Chia sẻ về việc nghe nhạc trên xe hơi cùng cuhiep

AudioPsycho
3/3/2020 7:6Phản hồi: 116
Chia sẻ về việc nghe nhạc trên xe hơi cùng cuhiep
Dạo này mình có 2 chuyến đi mà thời gian ngồi trên xe, nghe nhạc, ngắm cảnh, trải nghiệm tốc độ thiệt đã. Lần thứ nhất là chuyến cung đường SG - Phan Thiết - Phan Rang - Đà Lạt - SG trên Madza 6. Lần thứ 2 là mới tuần rồi, anh Hiệp chở mình, @eddie-labo và một bạn nữa đi ra hồ Trị An hóng gió ngắm cảnh, ăn vài thứ lặt vặt như gỏi xoài khô cá lìm kìm, cơm cháy chiên cá thác lác nè. Cả 2 chuyến đi đều hấp dẫn và thú vị, nhất là khoảng thời gian trong xe, mình đc trải nghiệm tốc độ cao, biết "dính ghế" là gì khi anh Hiệp đạp ga và con BMW 640i lao vun vút trên cao tốc, lúc đi đèo Song Pha từ Phan Rang sang Đà Lạt, nhìn thảm thực vật thay đổi theo độ cao cực thích mắt. Và trong 2 chuyến đi đó, âm nhạc là một chất xúc tác mãnh liệt để chuyến đi thêm phần hào hứng, lý thú.

Qua chuyến đi mình có vài cảm nhận về việc nghe nhạc khi lái xe, nếu anh em thấy có cùng idea thì thảo luận, có trái idea thì cũng thảo luận cùng nghen. Hình chụp bằng iPhone là chính, xấu xin đừng chê.

1/ Lái xe đường xa, thấy nhiều cảnh vật bên đường. Có nhạc nghe suốt chuyến đi giúp ta đỡ buồn ngủ, thưởng cảnh "deep" hơn.

tinhte_car_audio_nghe_nhac_khi_lai_xe (2).jpg

Tất nhiên cái việc thưởng cảnh nó chỉ xảy ra khi đi đường vắng hoe, chạy tàn tàn nhìn trời, nhìn đất, nhìn mây sẽ xoa dịu phần nào những phiền não, căng thẳng trong đầu. Còn ko thì cứ ngồi ghế sau như mình, như được chơi game đi cảnh full options vậy :v

Mình chưa có bằng lái nên trong 2 lần đi chỉ ngồi ghế sau và ghế kế bên tài xế. Đi cảnh trên xe giữa đường cứ như là mình đang chơi game đua xe ko hồi kết.

View attachment 4456561

Hầu như nhạc có tiết tấu nhanh lúc sáng sớm như các bản Classical vui tươi (Spring trong The 4 seasons của Antonio Vivaldi, Spring trong Dream Songs của Joe Hisaishi), máu lửa hơn thì như anh Hiệp sáng ra đã nghe Metal, còn mình thì lại hay nghe Electronic.

tinhte_car_audio_nghe_nhac_khi_lai_xe (14).jpg

Giữa trưa thì nghe những playlist ballad, pop, có tempo ổn định, như một một liveshow của Bryan Adams chẳng hạn.

tinhte_car_audio_nghe_nhac_khi_lai_xe (9).JPG

Quảng cáo

Đây là điểm cung đường từ Phan Rang lên Đà Lạt. Cảnh quan thiên nhiên thay đổi theo địa hình từ thấp lên cao. Phía dưới thấp thấp, gần biển, thì mình thấy có lúa, đồi núi xanh rì. Lúc đó đâu cỡ 10h-11h sáng, mình nhớ khi đi qua đây, tụi mình nghe:

"Đồng xanh như gái chưa con
Lúa nhung xôn xao chào đón
Bầy chim nghệ sĩ khoe khoang
Thấy em đua nhau hòa đàn"

tinhte_car_audio_nghe_nhac_khi_lai_xe (11).JPG

Càng lên cao, địa hình chủ yếu là cây bụi, xương rồng, màu xanh hơi thưa để lộ màu đất nâu nhạt, một trong những nét tiêu biểu cho vùng đất đầy nắng và gió Ninh Thuận.

Quảng cáo

Đời thằng con trai, leo chưa xong hố này đã thấy hố khác ...
Hoặc đi Trị An. Anh Hiệp có mang theo bàn xếp, ghế xếp để ra bờ hồ ngồi quay video và thư giãn.

