Các việc làm giúp ích cho chuyến đi khi điện thoại không có mạng

Rubi Lee
3/3/2020 13:43Phản hồi: 89
Các việc làm giúp ích cho chuyến đi khi điện thoại không có mạng
Dù không thể phủ nhận sự tiện ích đa năng của điện thoại thông minh trong các chuyến đi, từ xem đường đến book phòng,... Nhưng đôi khi các tình huống không mong muốn xảy ra, ví dụ như không mua được Sim, không thể roaming, không sử dụng được data, không tìm thấy mạng Wifi,... Đến lúc đó điện thoại cũng sẽ không giúp ích được gì nhiều nếu chúng ta không có sự chuẩn bị trước. Thì dưới đây sẽ là những việc bạn nên chuẩn bị trước để khiến thiết bị di động của mình hữu ích hơn ngay cả trong trường hợp thuận lợi nhất, phòng hờ vẫn là hơn mà.

Chuẩn bị bản đồ

Luôn tải về trước bản đồ offline ở nơi sắp đến, bạn có thế lưu trữ và xem ngay khi cần. Cùng với việc đánh dấu tạo danh sách các địa điểm dự định trong chuyến đi, thì dù cho không sử dụng được dữ liệu di động, bạn cũng chẳng lo bị lạc đường.

Với những bạn có thể định vị tốt, ứng dụng la bàn sẵn có trong điện thoại sẽ giúp chuyến phiêu lưu tìm đường đến các địa điểm thú vị hơn đó. Qua đó mà khả năng xử lý tình huống cũng như xác định phương hướng của bạn sẽ tốt hơn rất nhiều sau chuyến đi đó.
Trong trường hợp đến cả điện thoại cũng chẳng dùng được, phương pháp thủ công lại chính là cứu tinh trong chuyến đi đấy. Bạn có thể chuẩn bị bản đồ giấy hay sách hướng dẫn du lịch của địa điểm mà bạn dự định đến. Cách này giúp cho bạn nắm được quyền chủ động cho cả chuyến đi, và khi không biết rõ nơi mình đến, hãy cứ mạnh dạn giao tiếp, biết đâu lại làm quen được với người dân bản địa nào thì sao.

Lưu trữ mọi thứ

Đôi lúc ảnh chụp màn hình có thể là cứu tinh quan trọng cho cả chuyến đi đấy. Dù đó có là email, vé tàu, mã vé khu vui chơi, thông tin khách sạn,... Tất tần tật những gì thứ cần thiết đã chuẩn bị cho chuyến đi, hãy chụp lại. Trong lúc cần thiết, bạn sẽ chẳng còn đủ thời gian loay hoay tìm kết nối Wifi, tìm lại email, mã vé trong đống ứng dụng mà mình sử dụng đâu. Ai cũng biết, mọi thứ chẳng bao giờ xuất hiện đúng thời điểm ta thật sự cần mà. Vì vậy, hãy lưu trữ chúng bằng cách chụp ảnh màn hình, nếu bạn kỹ hơn, hãy tạo một album riêng lưu trữ mọi thứ liên quan đến chuyến đi hay thậm chí là in và photo ra nhiều bản khác nhau đề phòng.

Lên plan cho chuyến đi

Điều cần thiết mọi chuyến đi vẫn là nên chuẩn bị kỹ, sự kỹ lưỡng của bạn rồi sẽ được đền đáp xứng đáng. Tìm, chụp lại và đánh dấu trước những quán ăn ngon, những món ăn địa phương phải thử, địa điểm vui chơi thú vị mà bạn thích trên Google Maps. Sau đó đến nơi, chẳng còn phải tốn nhiều thời gian cho công đoạn này nữa. Mình thường sử dụng note để lên kế hoạch cho lịch trình nhờ vậy mà mình kiểm soát được chi phí cũng như các phí phát sinh khác.

Offline mọi thứ

Âm nhạc làm cho cuộc hành trình trở nên thú vị hơn, hãy tải offline những thứ cần thiết bạn thường sử dụng như Spotify, Netflix,... Làm như vậy thì dù là trên đường hay máy bay, chúng ta vẫn có thể tận hưởng bộ phim và bài hát mình yêu thích. Hoặc bạn cũng có thể tải sách vào Kindle (ứng dụng hay máy đọc sách) để đọc vào thời gian rảnh rỗi trong chuyến đi.

