Lấy nét theo Pha và Lấy nét Tương phản khác nhau như thế nào? Ưu và nhược điểm ra sao?

20/2/2020 1:13Phản hồi: 128
Lấy nét theo Pha và Lấy nét Tương phản khác nhau như thế nào? Ưu và nhược điểm ra sao?
Đã từ rất lâu rồi chúng ta nghe những nhà sản xuất máy ảnh quảng cáo về hệ thống lấy nét của họ nhanh, mạnh, ưu việt thế nào,... Và làm thế nào để họ làm điều đó, chúng ta hãy tìm hiểu bằng bài viết dưới đây:

Để có thể điều khiển được ống kính tới vị trí đúng để lấy nét, máy ảnh có hai phương án (chính) để đánh giá chủ thể đã nét hay chưa, Lấy nét theo Pha - phase-detection và Lấy nét Tương phản - contrast-detection (PDAF và CDAF).

1. Lấy nét theo Pha - phase-detection PDAF hoạt động như sau: Khi ánh sáng đi vào ống kính, phần lớn các tia sáng sẽ được gương phản xạ “hắt” lên buồng lăng kính. Một phần nhỏ ánh sáng sẽ đi xuyên qua gương và phản xạ ngược xuống cảm biến lấy nét này và tạo thành ảnh trên mặt cảm quang. Nếu hai hình ảnh này không khít nhau, cảm biến lấy nét sẽ tính toán vị trí các thấu kính dịch chuyển cần thiết rồi sử dụng mô tơ để các thấu kính đến các vị trí đã định sẵn để hai hình ảnh khớp với nhau.

Khả năng của PDAF:
  • Ngay lập tức có thể xác định được chủ thể đã nét hay chưa mà không cần dịch chuyển ống kính.
  • Xác định được ống kính cần phải chạy tới, hay chạy lui để lấy được nét.
  • Xác định được ống kính cần phải chạy bao xa (tới hoặc lui) để lấy được nét.
  • Không xác định được thực sự hình ảnh trên cảm biến ảnh đã nét hay chưa (do cảm biến lấy nét độc lập với cảm biến hình ảnh)
  • Chỉ lấy nét được tại vị trí có cảm biến lấy nét.

1. Lấy nét Tương phản - contrast-detection CDAF hoạt động như sau: Là không đo khoảng cách nét mà đo lường độ tương phản ánh sáng mà bộ cảm biến nhận được từ ống kính, độ tương phản giữa các điểm trên cảm biến AF thể hiện rõ rệt nhất khi hình ảnh được lấy nét đúng.

Khả năng của CDAF:
  • Không xác định được chủ thể đã nét hay chưa nếu không thử di chuyển ống kính.
  • Không biết ống kính cần phải di chuyển về hướng nào để lấy được nét.
  • Không biết ống kính phải di chuyển bao xa để đến được chỗ cần tới.
  • Sử dụng cảm biến hình ảnh để đánh giá độ nét nên khi đã khóa nét được thì chắc chắn chính xác.
  • Có thể lấy nét tại bất kỳ vị trí nào trên khung hình.

Do PDAF có thể xác định được rõ ràng ống kính sẽ phải ở vị trí nào để lấy được đúng nét, nên ngay khi lệnh lấy nét được kích hoạt. Cảm biến hình ảnh chỉ cần ra lệnh cho ống kính chạy một mạch tới đúng vị trí rồi dừng lại.

Trong trường hợp của CDAF, việc xác định độ nét thông qua việc đánh giá độ tương phản của hình ảnh trên cảm biến, tương phản càng cao thì hình ảnh càng nét. Do vậy, trước tiên ống kính phải chạy một chút về một phía nào đó rồi sau đó sẽ chạy tiếp hay chạy ngược lại nếu độ tương phản giảm. Khi đến vị trí đạt được độ tương phản cao nhất, ống kính sẽ vẫn chạy tiếp cho tới khi độ tương phản giảm đi (cho thấy rằng nó đã chạy qua rồi) thì cảm biến mới ra lệnh cho ống kính chạy ngược lại một chút.

