iPadOS 13.4 cho phép thay đổi vị trí phím, đã có thể dùng bàn phím Windows cho iPad

Didu
12/2/2020 8:16Phản hồi: 53
iPadOS 13.4 cho phép thay đổi vị trí phím, đã có thể dùng bàn phím Windows cho iPad
Trên iPadOS 13.4 beta, Apple đã cho phép người dùng tùy biến vị trí, tính năng của các phím chức năng trên bàn phím gắn ngoài cho phù hợp với hệ điều hành iPadOS. Trước đây, khi chưa có tính năng này, việc dùng một bàn phím Windows gắn ngoài cho iPad rất khó khăn vì sự khác biệt vị trí của các phím command, option, control...

Một bàn phím Windows chuẩn sẽ có phím alt ngay cạnh phím cách (space), sau đó tới phím cửa sổ và phím control nằm ở góc dưới cùng bên trái, như bàn phím mình dùng bên dưới. Nếu cứ để vậy và kết nối với iPad thì khi đó phím command (phím được dùng thường xuyên nhất trên macOS, iPadOS) sẽ là phím cửa sổ. Với những người đã dùng quen Mac, iPad thì phím command phải ở ngay cạnh phím cách để thuận tiện hơn, do đó cần phải chỉnh lại chức năng của các phím này. Trên macOS thì khi kết nối bàn phím Windows sẽ có phần mềm làm điều đó cho chúng ta.

Để thay đổi tác vụ cho các phím này trên iPadOS 13.4, bạn vào Cài đặt chung--> Bàn phím--> Bàn phím thực--> Phím bổ trợ (như hình bên dưới). Tại đây bạn có thể gán tác vụ cho các phím Caps Lock, Control, Option, Command và phím địa cầu (thường dùng để chuyển ngôn ngữ viết). Ví dụ với bàn phím Windows của mình (hiệu Dell), mình sẽ gán tác vụ Command cho phím Alt. Bạn cũng có thể gán tác vụ cho những phím còn lại sao cho thuận tiện và đúng với thói quen dùng bàn phím của bạn.

IMG_2228.PNG IMG_2229.PNG
tinhte_ipados_13-2.jpg tinhte_ipados_13-3.jpg
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái này ngon, giờ chỉ cần dùng 1 bàn phím cho tất cả các thiết bị hỗ trợ bàn phím ngoài rồi.
Ngon đấy, AE nào chơi bàn phím cứng bluetooth với iPad thì tha hồ trải nghiệm thao tác như trên Window! Dù xài đồ của nhưng các thao tác trên Window vẫn thấy dễ dàng, thoải mái & quen tay hơn :cool:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Đang xài Logitech K380 nên tính năng này k cần thiết lắm. Tuy nhiên Apple vẫn chưa “ép” đc các hãng hỗ trợ bàn phím bluetooth. Ví dụ app Facebook, khi muốn cuộn giữa các status thì buộc phải vuốt bằng tay chứ k dùng đc phím Space hoặc phím mũi tên như trên Safari.
ndohoa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love Phím địa cầu trên Mac có tác dụng gì thế bác nhỉ?
@ndohoa Ý bạn là phím địa cầu trên K380 hả? Phím đó dùng để chuyển đổi English/Tiếng Việt/Emoji như trên bàn phím ảo của iPad thôi.
ndohoa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love Bác giống em ghê. Em cũng đang dùng iPad Air 2 và bàn phím K380.
Quá ngon
Mr.Bad
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho mình hỏi bàn phím ở bài viết là của hãng nào thế?
quangminhmmc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@longvrbank Chủ thớt nói hiệu Dell đó bạn
Mr.Bad
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quangminhmmc Cám ơn bạn
vu dinh anh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thay đổi vị trí phím nữa mới ác :p
Mình thì map lại phím trên imac cho giống với windows, alt+tab các thứ cho tiện 😆
@kEn ViP À. Bạn dùng ngón cái nên Ko thoải mái là đúng rồi. Mình dùng cmd bằng ngón giữa. Vài lần quen. Chả mỏi gì cả
@thanhnguyen.add Mới thử. Hai ngón vẫn sát nhau quá, chắc vẫn xài tiếp ctrl thoai :v :v :v
@kEn ViP Xài trỏ với giữa ít hôm quen là thoải mái liền hà bạn 😃
@thanhnguyen.add Tại trước 2 nút đó nó còn 1 cái Cmd A nữa mới chết 😃))))))
Ngày càng làm màu, phức tạp và nhiều lỗi.
@airwalker Ko thích bạn có thể cho qua vì giờ hãng nào chả màu mè khi ý tưởng đang bảo hòa mà chỉ tập trung nâng cấp cấu hình
@airwalker Ko xài thì đâu cần quan tâm??
trannam2089
ĐẠI BÀNG
4 năm
tiên hơn khi mà bàn phím luôn dùng cho windows
Đơn giản và dễ dùng hơn nhiều rồi
Quá ngon quá tiện dụng cho người dùng ngày càng ngon rip same
Hùng 037
ĐẠI BÀNG
4 năm
cái này ngon này
Tiện ích cho ai xài ipad để làm việc
Sony Nam
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngon lành. Nhưng mình vẫn đang dùng bàn phím ipad
Giống trên mac nè
Đang dùng bàn phím chính chủ apple đây nhưng k có phím ESC thấy khó chịu vãi. H có cái này thì ok r. Cho quả địa cầu thành esc
Thế mới thuận tiện và dễ sử dụng.
Lolo69
TÍCH CỰC
4 năm
Cảm giác sung sướng trong cơn đau khổ.
Dùng được rồi. Tiếp theo sẽ làm gì.
😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM