Trải nghiệm nhanh tính năng đọc trang web của Google Assistant

vn_ninja
8/3/2020 15:29Phản hồi: 89
Trải nghiệm nhanh tính năng đọc trang web của Google Assistant
  • Đây là một chức năng của Google Assisant
  • Cú pháp là Hey Google, Read it\Read this page\Read aloud
  • Hỗ trợ 42 ngôn ngữ, mình thử được cả Tiếng AnhTiếng Việt
  • Hỗ trợ từ Android 5.0 Lollipop trở lên
  • Khi G.A đọc tới đâu, sẽ hightlight từ như karaoke, đọc tới đâu trang web cuộn tới đó
  • Rất hữu ích khi muốn nghe các tin tức hay văn bản dài, mà không cần phải tập trung đọc
  • Vô cùng hữu ích cho người khiếm thị về mắt

Để sử dụng thì anh em cần cập nhật app Google lên phiên bản mới nhất. Xong mở trình duyệt, mở trang web muốn đọc, xong gọi Google Assistant lên bằng câu lệnh rãnh tay Hey Google hoặc phím tắt, sau đó ra lệnh bằng cú pháp: Read it; Read aloud hoặc Read this page. G.A sẽ phản hồi lại là Got it hoặc OK, sau đó bắt đầu đọc.

Đây là đọc trang Tinhte, tiếng Việt. Đọc tới đâu hightlight tới đó như karaoke.

The verge, tiếng Anh.

Ta có thể tạm dừng để nghe sau, tua tới, tua lui hoặc tăng hoặc giảm tốc độ đọc.

Anh em tưởng tượng nếu thấy một bài dài thiệt dài trên Tinhte, sau đó kêu G.A đọc cho nghe thì sao? Sướng lắm, anh em android làm thử nhé 😁
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lấy ca
ĐẠI BÀNG
4 năm
AI quá thần thánh 😁
@Lấy ca Không biết AI có đọc được các lỗi sai chính tả trên Tinh Tế ko nhỉ?
DrStrange
TÍCH CỰC
4 năm
@p700i lại cà khịa :p
Ngon thế, chẳng mấy mà toang với em AI này thôi
Mình chưa làm được...
@kid13687 Thật buồn mình k làm được.. không biết có phải đổi ngôn ngữ hệ thống sang tiếng anh k nữa.
@kid13687 Mở chrome vnex
@dienmayquetho Mở GA viết read it mà nó báo thế này...
kid13687
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dienmayquetho Bạn kiểm tra lại trong phần cài đặt ngôn ngữ của GA có cả 2 ngôn ngữ tiếng anh và tiếng Việt luôn không . Như hình bạn chụp có thể GA của bạn không được cài tiếng anh.
Bó tay vì nó k hiểu được trình độ ra lệnh bằng tiếng anh mẫu giáo bé của mình
Dùng rất tiện
linhnikon
ĐẠI BÀNG
4 năm
Báo Dântrí cũng có chức năng đọc từ khá lâu rồi.
@linhnikon Báo thì nói làm gì, những trang web khac muốn tham khảo thò sao!? Vd ae tinhte muốn hiểu và viết lại tin CN từ nc ngoài ý
KingR
TÍCH CỰC
4 năm
@linhnikon Báo dân trí chỉ có 1 số tin vắn tắt thôi mà ( ? )
vokhacnamvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đọc không cảm xúc, nghe rồi nhưng không hiểu và nhớ nội dung.
Tự đọc cho chắc ăn
Duy Phan6993
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sau này có vừa đọc vừa chuyển ngữ tiếng anh thành tiếng Việt thì còn thích nữa. Mà không biết có làm được không nhỉ
@Duy Phan6993 Dc rồi mike fen. 1 trang tiếng anh nó dịch xong đọc thành tiếng việt cho mình nghe luôn đấy. Chất lượng dịch thì như google translate
Đã thử, rất tiếc là không đọc được hình của mấy hot girl!
mq091109
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cảm giác nó đọc chưa diễn cảm, phải thêm tý "lên - xuống, bay bay, ..." trong khi đọc mới hay.
@mq091109 Đọc cho nghe là may rồi, muốn diễn cảm bạn thuê Nguyễn Ngọc Ngạn về đọc là ổn
Không biết ios làm sao cho dân việt nghe báo đây
@Tuấn Linh007 Apple nó coi thường vn nó ko ra đâu
thuca1992
TÍCH CỰC
4 năm
@tyhn toàn tự nhục chứ ai khinh.
@Tuấn Linh007 Mới qua ios chưa thử không biết có cào đc Google Assistant không nhỉ
@trieuniemvui cài được nhé, trước nó chỉ có bên mỹ thôi, giờ store VN cũng có rồi
tiếng anh kém nên chịu
@Truongthanhlee Nó đọc cả tiếng việt đó bạn! Thử gg Chrome dịch qua tv rồi bắt nó đọc 😆
Hay rồi, khỏi cần nghe post card nữa, chuyển qua nghe báo thôi
Quá hay! Mình ghét chữ nhiều nhưng thích nghe nói nhiều!!!
Trác Nhân
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NDC9057 sau này có vợ bạn lại chán nghe nói nhiều thôi muazzhaaa
@Trác Nhân Bác thật tâm lý kkk
Trác Nhân
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NDC9057 tại dzì tui đang khổ sở với nó đây nài
@Trác Nhân Chấp nhận để sống tốt hơn đi bác, chứ mà cái số mà, ko vớ vào người nói nhiều thì củng vớ phải người ăn nhiều, chửi nhiều... càng mệt hơn 😆
sao cái màn hình vàng khè vậy?
@#JK Night shift á bạn 😁
@vn_ninja mình thấy khung cảnh trong clip là ban ngày hoặc có ánh sáng mạnh mà, việc bật night shift đâu có ý nghĩa? Nó chỉ nên dùng trong trường hợp ánh sáng yếu hoặc trong bóng tối.
@#JK À, tại mượn dt của mẹ mình để quay. Dt mẹ mình chỉnh cứ ban ngày là tắt, còn ban đêm là bật reading mode màn hình vàng cho đỡ hại mắt á. Video mình quay ban đêm 😁
@vn_ninja đt mình cũng chỉnh auto sau 10h là chuyển qua night mode, nhưng khi đi vào vùng có ánh sáng mạnh mình đều chủ động tắt cho dễ nhìn.
@@ chỉnh màn hình vàng thế ad
@misterniken Night Shift auto á 😁
Chả bù cho siri
Tính năng quá hay cho đội Google, nhiều khi mỏi mắt quá hay lười đọc thì tính năng này rất hữu ích
Các bạn thử bôi 1 đoạn văn trên Edge và nhấp chuột phải, chọn mục "Đọc to" sẽ thấy điều kì diệu.
Nhớ cài tiếng Việt cho Edge.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019