Tổng kết lại:
  • Về tốc độ bắt nét: PDAF có ưu thế hơn một chút
  • Về độ chính xác: CDAF có ưu thế hơn một chút
  • Về khả năng lựa chọn điểm lấy nét: CDAF có ưu thế hơn một chút
  • Về khả năng khóa nét chủ thể chuyển động: PDAF có ưu thế hơn rất nhiều
Các bác thấy thích kiểu lấy nét nào hơn hãy comment và bình chọn cho mình biết nhé. Hẹn gặp lại các các bác trong bài tiếp theo!

Tham khảo Sony, Canon, Photography Life, Exclusive Architecture, Vnphoto

Các bác có thể xem thêm bài:

Quảng cáo

128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

boyplay
TÍCH CỰC
4 năm
Vậy máy ảnh có kết hợp cả 2 cái này hem nhờ ?
@boyplay Có bác ơi, gọi là Lấy nét lai, cái này mình sẽ viết trong những bài tiếp theo, mong bác theo dõi
@boyplay Có nhé bác. Mirrorless hiện tại đa số đều có thể lấy nét lai (Hybrid AF) đó là lấy nét tương phản trước -> dịch chuyển thấu kính đến vị trí đó -> lấy nét theo pha để tinh chỉnh lại. Với những máy đời mới thì quá trình này diễn ra rất rất nhanh.
@ViTieuBao86 Đúng r đó bác, các máy Mirrorless dạo gần đây cải tiến về AF nhanh hơn hẳn các đời trước, nói chung ngày càng hoàn thiện
zeroabs
TÍCH CỰC
4 năm
hình như ngược bác à. Lấy theo pha -> dịch ống kính -> tinh chỉnh bằng tương phản chứ.
Còn bác ghi lấy nét tương phản thì nó chính xác luôn rồi.
Hybird là tận dụng nhanh của PDAF, cộng thêm chính xác của CDAF.
@zeroabs nhầm đấy bác ạ, pha trước và confirm bằng tương phản sau
fine
TÍCH CỰC
4 năm
Sony A7R IV tích hợp hệ thống lấy nét lai Fast Hybrid AF
@fine Đúng rồi bác, mà Sony áp dụng Fast Hybrid AF từ lâu rồi, dòng A7RIV mới ra sau này cũng có nhưng dòng R chuyên về Độ phân giải cực lớn nên AF không êm bằng dòng A7M, A7S và đặc biệt là A9.
@Nguyễn Hồng Phú Quí A6k đã có rồi 😃
@hoangtuhoahongdx Đúng r bác, Sony áp dụng công nghệ mới cho các dòng máy của mình rất sớm
@Nguyễn Hồng Phú Quí em đang dùng A6000 thấy đủ sáng gần như chả bao giờ bắt trượt còn thiếu sáng thì cũng vật vã lắm
Thế bác chủ cho em hỏi nhanh với ạ, canon 80D vs sony 6400 thì em nào cho khả năng chụp và lấy nét ổn áp hơn ạ
@truong_evil AF ở chế độ live view trên 80d có thể thua 6400. Chứ chế độ OVF thì 6400 cố lắm may ra bằng
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tran.thai.hoang Chuẩn nè
hoanlkpr
TÍCH CỰC
4 năm
@tran.thai.hoang 80D vẫn chậm bác ơi, 6400 bật nhận diện mắt hay gương mặt thì máy luôn lấy nét trc khi chụp , cứ vác 80D cắm 85 mà chụp con nít thì thấy muốn bỏ đi về , mấy con sony 6400-6500 bắn ko trượt nét phát nào.
@hoanlkpr 85 nó lấy nét rùa bò... Cắm 1dx nó cũng rùa mà bác ơi
empty77
TÍCH CỰC
4 năm
giờ mấy con mirrorless cũng toàn lấy nét theo pha, vậy nó hoạt động ntn trong khi ko có kính pentaprism nhỉ?
@minhtienbk Đã thương mại hóa trên dòng nào chưa bác?
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyễn Hồng Phú Quí Cách đây 1 năm có làm việc trên mấy cái này, giờ lâu còn nhớ có bấy nhiêu😃
hoanlkpr
TÍCH CỰC
4 năm
@empty77 nó dùng trí tuệ nhân tạo rồi, dòng sony thì toàn lấy nét trước khi bạn muốn chụp giơ máy tới đâu thì nó nét sẵn rồi, nếu có gương mặt mắt nó ưu tiên cứ thế mà bấm
empty77
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyễn Hồng Phú Quí Điện thoại Samsung có lấy nét pha tất cả các điểm đó
dungslaker
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài rất hay ạ <3 cảm ơn bác. Em đang dùng sony a6300 rất cảm ơn những chia sẽ của bác ạ
@dungslaker Cảm ơn bác nhiều, nếu có điều kiện thì bác nên up lên A6400, AF sẽ đỉnh hơn và skintone cũng ổn áp hơn A6300 đó bác!
dungslaker
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nguyễn Hồng Phú Quí em mới thấy bác đăng bài về Sony a7 IV không biết người dùng bình thường thì có tham gia sự kiện ra mắt A7 IV được không anh nhỉ ?
@dungslaker Tất nhiên là đc bác ơi
Bài viết này hay đó, mình chỉ dùng A6000 thôi
@S Ơ N T I N H T Ế Tks bác nhiều!
nguyenlongf9
ĐẠI BÀNG
4 năm
A6400 ngon :v
ajack
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhân bài viết này, mình cũng muốn hỏi về việc sử dụng Single-point vs Multi-points focus như sau:
- Thật ra, mình khá bảo thủ... trước giờ chỉ sử dụng Single-point, và thay đổi điểm focus bằng tay để re-compose tấm hình. Nhưng mà từ khi có em bé, thì việc đó đôi khi cũng khá chậm để chụp em bé lúc nào cũng chạy nhảy.
- Vậy thì cơ chế của Multi-points là gì vậy? Camera sẽ dựa vào Eye-detection để focus? Nhưng nếu trong khung hình có nhiều người thì sao?

