Những tính năng NHỎ MÀ HAY của iPhone mà bạn nên dùng thường xuyên

Duy Luân
16/3/2020 0:18Phản hồi: 145
Những tính năng NHỎ MÀ HAY của iPhone mà bạn nên dùng thường xuyên
Đây là những chức năng mình rất thích của iPhone, xài nó thường xuyên tới mức mà mình còn không nhận ra, muốn chia sẻ lại với anh em iFan để anh em xài điện thoại nhanh gọn tiện hơn. Mình viết bài này dựa trên bài tips mình từng chia sẻ, làm lại chút để anh em nào chưa xem thì xem được.

Kéo xuống để tìm kiếm

Một thói quen mà mình làm gần như mỗi ngày, đó là khi mình cần mở app nào thì mình đều kéo màn hình home xuống. Lúc này bàn phím sẽ xuất hiện, focus sẵn vào ô tìm kiếm, và bạn chỉ cần gõ 1-2 chữ cái của app mình muốn mở là máy sẽ tự tìm cho bạn.

So với việc bạn phải nhớ xem app của mình đặt ở trang nào, hoặc bạn phải tìm kiếm từng trang một để mò thấy app bạn cần, thì chức năng này tiện hơn 690 lần. Bên Android, không nhiều máy có sẵn trò này, có hãng làm vụ kéo để search nhưng lại không bật sẵn bàn phím lên, khiến bạn phải với tay lên màn hình bấm thêm cái nữa, bất tiện.

Với những app rất thường sử dụng, mình để nó ra màn hình home số 1 để mở cho tiện, còn với mọi app còn lại thì search là xong.

Widget máy tính

Widget máy tính tiện trong những trường hợp cần tính nhanh, chia tiền ăn uống, suy nghĩ về một vài con số cho dự án sắp tới... Thay vì phải mở hẳn app máy tính, bạn chỉ cần vuốt sang trái của màn hình home là có ngay (widget này mình đặt lên gần đầu cho dễ xài, khỏi phải cuộn).

App mình dùng để gắn widget máy tính tên là PCalc Lite. Hoàn toàn miễn phí. Mời anh em download về dùng.

Bạn không cần vuốt để tắt app đâu

Thói quen này có lẽ tồn tại từ thời cổ xưa khi mà điện thoại còn chạy chậm sau một thời gian xài. Nhưng giờ là năm 2020 rồi, anh em không cần phải mở giao diện đa nhiệm rồi quẹt quẹt tắt app đâu. Làm vậy không giúp cho máy nhanh hơn, mà lại mất công bạn, rồi khi bạn cần chạy lại app nào đấy thì mất thời gian hơn bình thường. Tóm lại là anh em bỏ thói quen này đi nhé 😁

Tính năng đóng app đa nhiệm này chỉ dùng khi app bị đơ, lỗi thôi nha anh em.

Đóng nhiều tab Safari cùng lúc

Sau một thời gian sử dụng, các tab mở trong Safari sẽ dần dần nhiều lên. Bên iPad hay máy tính thì bạn còn thấy nhiều tab, khó chịu rồi tắt tụi nó. iPhone không trình diễn tab này ra nên chúng ta thường bỏ qua nó luôn, để rồi một ngày đẹp trời mở lên thấy hơn 60 tab đã mở, tìm các tab bạn cần rất khó.

Quảng cáo

Lúc này bạn cần một cách để tắt tất cả mọi tab đang mở, rất dễ, chỉ cần làm như sau:
  1. Mở Safari > nhấn GIỮ vào biểu tượng Tan
  2. Máy sẽ hiện dòng Đóng tất cả XX tab
  3. Bấm vô đây là xong

Dark mode tự tắt bật

Dark mode không cần bạn phải bật tắt thủ công, nó có thể chuyển đổi tuỳ theo giờ mặt trời mọc và lặn trong ngày. Hoặc bạn cài một giờ cố định để bật, một giờ cố định để tắt cũng được luôn. Buổi sáng nhìn giao diện trắng cho sướng, buổi tối thì tự chuyển qua đen cho đỡ nhức mắt.