Quảng cáo

Tận hưởng mọi thứ

Dù cho mọi việc diễn ra không đúng theo kế hoạch định sẵn, bạn vẫn có thể thư giãn với một chút âm nhạc đã tải về và tận hưởng mọi thứ trong kỳ nghỉ hiếm hoi của mình. Đôi khi lang thang không kế hoạch lại là cách rèn luyện tinh thần và các kỹ năng rất tốt đấy. Hãy nhớ, chẳng có quy chuẩn cụ thể cho chuyến đi hoàn hảo, chỉ có chính trải nghiệm của mình mới là đáng nhớ và làm cho kỳ nghỉ của mình trở nên đáng giá hơn.

Theo Mashable
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trường hợp ko có mạng, chắc mình sẽ tích cực đi khám phá, thăm thú các nơi, chịu khó chụp thật nhiều ảnh, quay thật nhiều video clip ở những nơi đi qua để lưu lại làm kỷ niệm! Song song với đó có thể đi thưởng thức các món ăn đặc sản ở địa phương, tham gia các trò chơi, sinh hoạt với người dân, buổi tối có thể du dương vừa nghe nhạc vừa đi dạo ngắm cảnh thành phố lên đèn! Quá nhiều thứ thi vị có thể làm thay vì lúc nào của ỉ i dựa vào cái smartphone kết nối mạng, đặc biệt là trong các chuyến đi 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
travelus
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 tất nhiên là đi du lịch thì nên bớt việc sử dụng smartphone đi để trải nghiệm chuyến đi nhiều hơn, tuy nhiên bài post của mod chỉ lưu ý một số việc mà mình nên chuẩn bị trước khi không có mạng thôi, ví dụ như tải bản đồ xài offline sẽ tiện hơn nhiều là lúc đó mới loay hoay tìm mạng để tra bản đồ
Trần V
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Biết chỗ nào đâu mà đi
@crazysexycool1981 hồi đó đi đây đó cũng chả biết mạng mẽo là gì, mà cũng có đâu mà biết, thấy vui, giờ tụi mới lớn sống ảo dữ quá phải có mạng mới được, bỏ mạng mấy ngày chắc suy nhược thần kinh mà chết hâhhaha
@caffeinezzZ Nếu đã quen với việc xài smartphone để lướt FB, YT hàng ngày thì cũng khá hụt hẫng nếu đi du lịch mà ko có internet, nhất là học sinh, sinh viên thời nay! Những người đã qua tuổi này, thậm chí lập gia đình và có vợ con rồi có khi cũng thấy lúng túng tay chân như kiểu lâu ngày ko được vợ chiều! Giờ mạng internet ăn sâu vào chúng ta cả rồi, ko có mạng ngày nào là ngày ấy ăn ngủ ko yên, thi thoảng lại đưa máy lên lướt lướt, chọt chọt xem có tin gì mới ko 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Trần V
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mua sim 4g với cục phát
thquoc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Du lịch với tình hình bi giờ, mất mạng như chơi!
cabk
TÍCH CỰC
4 năm
@thquoc ko đọc tiêu đề rồi. người ta bảo ko mất mạng kìa
phantnang
TÍCH CỰC
4 năm
@cabk làm sao đi du lịch mà vẫn có mạng trở về
ThoaiteamNA
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thquoc Hee, em hiểu ý bác. Bác nói chuẩn. Tốt nhất là ở nhà thời điểm này. Ở nhà may ra còn có mạng, đi du lịch xa hoa như diamond princess bao nhiêu người chết, sợ lắm
thquoc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cabk Còn bác thì không nhìn hình rồi.
Hình ghi rõ: du lịch không mất mạng, bác thử đi du lịch qua anh hay Ý coi, có khi không còn mạng!!??
Annotation 2020-03-12 094724.jpg
zeroabs
TÍCH CỰC
4 năm
@thquoc Đã ghi là không có mạng thì sợ gì mất.
mydiep
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nếu đi cạnh mình là rubi lee thì mình trông cho lạc mãi mãi luôn cũng được, chẳng cần wifi hay smp gì hết
