Shortcuts và Automation mình dùng vào 6:30 Sáng mỗi ngày !

Trưởng Anh
11/3/2020 1:3Phản hồi: 118
Shortcuts và Automation mình dùng vào 6:30 Sáng mỗi ngày !
Hi, ae dạo gần đây mình đã tập được thói quen dậy sớm và đọc sách một phần cũng nhờ vào AutomationShortcuts trên iOS nên hôm nay mình sẽ chia sẻ cho ae. Nếu anh em chưa biết đến Shortcuts và Automation thì có thể tham khảo 1 vài bài viết trên tinhte về 2 vụ này nhé.

01. Automation sau khi tắt báo thức

Mình thường đặt chuông báo thức lúc 6:30 AM sau khi Stop báo thức thì Siri nó sẽ giúp mình khởi động 1 buổi sáng thú vị hơn. Mời anh em demo bằng video:

Đây là nội dung Automation của mình việc thực hiện cũng không có gì phức tạp cả, anh em cũng không cần nhiều thiết bị nhà thông minh. Mình chỉ có duy nhất cái đèn bàn để đọc sách và một chiếc Hompod nếu anh em không có thì vẫn có thể tạo được khoảng 80% cái Automation này giống mình rồi. Đây là toàn bộ nội dung Automation của mình:

automation 01.jpg automation 02.jpg automation 03.jpg

Cách tạo một Automation:

automation 04.jpg

Đến bước này là bước anh em sẽ được thoả sức sáng tạo lựa chọn những thứ mình thích để tạo ra một Automation ngon nhất dành cho bản thân. Anh em chỉ cần quan tâm 1 vài lưu ý như sau. Muốn Siri đọc thì phải chuyển đổi sang Text trước cho nó, chỉ nói được tiếng Anh, và thiết bị trong nhà mỗi người khác nhau có Apps hỗ trợ có Apps không. Ví dụ mình rất thích Spotify nhưng không tìm cách để Automation tự động chạy nên phải đăng ký Apple Music. Hi vọng a em sáng tạo và chia sẻ để mọi người cùng tham khảo nhé ˆˆ

automation 06.jpg

02. Shortcuts Book Remind

Cái này thì đơn giản hơn rất nhiều. Shortcuts này mình tạo ra để sáng sớm khi đọc sách gặp trang nào hay thì mình sẽ chụp lại sau đó ấm Book Remind để nó tự động chuyển cái ảnh đó vào trong Album Book Remind mình đã tạo sẵn trong phần Photo.
automation 07.jpg

Cách tạo cũng tương tự như phần kia thôi anh em nhé nhưng thay vào phần Automation thì ta vào phần Shortcuts.