Cách làm:
Vào Cài đặt > Màn hình
Bật cần gạt tự động ở khu vực dark mode
Bấm vào Tuỳ chọn, chỉnh lịch theo ý bạn hoặc để iPhone tự quyết thời gian tắt bật

Quảng cáo

Đánh dấu thẳng lên screenshot

Sau khi bạn chụp xong 1 tấm ảnh screenshot (nút Nguồn + tăng âm lượng), bạn có thể đánh dấu thẳng lên tấm ảnh, ví dụ như khoanh tròn, vẽ vời, viết chữ lên trên nó... Tính năng này nên dùng khi bạn cần phản hồi, nhận xét tài liệu hay một cái gì đó và cần gửi cho người khác, hay chỉ đơn giản là tự note lại cho mình.

Bạn có thể đổi được màu bút ghi chú, độ đậm nhạt cua nét vẽ, hiển thị thước ảo để đo khoảng cách hoặc độ thẳng...

Ghi chú xong thì nhớ chọn Lưu lại nhé anh em.

Chúc anh em xài iPhone ngon.
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zdng12
TÍCH CỰC
4 năm
đều đã biết, kakaka
@Hoa96 có cái nhấp đúp chạy về đầu trang thấy hay mà sao android nó ko có nhỉ
blinkinkin
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quangbien92 thì cái home ảo là dành cho người khuyết tật ko dùng đc phím cứng họ xài mà, thế giới họ cũng ngạc nhiên chả hiểu sao ở vietnam lại chuộc, lý do: iphone đời cũ hay hỏng phím home, từ ip5s về sau là fix đc lỗi hỏng home rồi nên cơ bản là ko cần xài home ảo.
quangbien92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@smartphone261 Nếu nói như bác màn smartphone trên thế giới đều khuyết tật hết. Thằng thì bị lõm đầu, thằng thì chột, thằng thì bị rạch mặt. Nhưng đc bao nhiêu ng chê màn hình. Hay đa số chê cái home ảo khuyết tật kia 😂😂😂
@quangbien92 Hihi thế nên mình mới hỏi là tại sao cái màn hình nó khuyết tật bỏ xừ ra mà không chê lại đi chê cái nút home ảo 😆
lhungyolo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay
Thanks ad
nqt9002
CAO CẤP
4 năm
Chả cần dùng widget máy tính làm gì kéo khung search xuống gõ trực tiếp trên đó nó tự tính 😁
nqt9002
CAO CẤP
4 năm
@ides Cá nhân mình thì ít dùng đến tính toán lên khi nào cần dùng thì làm như trên. Còn bạn nào dùng nhiều thì widget cũng là 1 ý hay hoặc search rùi mở app ra cũng ko mất nhiều thời gian lắm đâu
@ides Có bác nào biết gõ ký tự toán học kiểu căn bậc 2 của 3,93 không?
umumti
CAO CẤP
4 năm
@nqt9002 Giờ mình mới biết, cảm ơn bạn
nqt9002
CAO CẤP
4 năm
@umumti Ko có chi :p
Toàn những thứ ít dùng đến
Bác nào chưa tìm ra máy tính để tính có thể kéo xuống bấm vô search 😆
@NDC9057 Gõ kiểu này thì phím khó gõ hơn nhiều.
Mình thích mở từ dưới lên vào Control center và mở luôn calculator
này phải gõ 😆 hơi mất công, cái kia tap tap ngon hơn
Làm việc android vẫn ngon hơn.
Ho Ngoc Dai
ĐẠI BÀNG
4 năm
@iCừu 01 Xiaomi à
@iCừu 01 Đồng ý. Mà giờ các hãng toàn sài máy tính của Gg nên bỏ cái máy tính mặc định. Ko còn trò hình trên hình nữa
@iCừu 01 Ip nó tự lưu tự điền rồi gõ gì nữa.. ko biết lại hay chém gió
@Dong_ho_the_ky_com cừu thì biết gì đâu!
Ngoài cái đóng nhiều tab cùng lúc, cái nào cũng có dùng rồi
gì chứ dạo này fb mess ko tắt nó nóng máy dã man con ngan luôn chứ đùa
anh @Duy Luân chỉ em cách nghe nhạc youtube khi tắt màn hình đi
