#hoitinhte - Có nên mua bảo hiểm vật chất xe ô tô hay không?
Enzo Le
1 nămBình luận: 147
#hoitinhte - Có nên mua bảo hiểm vật chất xe ô tô hay không?
Tiếp nối với bài viết "Cách xử lý khi xảy ra tai nạn giao thông ở Việt Nam" mà mình đã chia sẻ hôm trước, có một câu hỏi đã được đưa ra là: Có nên mua bảo hiểm vật chất xe ô tô hay không? Đây cũng là câu hỏi khiến nhiều người dùng xe ô tô cảm thấy do dự, vì giá mua bảo hiểm xe ô tô ở Việt Nam cũng không phải là một con số nhỏ, đặc biệt là các hãng bảo hiểm lớn, có uy tín.

Theo quan điểm cá nhân mình thì câu trả lời tùy thuộc vào loại xe và độ mới của chiếc xe mà người đó đang sở hữu. Nếu như chiếc xe mà bạn đang sở hữu là siêu xe (Ferrari, Lamborghini, McLaren...), xe siêu sang (Rolls-Royce, Bentley), xe hạng sang (Mercedes-Benz, BMW, Audi, Porsche, Volvo...), xe cao cấp, xe nhập khẩu, v.v... thì mua bảo hiểm vật chất thân xe là một việc rất nên làm, nếu không muốn nói là "phải mua bảo hiểm" dù cho xe mới 100% hay là xe cũ.

Lý do vì sao? Thứ nhất, chi phí sửa chữa, thay thế phụ tùng, linh kiện của những loại xe này là cực kỳ đắt đỏ và tốn kém. Thứ hai, những chuyện không may xảy ra như cây đổ, sạt lở, ngập nước... do thiên tai, bão lũ ở Việt Nam không phải là chuyện hiếm. Thêm nữa, điều kiện giao thông ở Việt Nam rất phức tạp và rất dễ dẫn đến va quẹt. Nếu như người va quẹt bạn là người lao động bình thường, không có thu nhập cao thì lấy đâu họ bồi thường cho bạn, dù bạn có là người tuân thủ đúng luật đi chăng nữa, kiện tụng thì cũng rất nhiêu khê, có thắng kiện xong thì cũng quay lại vấn đề là "họ không có tiền để đền".

Trường hợp thứ hai, và cũng là trường hợp nhức đầu nhất: Xe của bạn nằm trong phân khúc xe bình dân. Lúc này, người chủ sở hữu xe sẽ phân vân với 2 lựa chọn: mua và không mua bảo hiểm. Theo mình, những chủ xe nằm trong phân khúc bình dân NÊN MUA bảo hiểm vật chất, nếu như là một trong các trường hợp sau:
  • Xe dùng để kinh doanh và có tần suất đi lại nhiều như: xe tải, xe chở hàng, xe khách liên tỉnh, xe cho thuê...
  • Xe đưa đón nhân viên hoặc đưa đón vợ con đi lại hàng ngày (tần suất sử dụng nhiều)
  • Xe phân khúc bình dân nhưng là loại nhập khẩu nguyên chiếc (chi phí sửa chữa và linh kiện thay thế đắt)
  • Xe phân khúc bình dân nhưng của các hãng châu Âu như Volkswagen, Peugeot, Fiat, Renault... (chi phí sửa chữa và linh kiện thay thế đắt)
Những trường hợp còn lại, chủ xe có thể cân nhắc mua hoặc không mua tùy theo tần suất sử dụng xe, khả năng tài chính, chi phí sửa chữa của từng loại xe & từng hãng xe, độ mới của xe, v.v... Theo mình, nếu xe đã quá cũ, phụ tùng dễ dàng tìm mua được và không quá mắc (VD như các loại xe Nhật), và người lái xe tự tin về kinh nghiệm lái xe của mình (chắc chắn hiểu luật và luôn đi đúng) thì có thể không cần phải mua bảo hiểm xe ô tô.

Còn anh em thì sao? Anh em có mua bảo hiểm vật chất xe ô tô hay không và vì sao? 😃

Cover Vectorstock
SVTRaptor
ĐẠI BÀNG
1 năm
Lái xe ra đường thì phải an tâm trong lòng, vậy mới đảm bảo sự tập trung!. Không mua rồi khi có chuyện há mồm ra khóc ah. 😃
a5family
ĐẠI BÀNG
1 năm
Vì an toàn. Không mua rồi khi có va chạm thì làm thế nào?
Thấy gần như là đồng hành với mua xe. không mua lỡ có sự cố sao mà chịu thấu. Không mua rồi khi va quẹt xong đứng lại cãi với họ tới sáng hay sao. 😃
@Jaywalk Xe ô tô là tài sản vài trăm triệu. Bị 1 nhát tai nạn, mất vài chục là bình thường. Lúc đó mới thấy giá trị của bảo hiểm
@hoangtrinh8282 Mua giá bao nhiêu và hãng bảo hiểm nào hả bác
@ta.261 Mình đang mua nè, nên mua lắm bạn!
@phukhanhhuba Mình mua 8tr6 và mua của Bảo Việt bác ạ
hoaiha
ĐẠI BÀNG
1 năm
Tốn kém. 😃
phuong.ktx
ĐẠI BÀNG
1 năm
Không cần thiết. Không mua vì mỗi lần làm giấy tờ bồi thường rất mệt mỏi. 😃
@phuong.ktx @phuong.kxt
Bạn chắc chưa bao giờ có xe oto riêng và bảo hiểm 2 chiều thì lại càng chưa thấy mặt mũi nó.
tunanh
ĐẠI BÀNG
1 năm
@phuong.ktx Nói là biết chưa trải đời liền, móc ra 100 củ sửa xe thấy khỏe người thì thôi để giấy tờ hành mệt tí cũng được. Nhưng mà cứ gọi thằng sale bảo hiểm nó làm hết, mình chỉ đánh xe về thôi. Khi nào không ở ký túc xá nữa hẳn cmt xe cộ nhé
tính ra cái bảo hiểm này gần bằng bảo hiểm nhân thọ, 1 năm 15tr, còn oto tầm tỉ cũng tầm đó, ns chung là có đk nên mua còn ko thì thôi cũng ks
Tôi sẽ không mua.
Mua để an tâm khi ra đường. Rủi ro không bao giờ lường trước với ai.. 😃
huydq5000
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mình đã mua, rất yên tâm trên các cung đường
Mình sẽ mua.
bitback
TÍCH CỰC
1 năm
Có mua bảo hiểm rồi nhưng chưa mua xe
@bitback Ngon đó
cuderth
ĐẠI BÀNG
1 năm
năm đầu mua xe cũng làm cái bảo hiểm thân vỏ, rồi 1 lần mang xe đi làm bảo hiểm mà chả khác gì đi xin chúng nó, thế nên từ đấy đến giờ ko mua thêm bất cứ lần nào nữa, xe thì trộm vía đi mấy năm chỉ mới phải sơn lại vài vết con con mất chưa đến 1tr.
@phuongduy2908 cho mình hỏi BH của bạn hãng nào vậy?
mangduy102
ĐẠI BÀNG
1 năm
@cuderth Đỡ được bao nhiêu tiền
@cuderth Bực nhất là chất lượng sơn khi vào hãng làm do bảo hiểm chi trả rất tệ. Mình đi 2 đời xe Mitsu và Kia đều bị như vậy
@cuderth Đổi hãng bảo hiểm khác đi bác. Hãng nào làm tốt, nhanh thì mua.
Có đâu mà mua
Ở vn đi xe siêu sang không mua bu dc nha (Lambroghini, Ferrari, Rolls Royce đồ)
@Nam Air BH ko bán cho mấy xe đó hả anh? 😁
@Enzo Le Hầu hết cty bh vn không bán cho siêu xe nhe :D
@Nam Air Siêu xe là tầm nhiêu bác? Mình thấy chiếc BMW tầm 4 tỷ thì hay mua bảo hiểm Liberty.
Có và không. Mình mua bảo hiểm toàn bộ kể cả thủy kích lẫn cho đủ 5 người trong xe trong 2 năm đầu. Nói chung đi va quệt đủ kiểu ra gara sửa cũng đỡ tốn kém. Nhưng từ năm thứ 3 thì mình ko mua, chỉ mua bảo hiểm bắt buộc. Đi ngon rồi chả va quệt gì nữa nên cũng chỉ vào gara bảo dưỡng định kỳ là hết.
@sskkb Có ông anh cũng tự tin lắm. Bảo tao đéo cần bh nhưng húc cái bùm vào gốc cây, tốn gần 200 củ sửa lúc đó mới thốn 😆)
@hoangtrinh8282 Không mua bảo hiểm lỡ có thằng nào mượn xe lái thử dễ có cớ từ chối hơn 😃)
@hoangtrinh8282 Tốn 200 thì xe xịn rồi, mình đi mazda va quệt các kiểu tiền sửa 1 năm còn rẻ hơn tiền bảo hiểm nên mình mới ko mua nữa
Mua để an tâm khi ra đường.
Tuỳ tụi bảo hiểm biết đều hay ko. Đó là xe cỏ, xe sang thì chịu =]]
Mình sẽ không mua. Vios. 😃
meocon311
ĐẠI BÀNG
1 năm
Xe dưới 2 tỷ. Bảo hiểm nhiêu khê, đi lại trong phạm vi an toàn.. Mình nghĩ không nên mua. 😃

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019