Ngoài ra, mình cũng muốn hỏi thêm vấn đề là: khi mình sử dụng Single-point AF, thì em bé đang chạy về hướng camera, lúc nào cũng bị out-focus cả... Lý do là mình half-press để focus, rồi mới chụp, thì lúc đó em bé đã chạy vào trong, thành ra điểm focus bị dịch rồi. Các cao nhân cho mình hỏi là có thủ thuật nào không?

Cảm ơn mọi người.
@ajack Em cũng hay chụp trẻ con bác ạ. Với máy Sony thì cứ để AF-C (lấy nét liên tục) vùng là wide kết hợp với eye-af. Mình có thể đăng ký khuôn mặt ưu tiên trên máy thì khi lấy nét máy sẽ ưu tiên khuôn mặt đó trước, ta cũng có thể đang ký nhiều khuôn mặt. Ngoài ra thằng FF của Sony ở đời thứ 3 đã tích hợp AI vào lấy nét nên máy sẽ học dựa trên các ảnh bác đã chụp để ưu tiên những người hay được chụp, nói chung đời 3 khôn hẳn bác ạ (cứ như nó biết mình thích lấy nét vào ai vậy)
Bên cạnh đó bác cũng có thể gán 1 nút làm nút khóa nét. Khi đã lấy nét được chủ thể bác mong muốn thì máy sẽ khóa theo chủ thể đó luôn và như thế bác bấm chụp lúc nào là chủ thể nét lúc ấy (Cáchãng khác cũng đều có tính năng Lock-on-af chứ ko phải chỉ riêng Sony)
komodovn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ajack Để chụp người đang chuyển động bạn có thể dùng continue focus để máy bám vào chủ thể.
@komodovn Đúng rồi đó bác, ngoài ra Sony có thêm mode tracking nữa bắt nét cũng ok lắm
ajack
ĐẠI BÀNG
4 năm
@komodovn Cảm ơn bạn nhé! :-D
AGE-FX
CAO CẤP
4 năm
Đó là lý do vì sao máy ảnh gương lật vẫn còn có đất diễn trong việc chụp các thể loại động vật hay thể thao😃
@ViTieuBao86 Bác chụp bằng lens gì z?
rungvang
TÍCH CỰC
4 năm
@ViTieuBao86 tấm này lông mi đâu có nét, mờ mờ
@rungvang Nhìn phần lông mày ấy bác rõ từng sợi. Lông mi với mắt hơi trùng màu khó thấy.
@Nguyễn Hồng Phú Quí Sony a7iii + fe85 bạn ạ
Chắc định nói: Samsung mở đầu xu thế lấy nét theo pha trong nhiếp ảnh di động!
@QuanLyNhaNghi Mình chưa có diễm phúc xài Samsung bác ơi
@QuanLyNhaNghi Ko thấy từ trên xuống họ toàn bàn luận về máy ảnh à ông, anti thì cũng nên nhìn trước ngó sau cái.
Syter
TÍCH CỰC
4 năm
@haichin Có nhiều người vào tinhte đều chung một mục đích duy nhất thôi bạn ạ: Rảnh nên đi kiếm chuyện, khịa cho vui chứ kiến thức gì tầm này.
utkz2319
TÍCH CỰC
4 năm
Bài hay
@utkz2319 Tks bác nhiều!
Thao990
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hèn chi lấy nét live view cứ xoay lọc cọc tới lui suốt hà, nay hiểu rồi
Các lens đời mới gần đây cũng cải thiện được kha khá về cả độ ồn và tốc độ rồi bác, phần lớn AF êm đến mức mình không cảm nhận được luôn
Thao990
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nguyễn Hồng Phú Quí Af-p của nikon cũng là một điển hình đúng không ạ, nhanh và rất êm mà mới xuất hiện o dòng thấp thôi
Khoái nhất lấy nét lai trên body mirrorless, vừa nhanh vừa chính xác. Ko còn nỗi lo front/back focus như khi dùng DSLR.
@ViTieuBao86 Hầu hết các body mirrorless đều có hybrid-AF kết hợp cả 2 giải pháp trên, nên lấy nét chính xác và nhanh hơn hẳn 😁
@Penguin Pingu Đúng rồi đó bác, các máy mirrorless đời mới lấy nét lai cải thiện khả năng AF tốt hơn lúc trước nhiều
0907696xxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thế còn lấy nét laser ?
@0907696xxx Về lý thuyết, bộ phận AF sẽ phát ra một chùm laser ở cường độ và bước sóng an toàn đến chủ thể. Thông qua phản hồi thì bộ phận AF sẽ biết được gần như chính xác khoảng cách từ máy đến chủ thể, từ đó điều chỉnh ống kính cho phù hợp.

