Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay kê tay bàn phím bằng GỖ Filco

cuhiep
4/3/2020 10:48Phản hồi: 76
Trên tay kê tay bàn phím bằng GỖ Filco
  • Thiết kế đơn giản và tinh tế
  • Hoàn thiện chất lượng cao, không cấn
  • Chiều cao vừa phải
  • Có khe để luồn dây tai nghe và để tránh sự cong vênh của gỗ tự nhiên

Đơn giản và tinh tế:

Mình khá thích sự đơn giản trong thiết kế đồ công nghệ của Nhật. Không phải tất cả đồ điện tử của Nhật đều thế nhưng họ có tố chất đó, như Sony là hãng mà có nhiều sản phẩm thiết kế đơn giản và tinh tế. Miếng kê tay gỗ này của Filco phần nào thể hiện được cái văn hoá đó.

Nhìn rất là nhẹ nhàng, đơn giản, các góc bo, các đường vát, màu sắc gỗ, vân... tất cả mọi thứ đều đơn giản nhất nên nó không khó để mà có thể kết hợp với những vật xung quanh. Anh em có thể thoải mái để nó gần các bàn phím với các thiết kế khác nhau.

Hoàn thiện chất lượng cao, không cấn:

Anh em sẽ nhìn thấy miếng gỗ này gần như là không sơn tuy thực thế là họ có sơn, và họ chọn cách hoàn thiện để anh em nhìn nó rất tự nhiên như vậy. Lớp sơn và sự tỉ mỉ trong việc hoàn thiện nó làm cho anh em nhìn thấy nó tự nhiên, để tay lên cảm thấy nó tự nhiên, lại không bị cảm giác sần sần hay gồ ghề của gỗ.

Các cạnh, góc hay vân gỗ đều được xử lý làm sao cho nó thật mượt. Tuy mình mới cầm xài nhưng mà cảm giác như nó đã được làm mòn một cách tự nhiên để chúng ta có cảm giác xài thân thiện và gần gũi hơn. Một miếng gỗ mà muốn có được cảm giác đó thì anh em có thể làm được bằng cách lấy vải hay khăn lau đi lau lại nhiều lần, giả lập giống như là đã xài nó nhiều năm.

Chiều cao vừa phải, chiều dài đủ để kê tay thoải mái:

Mình không dùng bàn phím Filco nên không rõ nó sẽ tương đối thế nào về kích thước với chiếc đế kê tay này, hiện mình đang dùng bàn phím Matias tenless và bàn phím Realforce R2 cũng không phím số và to hơn chút thì thấy về cơ bản kích thước của kê tay này sẽ đủ để anh em kê tay, không dài hơn. Mình nói đủ là vì so với thanh kê tay của Razer mình cũng mới mua ở bên Ap thì thấy cái này ngắn hơn.

Về chiều cao thì mình không đo, anh em có thể xem spec từ hãng nhưng thấy nó sẽ không quá cao, nhưng cũng không vượt hẳn lên trên phím, dĩ nhiên nó còn tuỳ thuộc vào chiều cao hay profile của phím nữa. Cơ bản thì gõ một lúc thấy cũng không có gì lấn cấn cả. Chúng ta có thể cho nó thấp xuống hay cao lên bằng cách tìm cách dán thêm đế hoặc lột đế ra dán đế khác

4 khe cắt để giảm sự cong vênh của gỗ tự nhiên cũng như có thể dùng để luồn dây.

Cái này là cách xử lý khá hay và tiện lợi, tuy nhiên nó có chống được nhiều không thì phải sau thời gian dùng mới biết được. Gỗ tự nhiên thì không ai dám khẳng định là không cong hay không vênh nếu môi trường sử dụng thay đổi nhiều về nhiệt độ, độ ẩm...

Gỗ tự nhiên, Made In Japan. Đây có thể xem là hai yếu tố quan trọng quyết định giá trị của sản phẩm.

Quảng cáo

Độ cao 20mm (2 phân) kể cả đế chống trượt (đã dán bên dưới). Mình thử với bàn phím Matias này và bàn phím Realforce R2 cũng như bàn phím cơ khác thì thấy độ cao ổn.

Miếng đế giúp chống trượt, giảm độ cứng, tăng đàn hồi... cắt rất chuẩn và đẹp. Các khe cắt trên thanh gỗ tự nhiên sẽ giúp nó hạn chế bị cong, vênh, biến dạng khi ở trong các môi trường nóng/lạnh khác nhau. Khe này anh em cũng có thể dùng để luồn dây tai nghe.

Ngồi ngoài trời gõ nhưng vẫi thoải mái, không bị nóng. Gỗ tự nhiên, hoàn thiện tự nhiên (không cố gắng sơn PU che hết tom gỗ) nên thoát khí tốt.