2. Nghe nhạc khi lái xe giúp anh em "hiền", bình tĩnh hơn

Khi lái xe trên đường, thứ mà chúng ta sợ nhất ngoài khói bụi và nóng nực chính là... những lúc kẹt xe. Ngồi trong xe nhiều có thể là một trải nghiệm rất nhàm chán và bực dọc, nhất là với tình hình giao thông của TPHCM vào mùa này, nhưng âm nhạc ít ra đã khiến nó đỡ hơn phần nào.

tinhte_car_audio_nghe_nhac_khi_lai_xe (15).jpg

Thay vì ngồi trong xe và chờ đợi và khó chịu, tiếng nhạc sẽ giúp ta cảm thấy thoải mái hơn, nhất là khi nghe những ca khúc mà bạn yêu thích.

3. Nghe nhạc khi lái xe có an toàn không? Chúng ta nên nghe nhạc gì?

tinhte_car_audio_nghe_nhac_khi_lai_xe (6).jpg
"muôn kiếp xây đời...dựng lều hoa bên suối, sống cho nhau mà thôi" - ước mơ nhỏ nhoi, như ở dưới kia ngót nghét chắc cũng mấy chục tỏi 😔

Một nghiên cứu hồi năm 2013 của Brodsky và Slor đã kiểm chứng điều này dựa trên trạng thái hành vi của người lái xe khi nghe nhạc. 85 tình nguyện viên trong độ tuổi trung bình 17 đã tham gia nghiên cứu trong vòng 7 tháng, sử dụng những chiếc xe tập lái được theo dõi bởi hướng dẫn viên. Kết quả tổng kết cho thấy có ít nhất 3 trường hợp gây lỗi, 27 trường hợp cần đến thông báo nhắc nhở và 17 trường hợp cần can thiệp hỗ trợ lái để không gây tai nạn. Các lỗi mà tình nguyện viên gây ra gồm chạy quá tốc độ, không mở thông báo khi chuyển hướng (xi-nhan), không kiểm tra điểm mù, không giữ khoảng cách an toàn...

Đường làng

Phát hiện đáng giá nhất của nghiên cứu này là nếu người lái chọn loại nhạc mình thích để nghe khi lái xe thì các cảm xúc của họ sẽ thay đổi khi nghe, từ đó làm giảm khả năng tính toán cũng như độ chính xác thao tác lái xe. Các loại nhạc khác cũng có các ảnh hưởng tương tự, tuy nhiên với chiều hướng khác hơn. Lấy ví dụ khi được yêu cầu nghe các giai điệu giúp tăng cường sự tập trung, các tình nguyện viên đã lái xe với thao tác chính xác hơn nhiều. Điều này mình thấy thể hiện khá rõ ở các bác tài chạy Grab Car, hoặc mình quan sát anh Hiệp và @pro-k khi lái xe, 2 anh hầu như có cách thưởng thức âm nhạc khác với mình. 2 anh chỉ cần âm nhạc như một background, nhạc chiến thì chạy nhanh, nhạc chậm thì chạy chậm, nhạc sến thấy các anh cũng sến theo nhưng ý thức tốc độ và cảnh giác rất tốt. Còn mình thì...rảnh mà, nên mình tập trung nghe nhạc mới, lời mới, cộng với thưởng cảnh nữa thì từ trong xe nhìn ra nó không khác gì thói quen mở Youtube trên TV, mấy Video "walking Around Europe in 4k" gì gì đó mà mình hay làm hằng đêm, khác cái ở đây là mình còn enjoy và hòa lẫn vào bầu không khí đó bất cứ lúc nào mình thích 😁

tinhte_car_audio_nghe_nhac_khi_lai_xe (13).jpg

Kết quả nghiên cứu cũng cho thấy người lái thường chọn các thể loại nhạc như dance hay electronic, nói chung là nhạc sôi động, để nghe khi lái xe trên đường. Khi được nghe thể loại nhạc mà mình thích, người lái sẽ trở nên mất tập trung hơn khi lái xe do họ chú ý đến tiếng nhạc hơn. Đối với các loại nhạc khác mà họ không thích, chúng dường như chỉ là tiếng nhạc nền mà thôi và các tình nguyện viên không quan tâm quá nhiều.

tinhte_car_audio_nghe_nhac_khi_lai_xe (5).jpg

Đó là những gì mình muốn chia sẻ, mời anh em tiếp ý :D Ở bài sau mình sẽ nói về cách để anh em có thể nghe nhạc hay trên xe hơi, từ nguồn phát cho đến hiệu chỉnh EQ. Gửi mọi người playlist spotify yêu thích của mình khi đi xe, mời click vào đây
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình luôn luôn nghe nhạc lúc đi xe, nhưng ngồi xe với ông Hiệp thì nghe nhạc cứ như bị cưỡng hiếp vậy
@hoangtrinh8282 Nghe mấy bài mình không thuộc hay thể loại ko thích mới là đúng đó bác, ko hát nhẩm theo đc, ko phê theo đc nên còn chú ý quan sát đường sá xung quanh.
giangcj
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Bác mod dạo này cày comment kinh vậy
@hoangtrinh8282 Mỗi người 1 gu nghe chung nhiều khi làm cho mình hay người khác mệt mỏi vì suốt chặng đường dài cứ y như bị hiếp dâm đôi tai. 😃
Tốt nhất nên đem theo riêng cho mình thiết bị để nghe riêng gì cần..,
Nghe nhạc sẽ giúp anh em được "dính ghế" nhiều lần hơn, lên đỉnh (vòng tua) liên tục hơn! Một người từng đi xe với @cuhiep cho biết!
@Enzo Le =.= ko xài nên ko có ý kiến. T chỉ còn vài chục điểm nên cmt cho đủ 10k điểm =.=
ongcolo2505
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng thích nghe nhạc lúc lái xe. Nhiều khi deep quá cái cũng mạnH chân ga theo tất nhiên là không để quá tốc độ
doctornghi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vừa nghe vừa lái xe cảm giác thật đã và không buồn ngủ
@doctornghi thế mà nhiều anh công vẫn dùng ma túy vậy bác
xuanlinh
TÍCH CỰC
4 năm
Thường mình nghe nhạc trữ tình bolero khi lái xe
@xuanlinh nghe thế buồn ngủ lắm bác
@nguyenkhangpt92 tùy gu nghe mỗi người ông anh ơi , mình thì tùy hứng thôi , lúc thì cứ hòa tấu , nhạc vàng, lúc mình vui thì mở nhạc pop , kpop , edm , rock
Nghe nhạc nhỏ nhẹ thì ok
@tùng kool công nhận còi xe sau còn biết
kemkem87
TÍCH CỰC
4 năm
Đi oto buồn ngủ lắm, nhưng vì có gia đình nên ko còn lựa chọn nào khác. Chứ đi xe máy vẫn sướng nhất, view thoáng rộng, thích dừng đâu thì dừng. Còn sống chậm hơn thì đi trek, tha hồ đứng ngẫm nghĩ sự đời, ngắm cảnh max phê
kemkem87
TÍCH CỰC
4 năm
@p700i Tks bạn, mình cũng có thời từng thích lái oto đi chơi xa lắm, nhưng đến khi đc trải nghiệm vi vu bằng xe máy thì mới thay đổi suy nghĩ. 4 wheels move your body, 2 wheels move your soul.
kemkem87
TÍCH CỰC
4 năm
@HiYouHCM Cám ơn bạn, mình thích chạy roadtrip bằng motor lắm. Cũng đi 3 nước đông dương bằng xe máy rồi, nhưng đi chơi xa cùng gia đình thì vẫn chọn oto
kemkem87
TÍCH CỰC
4 năm
@qimqim Cám ơn bạn, chỉ có anh em cùng sở thích mới hiểu nhau được thôi 😁
@kemkem87 mình cũng thích xe máy. nhưng cũng ít có dịp đi. gần thì 150km, lần mình đi xa nhất thì cũng chỉ tới 300km sg-đà lạt. thích cảm giác ngồi 2 bánh trên những cung đường mặc dù hứng trọn mưa nắng gió bụi đường 😁
SHiNE -n
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhạc giờ nó như là một phần của cuộc sống của mình rồi, làm gì mình cũng nghe nhạc cả, và tất nhiên là cả lúc lái xe rồi :3
SHiNE -n
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mr. Đăng Giáp Em ít nghe nhạc KPOP nếu không muốn nói là ghét :p, gấu em cũng y như em vại :p
@SHiNE -n Tên bạn giống KOREA quá 😃
SHiNE -n
ĐẠI BÀNG
4 năm
cái này là nick name hồi em còn bắn CS:GO, shine nghĩa là toả sáng ấy bác :p
@SHiNE -n Bắn CS thì nên đặt tên nào uy uy 1 chút chứ 😁
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
Ảnh chụp rất đẹp
Gu nghe nhạc thì khó phân định. Nhạc Việt, mình thích Khánh Ly hát nhạc Phạm Duy, Trịnh Công Sơn, Trầm Tử Thiêng; Xuân Phú hát nhạc Vũ Thành An hơn.
@Run4yrlife Cảm ơn anh. Có của bạn em chụp nữa
@Run4yrlife Ông nội này chắc khoảng 70 tuổi
@Run4yrlife ảnh đẹp mà bác cảnh cũng đẹp
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
@Methylamine Half bạn ơi ahihi
Teppi1984
ĐẠI BÀNG
4 năm
Anh H sở hữu nhiều thứ các thanh niên ao ước
Mình lên xe chỉ cần nghe nhạc qua spotify là đủ.
@hoangtrinh8282 e cứ đi xe cty là cắm usb vào nghe nhạc sàn D
Cặp gương có giá lắm đây. Hôm qua có bạn nào đó nói mình vặt con gương này để bác Hiệp có bài " trên tay xe ô tô bị mất trộm gương "
nhìn mắt nhìn trời nhìn thẳng
nhìn thấy gió xoa vào mắt đắng
thấy con đường chạy thẳng vào tim
thấy sao trời và đột ngột cánh chim
như sa như ùa vào buồng lái
ko có kính ừ thì có bụi
bụi phun tóc trắng như người già
ko cần rửa phì phèo châm điếu thuốc
nhìn nhau mặt lấm cười hahaha
@hiệp sĩ kanzaki Hồi xưa mấy ông đi cảnh qua cung Trường Sơn gập gềnh đẹp phải biết nhỉ. Em chưa đc đi Trươngf Sơn nữa
Mr.Hiệp ko chơi opt B&O cho con 640 ah ? Lại nghe loa base thế kia ? 😁
Lái xe đường xa mình hay bật EDM , đi gần thì Pop , R&B .
Đã nhìn lại @cuhiep 😁
DongHoTheKy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@zipder Lên xe nhạc vàng mình chỉ nghe dc 1 lúc. EDM thì full time dc
@DongHoTheKy Lái xe nó phải có cảm giác hứng khởi mới lái lâu đc chứ cứ nghe ỉ ơi thì cảm thấy nó trùng xuống đâm ra nhanh mệt 😁
DongHoTheKy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@zipder Chuẩn bạn ơi
dslkhodau
TÍCH CỰC
4 năm
Tôi vừa đi vừa hát nhẩm chứ ko nghe nhạc bao giờ. Cảm thấy nguy hiểm nếu nghe nhạc
Mình cũng thường nghe nhạc khi lái xe, cả xe máy và ô tô. Trong đt có mấy playlist nhạc nghe 10 năm rồi. Thi thoảng mới thêm vài bài mới yêu thích.
Việc nghe đi nghe lại những bài hát mình thích và hát theo khiến chuyến đi trở nên thú vị hơn. Đồng thời mình cũng thường bật random để tránh việc đoán trước được bài tiếp theo sẽ đỡ nhàm chán hơn.
Có lần đang đi trên đèo Prenn chuẩn bị vào Đà Lạt thì tự nhiên nhạc nhảy đến bài Ai lên xứ hoa đào. Hạ kính xuống vừa ngửi thấy mùi thông, mùi sương, vừa nghe nhạc vừa lái xe chầm chậm thấy phê vkl.
Chia sẻ track list nào. Anh Duy đi xe gì đấy :v
@AudioPsycho Có 1 list rock và metal t chép của mi ngày xưa 😆
ComAbu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đi nhóm mà bật ít nhạc quẩy thì phê thôi rồi. Vui và phấn khích.
Tuy nhiên cảm giác thưởng thức cảnh vật thì k bằng 1 góc xe máy. Cũng may thời trẻ đi phượt nhiều rồi nên giờ cũng k còn gì để hối tiếc
Mình lên xe là cứ phải có nhạc. Thường mình hay nghe nhạc ko lời êm dịu, chủ yếu Spotify.
DongHoTheKy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dualshoсk Xe mà nhạc êm dịu chắc tôi gục luôn trên vô lăng
@DongHoTheKy Lái xe cũng làm căng thẳng đầu óc nên em ko thích nhạc mạnh bác ạ ^^
@dualshoсk lên xe ko nhạc chán quà đi tù

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019