi bộ liên tục nên vài shots rồi em đi thôi.
Cụ Thớt hỏi như vậy chung chung quá à ! VD như chụp hình thẻ mà phang 100 tấm thì ảnh nào cũng như ảnh nào ( cái này tốn thời gian vô ích nha) còn nếu thay đổi tiêu cự hay khẩu hay tốc độ thì mới cần phang nhiều ảnh để xem cái nào ưu điểm hơn?
Túm lại tiêu đề bài viết của Thớt hỏi hơi khó hiểu?
Mất thời gian xóa. Tầm 2-3 tấm mỗi góc chụp là được.
Vickk
TÍCH CỰC
4 năm
2-3 tấm mỗi bối cảnh & mỗi tấm đều canh chỉnh nhiều. Thấy làm v lên tay hẳn, chứ như mấy chị em chụp mỗi cái mặt 50 tấm ngồi lựa cả tiếng trời sợ vler. 😁
Nếu xài dslr thì thích bấm liên thanh để nghe tiếng màn trập, còn mirrorless thì bấm ít hơn
1 hay 2 nháy thôi, nhiều quá lại rối cho chọn lựa khó vừa ý

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019