@mydiep les hả em ?
HMToon
CAO CẤP
4 năm
@mydiep Cũng là Rubi Lee nhưng mà là con trai được không bạn êi....😁
@mydiep Còn Lạc với Luân thì sao anh eiiii
Trần V
ĐẠI BÀNG
4 năm
@caffeinezzZ gay đó
@Duy Luân Đau đít là chắc luôn
MAYforestry
ĐẠI BÀNG
4 năm
Turn hand
Đúng sở trường luôn nè hj
Chào anh em lào thủ cả nước
mua sim 4G nước bạn
Ko có mạng vẫn ko sao cả, chục năm trc ko lẽ người ta ko đi du lịch đc sao 😆
@Trương Công Kiệt phòng trước vẫn hơn mà, thì nhờ mấy vấn đề người xưa mà giờ mình mới rút kinh nghiệm đi thuận lợi hơn nè
@Trương Công Kiệt Bạn đi so sánh với người xưa là bạn sai quá sai rồi. Người xưa họ ở xa có video call đc với nhau không? Họ đến 1 đất nước khác có liên lạc đc với mọi người dễ dàng như bây giờ không? Công nghệ phát triển, internet giờ không thể thiếu đc rồi bạn ơi 😁
bài vui vẻ hêhhehe
@aquarius coi cho vui trước khi ngủ nè anh =))
vinandroid
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có mạng nên du lịch mọi thứ đều vào mạng nên mất đi ý nghĩa vốn có của nó: khám phá và thư giản.
@vinandroid Mình nghĩ khác, có mạng thì chuyến đi sẽ vui vẻ, thuận lợi hơn. Đâu có phải có mạng là cứ chăm chăm lên facebook hay làm gì đó đâu. Nó hoàn toàn có thể hỗ trợ cho chuyến đi
Weitei???
Hết tuần sau có chuyến đi Đà Lạt ... cố gắng ghi lại những địa điểm nay ko còn như xưa mà 15 năm trước đã đi ...
ngocnono
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bão Sài Gòn mấy thằng óc ở nhà hộ bố
Mod càng ngày lên clip nói càng hay nhỉ
@Lê Phú Khương lo giải cứu tôm đi nha
Trần V
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Rubi Lee Giải cứu mình nè Bích Như ơi 😁
hongdai106
TÍCH CỰC
4 năm
Biết vậy thôi chứ ko ai rãnh mà trước khi du lịch tính cả việc lỡ bị mất kết nối mạng đâu, nhiều thứ phải lo hơi đâu lo chuyện nhỏ đấy. Có mà mất thì việc đầu tiên là kiếm cách kết nối mạng là xong cả khối thứ phải chuẩn bị như trên bài viết haha
@hongdai106 Không chuẩn bị sẵn thì dễ vỡ mồm lắm nha 😁
@hongdai106 Nếu bạn hay đi du lịch bụi ở nước ngoài, nhất là khi tới những thành phố nhỏ thì chưa chắc có mạng mà kiếm đâu,
@sskkb Không cần nước ngoài, ở VN đã thế rồi 😆
@hongdai106 Nói cái đơn giản, mình ở HN hay vào SG, có grab tiện hẳn, đỡ lo bị chém. May mà có mạng để book grab. Haha
oxechip
TÍCH CỰC
4 năm
Có lần m tải google map offline sẵn mà đến nơi ko dùng được, thốn, cũng may có cái khác dự phòng
Mình thường in sẵn bản đồ ra giấy, ít nhất là bản đồ khu vực quanh khách sạn. Nhiều lần mình bị trễ máy bay, tàu, xe nên bản đồ giấy là cứu cánh hiệu quả trong tình huống 1,2 giờ sáng mới tới ks
Có ứng dụng wifi nào lưu về mật khẩu offline để dùng khi ở gần ko!?
Vaso
ĐẠI BÀNG
4 năm
@SoGetSu Có một số ứng dụng, ví dụ như "Wifi Map". Tuy nhiên nhiều nơi nó sẽ bị lỗi sai mật khẩu do chưa cập nhật đó bác
@Vaso Mình đang xài cái Bậc thầy Wifi, nhưng nó bắt buộc phải có 4G.
Vaso
ĐẠI BÀNG
4 năm
@SoGetSu Đúng rồi, nhưng wifi map sẽ cho bác tải trước data của thành phố bác sẽ đến
@Vaso Ok, để mình thử xem sao. Ko biết có giống opennetmap ko!?
@Vaso https:// opennetmap.co
Khi đầy đủ thì lại muốn quay về thiếu thốn, con người rất phức tạp
@Lê Hoàng Huynh Bản đồ giấy và các loại giấy tờ chỉ để backup thôi mà. Làm vậy chứng tỏ kỹ tính, chuẩn bị chu đáo. Có gì sai đâu. Haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019