Nissan tung ra 5 bản thu âm giả tiếng động cơ cho trẻ em dễ ngủ

P.W
13/2/2020 5:5Phản hồi: 69
Nissan tung ra 5 bản thu âm giả tiếng động cơ cho trẻ em dễ ngủ
Với khả năng vận hành gần như không có tiếng động, ô tô điện tưởng chừng là thứ giúp những cô bé cậu bé nhỏ tuổi dễ chìm vào giấc ngủ trên xe nhất. Nhưng kỳ thực không phải, theo nhóm nghiên cứu của Nissan, hơn nửa số phụ huynh tại Anh Quốc được hỏi đã cho biết những đứa trẻ của họ không chịu ngủ, và giải pháp cuối cùng là đưa chúng vao ô tô, nổ máy dạo một vòng để giúp con mình chìm vào giấc ngủ.

Lý do là, “động cơ đốt trong tạo ra âm thanh với tần số kết hợp giữa white, pink và brown noise, tạo ra không gian âm thanh thực sự dễ chịu và nhẹ nhàng với trẻ em,” giám đốc bộ phận nghiên cứu tiếng ồn và rung động của Nissan, Paul Speed-Andrews cho hay. Xe điện không có động cơ đốt trong, không tạo ra được những tần số âm thanh cho phép trẻ em chỉ cần ngồi trong xe vài phút là chìm vào giấc ngủ. Kết quả là, Nissan kết hợp cùng chuyên gia giấc ngủ Tom Middleton, tạo ra 5 bản thu âm mô phỏng lại tiếng động cơ xe chạy đều đều, trên lý thuyết có thể giúp những ông bố bà mẹ giúp con mình ngủ dễ dàng hơn, ngay cả khi ngồi trong xe ô tô điện. Bản thân white noise và brown noise cũng đã được chứng minh giúp tinh thần thư thái, dễ ngủ hơn hoặc tập trung vào công việc hơn.

Nissan tính toán, những ông bố bà mẹ phải dùng đến biện pháp đưa con vào xe, lái một vòng để các bé có thể ngủ thông thường mất trung bình 20 đến 25 phút, đi quãng đường khoảng 8km mỗi lần, tương đương với 70kg khí thải CO2 mỗi năm. Nissan muốn dùng xe điện có lợi với môi trường mà những bậc phụ huynh vẫn làm được điều tương tự.

Hiện tại album mang tên “Dream Drive Lullaby” này đã có trên Apple Music, YouTube, Spotify cùng nhiều dịch vụ khác, tổng hợp đường link tại đây, nhưng mình vẫn chưa nghe thử được (có lẽ vì không có xe Nissan?) Anh em có thể nghe thử album này trên Soundcloud và dùng thử với các bé ở nhà tại đây.

Theo TheNextWeb
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pop-up
TÍCH CỰC
4 năm
có cả vụ này cơ à 😆)
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
@Pop-up Có, ford còn có nôi giả lập độ rung của xe hơi nữa kìa.
Pop-up
TÍCH CỰC
4 năm
@tayeutl wow @@ nghe hay thế.
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@Pop-up Cái này chuẩn luôn, chỉ cần mấy phút là con mình nó ngủ tít, chắc hưởng cái gene của mình 😃
@Pop-up Nhưng công nhận lên ô tô dễ ngủ hơn
trnam
TÍCH CỰC
4 năm
Con nít tụi nó khôn lắm, nghe tiếng mà không thấy xe chạy là khóc liền. Dụ được 1 lần thôi chứ lần 2 là mất tác dụng rồi.
Thế thì mình thu âm để phát loa kẹo kéo lúc đang lái chiếc Wave cho nó máu.
libieu
CAO CẤP
4 năm
Bỏ nhạc kem paddele pop lênh honda gold wing cũng ko phải ý tồi 😁
Nhiều ng phải bật quạt mới ngủ đc cũng tại vầy nè.
@Blitzwaffen đúng vậy, mình phải bật quạt mới ngủ được, bất kể trời lạnh hay nóng (Huế) =))
libieu
CAO CẤP
4 năm
@Blitzwaffen Chủ yếu là vì tiếng quạt , có mình 😁
DKez
TÍCH CỰC
4 năm
@Blitzwaffen Nếu ai chăm con hoặc cho con ngủ sẽ từng nghe đến gọi là WhiteNoise. Có rất nhiều xung quanh như tiếng quạt, tiếng mưa, cả tiếng xe, tiếng gió, tiếng nước chảy... whitenoise rất tốt cho giấc ngủ nhé.
jedi9
TÍCH CỰC
4 năm
Chả có tác dụng gì
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@jedi9 mình nghĩ do thói quen của não thôi. Chứ mình phải thật im ắng ms ngủ đc có tiếng xì xào ko ngủ nổi
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@jedi9 Mình khá buồn ngủ khi động cơ xăng cứ tăng giảm ga
jedi9
TÍCH CỰC
4 năm
@BenGlo Nói thật là mình lên xe rất dễ ngủ nhưng tụi nhỏ thì ko. Cho nghe đủ hết thể loại white noise nhưng ko hề buồn ngủ. Thế mới nghiệt ngã =))
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@jedi9 Bạn thử lái 5km/h xem ngáp cả luôn :pP
Mình đâu nghe thấy tiếng động cơ nào nhỉ? 5 bài nhạc mà?
@NicholasWoo À có mỗi bài thứ 5
xàm vãi.
renzoson
ĐẠI BÀNG
4 năm
@#JK Bạn cũng khó ở à?
Fake.Mem
TÍCH CỰC
4 năm
@l0v31 con gái tôi len xe là ngủ ngay.
PhoenixThuan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@#JK thím tự nói mình xàm à?
mới nghe chút mà buồn jdkcnbvXBKKKKWJN Ạ71686DU981
tụi con nít có vẻ lắm chuyện nhỉ. kaka
tuuquy
TÍCH CỰC
4 năm
Công nhận, thằng ku nhà em tối ở nhà thì cứ 11-12h mới chịu ngủ. Thế mà cứ lên xe chở đến nhà ai chơi thì chưa kịp đến đã ngủ lăn quay 😃
Tiện lợi & hữu ích là tốt
realvn
TÍCH CỰC
4 năm
Có vẻ nhầm lẫn, nó chẳng liên quan gì đến việc giả tiếng động cơ ở đây cả
kytero
ĐẠI BÀNG
4 năm
Haha..đã add playlist A.múic liền tức thì. Vô cùng cần thiết lúc này cho gia đình mình.
e thấy dễ ngủ là do lắc lư của xe giống như nằm võng hay năm nôi chứ đau có lq mấy đến tiếng xe nhỉ
Mình chạy chiếc Elantra chở 2 nhóc (3 tuổi và 1 tuổi) từ Vũng Tàu lên Bình Dương, chạy hơn cả trăm km mà 2 đứa nó có ngủ gì đâu, mắt mở to hơn mắt mình.!!
@BinBon2020 Tùy người thôi, như mình có tiếng xe chạy ngoài đường mới ngủ được vì nhà kế đường quốc lộ riết thành quen không có là y rằng khó ngủ kinh khủng.
Hề hước quá
jlovec
TÍCH CỰC
4 năm
trẻ con mà bế đi xe máy. gió tạt mặt vs đường hơi xấu nhẹ. đi chừng 2p ngủ luôn 😆
boyugly01
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giống con nhà mình, lên xe rồi đi là ngủ, xe máy cũng thế. Được 16 tháng rồi cứ nghĩ là đi gần giờ nó buồn ngủ nên thế hóa ra có nghiên cứu cả ah 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019