Nâng ram và ssd cho laptop

Minhhung2906
15/2/2020 17:53Phản hồi: 17
Em đang xài laptop Acer aspire 5750G intel core i5 cũng đã khá lâu từ 2012, e cài win 7 nhưng chạy chậm cực. Hiện tại chưa đủ tiền để mua laptop mới, em có tầm 1tr5 , em muốn nâng cả ram ,ssd và cả caddybay (để lắp song song hdd) thì nên mua loại nào để phù hợp giá tiền và mua ở đâu ạ? Em có coi trên memoryzone thấy giá cũng rẻ so với mấy chỗ khác nhưng không biết chất lượng sao. Mục đích của em chỉ là để code năm 1 năm 2 đại học và chơi game giả lập java nhẹ thôi.
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nick Duy Nek
ĐẠI BÀNG
4 năm
bạn xem bình thường ram hay hard drive , cái nào hay bị full 100% thì nâng trước nhé, ram thì không quan trọng về chất lượng lắm nhưng ssd thì buộc phải mua tốt vì về sau có thể tháo mang sang máy mới dc
@Nick Duy Nek Memoryzone ổn hk anh
bạn không nói máy bạn đang có những gì, ram bao nhiêu, dùng hdd ?
cơ bản ram bạn cần là khoảng 8GB, ssd 2.5" 240GB trở lên hiệu samsung, adata, crucial, kingston... còn cái caddy bay thì vài trăm ngàn.
tomydevil
TÍCH CỰC
4 năm
@Kilo Victor caddy bay mua shopee 30-50k nhé ,tốt , đừng ném mấy trăm k qua cửa sổ
@Kilo Victor Máy mình vẫn còn y nguyên như lúc mua máy á, ram 4gb, hdd 500gb
@tomydevil Mình sợ k đúng vs loại máy mà mình đang xài mà ra mấy shopnk biết nó giá ra sao
tuihocit
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thế thì mua ssd trước đi, vì ssd giúp máy chạy mượt hơn. nhanh hơn, ram 8Gb đủ xài rồi.
tuihocit
ĐẠI BÀNG
4 năm
tiền ít thì mua ssd crucial hoặc adata vì nó có công nghệ 3D Nand, đừng mua kingston nhé vì mình mua rồi trả ra gì. cái kingston a400 240GB thua cái adata.
@tuihocit Bạn có nghe review j về shop memoryzone chua
tuihocit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Minhhung2906 memoryzone có nghe 1 bạn trên tinhte review bán hàng nhái mà chả biết đúng không nữa, memoryzone nó là cửa hàng lớn. còn bên memoryzone thì cứ cãi là bên đây bán hàng chính hãng.
tuihocit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Minhhung2906 bạn mua online thì mua tiki đi, mua của shop nào tên là tiki trading thì đảm bảo là hàng chính hãng luôn. mình mua rồi ok lắm
thienma314
ĐẠI BÀNG
4 năm
Memoryzone khá ổn. Mình thấy nhiều bro mua hàng trên này và chưa nghe phốt nào cả. Bản thân mình khi mua đồ điện tử về khoản lưu trữ đều mua trên memoryzone. Chưa thấy lỗi lầm gì
Nếu ít biết về máy cũng như tôi , thì tôi khuyên bạn nên tới 1 cửa hàng chuyên sửa , bán máy uy tín, rồi chọn mua ssd cho họ lắp ráp và cài win lại luôn, bây giờ nên cài win 10 thì ok , chứ win 7 thì hay bị lỗi lắm...chạy chậm..
macketoi0326
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chuyện nâng cấp máy không phải là chuyện nhỏ, mình chỉ khuyên bạn thế này:
- Thứ nhất là xem cpu của bạn chạy được tối đa bao nhiêu gb ram, cái này trên Chu Đặng Phú có sẵn video nói về vấn đề này rồi. Bạn đánh lên mạng search ra là "Tôi dựa vào đâu mà dám gắn 16Gb RAM cho Laptop cùi bắp DELL LATITUDE 6320 của tôi: youtube" là bạn sẽ biết cách để tra.
- Thứ hai bạn nên xem chuẩn ram bạn đang cắm là gì (DDR3, DDR4, ...). Cái này dùng CPU-Z là tra được.
- Thứ ba là theo mình nghĩ chẳng cần nên mua caddy bay làm chi cả, chỉ nên mua một ổ 240GB SSD là được, cài Win là chạy phà phà.
@macketoi0326 Là thay hẳn vào ổ hdd hiện tại hả bạn.
macketoi0326
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Minhhung2906 Chính xác. Như thế sẽ tiết kiệm tiền (vì bạn chỉ lập trình nhỏ, không lớn lắm), sau này nếu lập trình lớn cần lưu source code lớn thì mới nên mua ổ đĩa thứ hai.
(Cái này là mình nghĩ thế thôi, còn nếu bạn lưu 10, 20 GB chương trình thì bạn có thể mua HDD gắn vào cũng được)
macketoi0326
ĐẠI BÀNG
4 năm
À quên mình chưa nói, sau khi bạn nâng cấp nên nâng lên win 10 hẳn luôn đi, chứ không ai cài win 7 làm chi nữa nhé!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019