So với PDAF hay CDAF thì giải pháp laser cho độ chính xác rât cao và ít tốn thời gian để so sánh pha ánh sáng hay so sánh tương phản.
Bài viết hay, đủ thông tin, ngắn gọn 😁

Bác chủ viết thêm về cơ chế lấy nét của các máy rangefinder đi, mình thấy cũng thú vị đó :D
@Penguin Pingu Tks bác nhiều, mình sẽ cố gắng trong các bài tới, hy vọng các bác ủng hộ
kopan
ĐẠI BÀNG
4 năm
AF của các máy MRL bây h giúp việc chụp ảnh nhàn quá luôn, chỉ cần lo bố cục, mọi thứ còn lại để máy lo 😁
@kopan Đúng r đó bác, máy mình có realtime eye AF vs tracking chụp không cần phải suy nghĩ nhiều về AF
Hữu ích quá, cám ơn bác!
Cảm ơn bác nhiều, hy vọng bác ủng hộ những bài sắp tới của mình!
Force
ĐẠI BÀNG
4 năm
Phase lợi thế hơn rất nhiều. Bác nào xài con A7R đời đầu sẽ thấy rõ điều đó khi sang đến A7R đời 2 hoặc chuyển qua A7. Lấy nét tương phản chậm như cụ già hết hơi. Còn phase thì như thanh niên ấy. Đặc biệt là trong điều kiện thiếu sáng.
thuanviproi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dùng a6000+ update mới nhất mà cũng thấy lấy nét nhanh và chính xác kinh khủng
@hoangtuhoahongdx Mình A6400 + 18105, cũng combo quốc dân á bác
@Nguyễn Hồng Phú Quí con 18 - 105 em thấy nó méo voãi nghía con gì đó kiểu 16 - 70 vừa lôi máy ra thì EVF có con gì bò bên trong 😔 nhìn ghét voãi. Dùng bọn này nào là bụi nào là sinh vật lạ cứ sao sao á
@hoangtuhoahongdx Ý bác là zoom ngoài nên bụi lọt vào?
@Nguyễn Hồng Phú Quí ống fix còn thấy bụi :V lắm lúc nghĩ nó chán á :V

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019