automation 08.jpg

Quảng cáo

automation 09.jpg

Nếu anh em thấy bài viết này hay và có ích với anh em thì nhớ chia sẻ cho nhiều người cùng biết nhé. Anh em nào có Shortcuts hay Automation hay trong cuộc sống thì cũng chia sẻ luôn trong phần bình luận để các Mod có thể tổng hợp lại và chia sẻ cho anh em khác. Cảm ơn anh em đã đọc bài ! Have a nice day!
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lethinh282
TÍCH CỰC
4 năm
Gắt. Thức dậy mà cũng lắm công phu...
@lethinh282 thức dậy ấn mỗi báo thức thôi mà bạn 😆
@Trưởng Anh (Atikaka) Dậy lúc 6h30, đánh răng ị đái cũng đến 7h. Đọc đc nửa tiếng thì đi nấu ăn, r ăn cơm, mặc quần áo đi làm. Còn chưa kịp tắm.
Ở trên m nói đúng tgian của bác chưa 😁
hnt.n007
TÍCH CỰC
4 năm
@lethinh282 Rồi android đâu?
@hnt.n007 Android thì dùng Tasker nha
TanSong
TÍCH CỰC
4 năm
Automation xài sao đó bác
@Phạm Song Tân automation là tự động bạn nhé 😆 ấn stop báo thức là nó chạy thôi
Mình thì để báo thức 5h45 dậy tập gym đến 6h30
@hoangduong-lgc R ngủ tiếp hả bác 😁
@adagioleonard tập xong về đến nhà là tắm chuẩn bị đi làm chứ ngủ tiếp thì đã sướng
@hoangduong-lgc Ko ăn sáng ah bác..
Hocxit
TÍCH CỰC
4 năm
@adagioleonard Thời sv sáng 6h30 dậy đi chạy đến hơn 7h về đánh răng rửa mặt xong vẫn buồn ngủ, thế là lại đi ngủ đến 10h, có hôm đên 11h. Chạy đc 1 tuần thì chuyển sang chạy buổi chiều. Đến giờ vẫn nhớ như in quãng thời gian vô bổ đó @@
tranbacviet
ĐẠI BÀNG
4 năm
GG assistant cũng làm đc
@tranbacviet Làm thế nào bác chỉ mình đc ko ạ
Mr.D1u_QuAi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dữ dằn thật. Chịu khó set up 1 ngày thì dùng cả năm bác nhỉ
Mk có sài loa của amz, bro chỉ e cách tạo báo thức > Dự báo thời tiết > Apple Music dc không ạ?
@quyetbuu991 Tạo automation như trên dành cho Alexa dễ mà
@NicholasWoo Ok bro để e thử ạ
@NicholasWoo Trc cũng có alexa giờ bán r lại nhớ
@Trưởng Anh (Atikaka) Mình vẫn dùng cả alexa lẫn homepod 😁
kolya82
TÍCH CỰC
4 năm
Chất lượng, cái này bên android có chưa nhỉ?
@kolya82 about 2000 yrs ago
@kolya82 Đã từ rất lâu rồi, tasker là 1 ví dụ, ngoài ra thì ti tỉ cái nữa.
kolya82
TÍCH CỰC
4 năm
@alakazam1994 Để cài dùng thử xem sao, tks bác
@alakazam1994 Bác hướng dẫn mình đc ko ạ? Mình tìm tasker trên store ko thấy ạ
@Tantsbn Bác tìm ở đâu mà không thấy nhỉ? Mình tìm cái ra luôn mà. Nếu muốn thì bác có thể mua, không thì down apk về xài cũng được. Hướng dẫn về app này thì nhiều lắm, search ra cả ổ bác ạ.
hay quá bạn ơi
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cutruongbaby Cứ sử dụng đi rồi bạn sẽ thấy nó giúp ích gì đc cho mình haha
Thức dậy thôi mà cũng màu mè quá 😆 Lẽ nào ngày nào cũng nghe mỗi list nhạc ấy, đèn hẹn giờ nó cũng tự bật vậy. Shortcut làm cho mọi thứ đơn giản nhưng bạn lại làm nó phức tạp thêm.
Lã H Hải
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bl4ck_and_Black không hiểu phức tạp chỗ nào luôn. thay vì phải làm mọi thứ bằng tay thì bác bỏ ra vài phút set up đúng một lần duy nhất là xong. cái thứ 2 là nghe đi nghe lại một bài nhạc là một cái gì đó rất bình thường. bác thớt là nghe nguyên một list nhạc. mình nghe đúng một bài. sau một thời gian thì chỉ cần tốn vài giây edit lại bài khác sau khi đã nghe chán bài kia.
Syter
TÍCH CỰC
4 năm
@Bl4ck_and_Black Thiệt ra tui nghĩ đây mới là ví dụ tốt nhất của Automation đó chớ. Chỉ cần đầu tư 30 phút setup mà có thể sử dụng hàng năm trời, tiết kiệm biết bao nhiêu thời gian.