Quảng cáo

76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

madafaka
TÍCH CỰC
4 năm
Bữa mình cũng định mua mà thấy có miếng gỗ cũng hơn 1 triệu nên thôi 😔
KyleGuy
TÍCH CỰC
4 năm
@madafaka Công nhận đắt. Có lẽ do của Nhật nên đắt thôi chứ ở mình tự ra tiệm gỗ đặt làm tương tự rẻ hơn nhiều
diecphiluu
TÍCH CỰC
4 năm
@madafaka Mình nghĩ tiền nào của nấy, hơn nữa nó còn có thương hiệu và nhập khẩu nữa nên đắt là điều đương nhiên. Tuy nhiên nếu mình muốn rẻ hơn thì có thể tham khảo các miếng gỗ đó rồi về đặt thợ mộc làm một cái, đương nhiên không tinh tế bằng nhưng nếu trau chuốt và sửa đổi lại thì cũng đủ sài.
vanvan640
ĐẠI BÀNG
4 năm
@madafaka Gỗ này hình như là sồi hay tần bì gì đó,dùng cnc để tạo hình và dùng sơn lau an toàn sức khoẻ để hoàng Thiện,nếu mình làm thì chắc khoảng 100k thôi 😆)
@madafaka đắt vậy
Nhà còn cây dừa, đốn xuống làm 01 thanh mới được, hihi
@phucprolangtu chơi đi bác, tới luôn
@phucprolangtu Kê những thứ tương tự như này chỉ làm tổn thương cổ tay, kê thì kê silicon dẻo mới tốt
đời lắm thứ lỉnh kỉnh
@xuhariver cứ kê không cho gọn
Miếng gỗ này giá hơn 1 tr ạ. Khét lẹt.
huyhoangjo
TÍCH CỰC
4 năm
@lexcuong Nghê thế bác, nhà mình làm xưởng gỗ chẳng lẽ bảo bố lam đi trăm cái bán tầm 500k cái đã lời gấp 10 lần rồi kkk
Huy Mori
TÍCH CỰC
4 năm
Da tiếp xúc với các nguyên liệu tự nhiên thì cảm giác đã nhất
Admin nay xăm trổ nữa hả
@MinhTriND lên hơn 20kg mới dám xăm nhé
bomy
CAO CẤP
4 năm
@cuhiep xăm "690e" hả anh
fanmaytinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bomy Phương châm ad 069
Matevol
TÍCH CỰC
4 năm
Made in Japan cái bán hơn 1 củ, hic chỉ là miếng gỗ.
SneakySquid
ĐẠI BÀNG
4 năm
mua cái này về ko kéo vợ bắt quỳ lên đó thì khổ
Meo shop
ĐẠI BÀNG
4 năm
@SneakySquid Vợ nó biết giá mua, nó bắt quỳ nguyên tháng.
SneakySquid
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Meo shop đúng rồi đó bro, bữa mua cái tấm lót máy tính, bả hỏi mua cái này làm gì sao ko lấy cái áo cũ cắt ra mà xài 😔
pionml
ĐẠI BÀNG
4 năm
H mới biết có cái này, h đủ thứ để kê và nâng
Để ở nhà thì đc, chứ đem di động thì vướng víu vãi 😁
cái miếng này nhiều công dụng phết đây. có thể làm thớt thái thịt. làm tự vệ, oánh vào đít con cũng đc.
robberviet
TÍCH CỰC
4 năm
Cũng có kê tay nhưng mình gõ toàn không chạm xuống kê tay.
binhyen102
TÍCH CỰC
4 năm
Phú quý sinh lễ nghĩa, đời đã lắm thứ phức tạp còn làm cho cái đơn giản vẽ ra phức tạp
@binhyen102 Có người thuộc kiểu đầu tư bàn phím 3-4tr, tiện thể làm thêm cái kê cho đủ bộ ấy mà.
supermee
TÍCH CỰC
4 năm
Cũng triệu hơn chứ nhiêu
Anh Hiệp cho em mượn miếng gỗ, em ra tiệm nhờ ngta làm giống miếng anh... Giá này em kham không nổi
Giá hơi bị căng nha, em cũng ko quen kê trên gỗ lắm 😁
giá cao nên xem rồi bỏ qua.

cái này mình mua có 150k dù đúng là không đẹp bằng nhưng vừa túi tiền rùi. ^_^
@cuhiep em build tầm 3tr5 4tr à anh ơi.
NIU 40 - 01.jpg
NIU 40 - 03.jpeg
NIU 40 - 02.jpg
burgboy
CAO CẤP
4 năm
@vinhphucng25 Ở mọi nơi. Anh CT đây kkk
@burgboy em mới bị ban lần đầu sau 13 năm chơi Tinh Tế vì chửi bò đỏ =)))
@vinhphucng25 Bộ keycap 87 mua bao nhiêu vạy bác ơi, mua ở đâu,
bàn phím thiết kế như c, thua cái bàn phím 100k, cu hiếp chứ có phải apple đâu
1tr tiền đó độ keycap sướng hơn
@Ngothien123 Chhuaanr quá bác
VO7T
TÍCH CỰC
4 năm
@Ngothien123 1tr thì mua miếng gỗ đó sướng hơn là mua bộ keycap lởm bạn ơi.
@VO7T Thì mình có nói là mình của keycap lởm hả ??
VO7T
TÍCH CỰC
4 năm
@Ngothien123 Mình ko biết keycap của bạn có xịn hay ko, nhưng mỉnh biết chắc 1tr chỉ mua đc keycap lởm, trong khi đó 1tr sẽ mua đc miếng kê tay xịn. Thế nên mình mới nói 1tr mua kê tay sẽ sướng hơn.
SneakySquid
ĐẠI BÀNG
4 năm
@VO7T chưa kể cái này còn xài đc nhiều công năng, kiểu như cán bột, đập ruồi ... keycap xịn ko có làm đc đâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019