Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giới thiệu Sesame: khung tìm kiếm mạnh mẽ cho anh em Android

Didu
14/2/2020 9:35Phản hồi: 63
Giới thiệu Sesame: khung tìm kiếm mạnh mẽ cho anh em Android
  • Sesame là tính năng tìm kiếm rất mạnh mẽ, có thể dùng độc lập hoặc tích hợp vào các launcher
  • Tìm nội dung trên web, tìm danh bạ, tìm bài hát, tìm app trên CH Play: cần tìm gì thì bấm vào
  • Danh bạ: tìm và gọi luôn, không cần vào Điện thoại
  • Gợi ý tìm kiếm đa dạng, học thói quen tìm kiếm của người dùng
  • Mình dùng Vsmart Live với launcher tên Lawnchair và Sesame

Sesame là tính năng tìm kiếm đã có từ nhiều năm cho Android nhưng có thể nhiều anh em chưa biết về ứng dụng rất hay ho này nên mình làm bài giới thiệu sau khi đã dùng qua một thời gian. Mình dùng cả iOS lẫn Android nên thấy Sesame này có rất nhiều điểm tương đồng với tìm kiếm Spotlight trên iOS, thậm chí còn mạnh mẽ hơn vì Android là nền tảng mở.

Sau khi tải và cài đặt, Sesame sẽ xuất hiện trên màn hình chính của máy như là một khung tìm kiếm, nó làm việc và tương thích với hầu hết các launcher phổ biến hiện nay. Google cũng có khung tìm kiếm riêng nhưng không đa năng và mạnh bằng Sesame, đó là chưa kể nó còn học thói quen và thích ứng với người dùng qua từng ngày.

Cái mình thích nhất ở Sesame là tìm cái gì ra cái đó luôn và còn gợi ý rất chính xác cho mục đích tìm kiếm của mình. Ví dụ khi mình cần gọi ai đó nhanh, thay vì vào Điện thoại, tìm danh bạ người đó và gọi thì nay mình có thể gõ tên ở khung tìm kiếm, danh bạ hiện ra, bấm nút để gọi, xong! Hay như để tìm một ứng dụng mới nào đó chưa có trong máy, mình cũng gõ tên app hoặc game đó vào Sesame, biểu tượng CH Play hiện ra và bạn chỉ việc bấm vào đó để tìm kiếm và cài ứng dụng. Nếu thường xuyên nghe Spotify bạn cũng thấy Sesame mạnh mẽ như nào, gõ tên bài hát và bấm vào Spotify để tìm, điều tương tự khi tìm địa chỉ với Google Maps.

Nhờ tích hợp sâu với các ứng dụng nên bạn có rất nhiều shortcut để tìm.
Sesame có các hàm API tích hợp với các dịch vụ như YouTube, Chrome, Maps, Slack, Telegram nên nó hoạt động rất tốt với các dịch vụ đó, các vị dụ bên trên là minh chứng rõ nhất. Nói chung là gần như mọi thứ liên quan tới tìm kiếm thì bạn đều có thể làm với Sesame.

Đơn vị phát triển nói Sesame không lưu dữ liệu của chúng ta nên có thể an tâm sử dụng. Để có thể phát huy tối đa tính năng, trong cài đặt của Sesame bạn cần cấp quyền cho nó hoạt động với các dịch vụ ngoài bao gồm Spotify, Telegram, Twitch... Sesame nói họ cung cấp dùng thử không giới hạn và nếu cảm thấy muốn thì bạn mới cần bỏ tiền ra mua. Thực ra giá bán khá dễ chịu, 46 ngàn đồng để dùng một tính năng tìm kiếm mạnh mẽ, đa năng thì rất đáng tiền.