chứ dùng cái cách mở bằng trình duyệt xong tắt màn hình cũng được nhưng nó nóng máy và hao pin quá
hungbubi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ágbjkndgol Sao phải mua bác, free mà nhỉ
@daotruong94 Dùng MuzikBox nha bạn
@hungbubi MusicPro xách dép cho Musi
ágbjkndgol
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hungbubi à em mua tắt quảng cáo, coi như ủng hộ dev việt bác. Mà nó tệ hơn e nghĩ :V
:v còn android thì lag cái lại phải xóa app =))
thanhttvm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@narutoxboy dùng mấy con đt ghẻ oppo rồi vào phán à 😆)
@thanhttvm =)) lại gáy rồi
utkz2319
TÍCH CỰC
4 năm
@narutoxboy =)) Lại gáy rồi
@narutoxboy Trc s10 plus lag toàn xoá app xong rs máy 😆 biết là ko hết mà chả biết làm gì hơn
thanhttvm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@narutoxboy dùng note 10+ từ ngày ra tới giờ chưa phải reset lần nào chả thấy lag khi nào. Phán tào lao =)))
Thêm cái giữ nút “space” là có thể dễ dàng di chuyển phím trong khi soạn thảo nữa
hungbubi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@imperator_1402 Giữ phím nào chả đc bác, đâu cần phải space đâu
@hungbubi Bác trình diễn phím khác giúp e cái 😁
hungbubi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@imperator_1402 À bác nhấn mạnh r giữ vào phím bất kì là đc, k phải chạm nhẹ r giữ
DongPhan2
ĐẠI BÀNG
4 năm
Để qua đêm cần đóng App đa nhiệm không mọi người
@DongPhan2 Chả cần luôn, sau 2p từ lúc ra app khác là nó tự đóng băng rồi, nên hệ thống nó tự xử lý hết. Ko cần quan tâm vấn đề này.
anfang
TÍCH CỰC
4 năm
Đây là năm 2020 nhưng máy là của những năm trước nên lúc chậm cũng cần tắt app và restart máy lại.
IOS quá thực dụng 😃
search ngon, ra đủ thứ từ app tới web, bổ sung cái nữa viết sai lắc lắc ip nó hoàn tác luôn 😁
vola3075627
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay quá chỉ có apple mới làm được những tính năng này. Trong khi ai đó nhồi nhét đống tính năng không ai thèm rớ tới
@vola3075627 Có tính năng nào trong bài bên Android ko có vậy bạn.
mycb919
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vola3075627 Cười ỉ với bác =))) đúng kiểu nhà quê lewn thành phố thấy cái hì cũng to đẹp =)) android nó làm dc từ 5 năm trước =)) còn xịn hơn.
converts
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vola3075627 Cười :v Người ta xài tỷ năm chán đ thèm nói nữa rồi, mình vừa được tiếp xúc với văn minh lại tưởng như đột phá công nghệ :v
iphone kém android ở chỗ khi có cuộc gọi đến là màn hình cuộc gọi chiếm chỗ luôn, ko làm việc khác được!
@j_cage Nhận cuộc gọi rồi vuốt ra home làm việc tiếp là được mà ?
@j_cage hic, mấy hãng tuỳ biến lên máy từ android 4 rùi mà đến h ip vẫn chưa có, buồn
@shadowfiend912 mở cuộc gọi rồi thì ok, khi có cuộc gọi đến mình muốn phớt lờ thì cứ phải đợi bên kia gác máy mới làm việc tiếp đc
@j_cage Nó ko cho đè ứng dụng lên nhau đấy bác. Cho đè thì đã có kiểu chat head của mess bên android rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019