Về ứng dụng thì bạn không cần phải copy 100% như thớt đâu, bạn có thể thay [Top 50 Mozart] bằng bất cứ cái củ cải nào bạn muốn. Bạn cũng không cần phải bắt chước routine mỗi sáng như người ta làm gì. Nó là idea, sử dụng sao cho phù hợp lối sống của bạn.

Còn màu mè là colorful, hãy xem nó như là một lời khen. Vì nếu không có màu là xám, xám = nhạt nhẽo, nhạt nhẽo = bạn.
@Bl4ck_and_Black Người đầu óc đơn giản, thấy vài ba dòng chữ nhiều nhiều thì cũng hay bị sock 😃) mọi người đừng để ý nhiều haha
@Bl4ck_and_Black ủng hộ bác, cuộc sống....không phải là 1 cái máy 😁
xedieu
CAO CẤP
4 năm
Bác làm được cái shortcut chụp ảnh xong, up luôn lên 1 thư mục Dropbox không ạ?
@xedieu Bác phải xem dropbox nó có hỗ trợ shortcut ko đã bác
pvming
TÍCH CỰC
4 năm
Mặc định tôi cứ 5h sáng là dậy, ăn sáng cafe 6h30 đi làm, chưa bao giờ phải cài báo thức.
Rườm rà
sillyman106
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay quá bác ơi, để khi nào rảnh ngâm cứu kỹ hơn để làm tương tự bác cho buổi sáng thú vị hơn.
pomme_bleu
TÍCH CỰC
4 năm
Tính năng dành cho mấy mem còn độc thân
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@pomme_bleu Và có loa thông minh, đèn thông minh + hay quan tâm thời tiết 😆
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@faq21106 Thức dậy làm bao việc còn ko kịp cứ đấy mà điện thoại
Mình thì shortcut trên ipad vì là một trong các thiết bị chính để làm việc. Mình hay dùng nhất là cap màn hình, vẽ - ghi chú lên đó và lưu vào thư mục riêng.
Có vẻ phải là app trong homekit rồi, mà e sài mỗi amz echo.
Bro nào có loa nào pair dc vs apple homekit k tư vấn e với nhỉ?
Game này thú vị ghê...
_Wake là verb không có đi với to be. You are wake up là sai. 1. You wake up 2. You are awake.
_ Change là thay đổi, chance là cơ hội, khả năng
Sửa: Change of rain > Chance of rain
@basen_nguyen Cảm ơn bạn nhé mình sẽ rút kinh nghiệm ^^
@basen_nguyen Phài là ‘You woke up early’ hoặc ‘You are waking up early’ bác ạ
Chill
Mr Do
TÍCH CỰC
4 năm
@Nhậm Doanh Doanh Ngồi ăn lề đường vậy không tốt cho sức khỏe đâu nha bác
@Mr Do vậy cưng đi khuyên triệu dân ziệt lam đi cưng nha, chớ cái cốt ở ziệt lam toàn ăn zậy ko á, kể cả cha của cưng ^_^
Mr Do
TÍCH CỰC
4 năm
@Nhậm Doanh Doanh Ừ, cảm ơn, để mình về nói cha của mình
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thì dùng Google Home, sáng 'Good morning' thì setup nó báo Weather, Calendar trong ngày, báo tắc đường từ nhà đến cty, đọc vài mẩu tin (Fox News) rồi chốt bằng một playlist 😆). 'Good night' cũng có những thứ na ná.
@lxhxxnxxx Cái app GG Home của mình mấy nay mất tiêu cái routine, giờ muốn sửa nhạc morning để nghe bài khác mà ko biết sao sửa, chán ông GG thật
@lxhxxnxxx App google home setup tác vụ như thế nào bác nhỉ
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
@Tantsbn Bạn vào Google Home -> Routines -> Manage Routines là thấy. Mấy cái ở dưới là có sẵn sẵn, mà mình thêm đc custom.
@lxhxxnxxx Gg home mình ko hiện như thế ạ
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
@Tantsbn À hình như liên quan đến Language với Region :<, tiếng Việt hình như không có.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019