Tải về Sesame tại đây.
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dùng google vẫn chưa hết bác ạ
@hackphonehy chuẩn, dùng nguyên gg thôi. Cài thêm chi cho nặng máy với rác máy!
bourne6372
TÍCH CỰC
4 năm
@gentlemanpro102 2020 rồi mà còn sợ xài launcher ngoài + Sesame làm nặng máy
@hackphonehy Chuẩn luôn Bác
Điện thoại Samsung làm được vụ này mà không cần phải cài thêm app nào cả
@lxhxxnxxx thì quen cái nào xài cái đó thôi . mà chắc ông mới dùng ss chứ ai dùng lâu thì đa số xài cái này nhiều . tìm trong dt xài cái này tìm tt trên internet thì vuốt lên kêu con gg ra . cái này tôi chơi chung với trò chụp hình có địa điểm thì phải nói là đỉnh cao luôn
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
@traisaigon Ừ mình cũng mới dùng ss. Cũng toàn dùng nó mà, nhưng không thấy có thì cũng thôi chứ giờ không thích vọc vạch đủ kiểu nữa. Lâu lâu thấy ae giới thiệu đc cái gì thì thử xem thế nào thôi.
@lxhxxnxxx thì giờ ai đâu mà vọc vạch gì chủ yếu là lâu lâu rảnh rỗi ngồi xem còn gì hay ho trong con dt ấy mà
ankamura
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lxhxxnxxx Vọc gì má, mặc định là nó bật hết mà 😆) hay bác lại "vô tình" tắt đi 😃))
Đọc dữ liệu chắc luôn.
nicoben
ĐẠI BÀNG
4 năm
hổng ham, google chưa sài hết
vnnvn
TÍCH CỰC
4 năm
Tks Dũng chia sẻ!
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
Cái này làm thế nào search được local file bạn nhỉ? Mình thấy permissions cho hết rồi mà chả search . Đợt đó thử xài, thiếu mỗi cái này không thì cũng mua rồi :<.
honghoavi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lxhxxnxxx Điểm yếu của Sesame là không tìm được local file, với lại giá của app cũng đắt. Nếu muốn tìm local file bạn dùng Fast Finder 😃
knight2255
TÍCH CỰC
4 năm
Quick search này mình thấy Android nên chịu khó học hỏi của iOS, rất hay và rất tiện, tích hợp sẵn trong OS nên ko cần cài thêm app ngoài (ko sợ bị app ngoài đó leak dữ liệu).
Đến lúc tích hợp sẵn trong OS thì người ta lại bảo Google leak dữ liệu thì cũng chết dở bác ạ =)))
@knight2255 có đó bạn, do hãng đt nó lượt bỏ hết thôi.
Đã tải về, rất hài lòng
junkey
TÍCH CỰC
4 năm
nhanh hơn của thằng samsung nhiều, index được nhiều thứ hơn, nói chung ngon vì mình dùng search rất nhiều, nhưng ngại phần ăn cắp dữ liệu quá
luxres
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tên đọc là se-sơ-mi nhé mọi người, không phải si-sêm.
@luxres Đúng rồi bác, sesame (vừng) đọc là /'sesəmi/ 😁 Bạn mod nhầm thành sea-same
Sesame appvn :v trước dùng nova thấy nó gợi ý và dùng thử thấy rất ngon. Nhưng MS launcher đáp ứng khá ok rồi nên bỏ
cái google search trong android để làm gì trời @.@ Thà ít tính năng vô từng app mà search chứ cài cái này là lại phải cấp quyền truy cập dữ liệu điện thoại mình cho thêm 1 bên nữa, rồi bị lộ thông tin nói sao xui. Không có cái bánh nào miễn phí cả, hạn chế được nhiêu hay nhiêu.
huya2k42
ĐẠI BÀNG
4 năm
trên máy samsung có tìm kiếm ứng dụng rồi thôi cũng không cần lắm.
Hy vọng android gốc sẽ có tính năng có thể sánh với Spotlight.
anhtkl
TÍCH CỰC
4 năm
Sao của mình ko cấp đc quyền vào Telegram nhỉ? Gạt cái nút đó nó ko qua
Hôm qua vừa tối ưu lại cái galaxy s6 bằng cách xóa hết các app rác trong đó có cái S finder tính năng tương tự như thế này
BaGai
ĐẠI BÀNG
4 năm
@fioh_tuananh Hay
m.khoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
App thì cấp nhiều quyền cho nó thì nó tìm cho mọi thứ cho thôi.
BaGai
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không còn máy androi để thử
vu dinh anh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đi sau mãi vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế