Sửa lỗi Magic mouse bị lag và lỗi màn hình ngoài bị đen, chớp sau khi sleep trên macOS Catalina

Nam Air
22/3/2020 4:37Phản hồi: 71
Sửa lỗi Magic mouse bị lag và lỗi màn hình ngoài bị đen, chớp sau khi sleep trên macOS Catalina
Sau đây là một số lỗi trên macOS Catalina mà mình gặp phải khi sử dụng với màn hình ngoài và chuột Magic mouse.
  • Màn hình ngoài sau khi máy sleep dậy thì cứ chớp đen chứ không hiển thị.
  • Magic mouse bị lag lag giật giật cà tưng cà tưng rất chuối.
  • Cách xử lý cho Magic mouse cũng có thể dùng để xử lý lỗi Magic trackpad bị lag.
Sau khi Google lỗi, mình thấy cũng có người khác bị giống mình, mình làm theo cách họ chỉ và thấy hết, mình sẽ chỉ lại anh em để anh em làm theo nếu cũng bị các lỗi đó.

Cách làm như sau:

Khắc phục lỗi màn hình ngoài bị chớp, giật, không hiện trên macOS Catalina

Có 2 cách,

Cách 1: đầu tiên anh em vào Cài đặt - Security Setting

security setting.jpg

Sau đó anh em vào phần Screen recording, kích hoạt Display driver, xong khởi động lại là xong.

screen recording.jpg

Do mình làm cách 1 không được nên làm cách 2 và thành công

Cách 2: Khởi động vào Safe Mode

Để khởi động vào Safe Mode, anh em Restart lại máy và nhấn giữ nút Shift là được, Shift bên nào cũng OK hết.

Khi máy vào được Safe Mode rồi, tự nó sẽ sửa lỗi, anh em không cần làm gì cả.
Theo nguồn mình đọc, khi máy vào Safe Mode, nó sẽ tự làm các điều sau:
  • Xóa font caches, kernel caches và các system caches
  • Xác thực ổ đĩa khởi động
  • Sửa một số lỗi cơ bản nào đó
Sau khi vào Safe Mode xong anh em chỉ việc khởi động lại lần nữa thôi là xong.

Sửa lỗi Magic mouse hoặc Magic trackpad bị giật, lag trên macOS Catalina

Quảng cáo

Theo nguồn thì cách xử lý của Magic trackpad hoặc Magic mouse bị lag đó là:
1. Sạc pin đầy đủ -> Tuy nhiên mình có sạc pin đủ rồi nó vẫn lag, nên mình làm cách 2
2. Xóa các cài đặt hệ thống cho chuột / trackpad, mình đã làm theo và thành công

Cụ thể:

Anh em vào: ~/Library/Preferences

Screen Shot 2020-03-23 at 11.26.52 AM.jpg
Lưu ý đây là thư mục gốc và ẩn, anh em truy cập bằng cách vào ổ chính và nhấn tổ hợp Shift + Command + G để hiện mục Go, gõ đường dẫn ~/Library/Preferences để vào thư mục cần đến

Đối với lỗi Magic mouse: Tìm và xóa 2 file sau:
  • com.apple.AppleMultitouchMouse.plist
  • com.apple.driver.AppleBluetoothMultitouch.mouse.plist
Đối với lỗi Magic trackpad: Tìm và xóa 2 file sau:

Quảng cáo

• com.apple.AppleMultitouchTrackpad.plist
  • com.apple.driver.AppleBluetoothMultitouch.trackpad.plist
Sau khi xóa xong, khởi động lại máy. Máy sẽ tự sinh ra các file đã xóa ở trên và hy vọng là đã xóa luôn lỗi. Xong!.

Chúc anh em khắc phục lỗi thành công!

71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Wow mình làm theo bài viết này và đã thành công! vote ngay 5 sao cho mod nhé! ⭐️⭐️⭐️⭐️⭐️
@Nam Air Mà mỗi lần khi bạn bị mất tiếng thì bạn cũng phải restart lại macbook à. Hay có cách nào nhẹ nhàng hơn để ko phải restart máy ko?
@hoangtunho2611 Mình dùng combo giống y sì của bạn. Nhưng ko bị hiện tượng đó.
@hoangtunho2611 Có thể logout login đó bạn
@Nam Air Thanks bạn. Mình sẽ thử cách đó xem sao.
Leones
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vẫn có lỗi à, lâu giờ mình thần thánh apple quá rồi 😔
GigoloXXX
TÍCH CỰC
4 năm
@Leones Ờ, éo hiểu nổi Apple làm cái gì cũng ngon mà mỗi con chuột là nuốt không vô, giật lag kinh khũng, chỉ có vuốt vuốt là ngon
@Leones Lỗi tè le ấy chứ, mình làm hard core hay lỗi lắm! :'(
Toàn thiết bị của hãng lớn mà để lỗi vớ vẩn thế nhỉ
@quocanh_ltk Từ ngày Jobs chết thì mac cực nhiều lỗi.
Hungtvvt
TÍCH CỰC
4 năm
@bud's Jobs là thiên tài nhưng không phải vấn đề gì cũng tham gia. Đừng thần thánh quá
@Hungtvvt Chính vì mất ông ấy rồi nên sự chau chuốt và tỷ mỷ kỹ càng trong từng sản phẩm mất đi để rồi chỉ còn những sản phẩm vội vàng, bất cẩn và cẩu thả ra đời đấy.
@Hungtvvt Ổng không tham gia tất cả, nhưng ổng sẽ soi xét từng tý một
Chứ éo phải bán kiểu chạy đua như thằng cook
Có cách sửa là may rồi. Ae dùng mac thời kỳ đầu có lỗi còn éo tìm thấy hướng dẫn mà sửa 🤣
ngon quá, ghét cái lỗi này ghê luôn
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
@cuhiep Nhờ cái bài này thì mới biết là cuhiep phải ngậm bồ hòn làm ngọt vì macOS 😉
@tbdat11 coi chừng đi đảo 😁
Tính năng nhá, lỗi phải gì ở Apple.
MantiCore1
TÍCH CỰC
4 năm
hãng máy tính sang chảnh mà lỗi gì kì thế, không lẽ hãng không biết lỗi để khắc phục?
Thì ra là vì cái này. Mình cứ chờ Apple update sửa lỗi. May mà có mod chỉ :v
khỏi sửa, mình đã xuống Mojave rồi, chờ mac os mới thì cân nhắc, catalina gây quá ức chế rồi
Magic mouse là 1 trong những con chuột đem lại trải nghiệm tệ hại nhất mà mình từng xài 🤣
@Nam Air Nó chỉ đáp ứng nhu cầu đặc thù của anh, chứ e tin với đại đa số người dùng thì trải nghiệm sẽ là tệ...mà như thế đi ngược với đặc thù của đồ Apple là đáp ứng trải nghiệm đơn giản dễ chịu cho tất cả mọi người
@HDD18HAMLONG Mình nghĩ bạn nên có thống kê với con số cụ thể bao nhiêu người khen bao nhiêu người chê cái đã. Để mình hỏi Tinhte 😃
@Nam Air a làm cái poll hỏi xem, e nghĩ phần chê nhiều hơn 😁
n3.9592
TÍCH CỰC
4 năm
IPadOS vs chuột và ban phim cũng bị lag tương tự .. bực minh
Macbook mình dùng mỗi gõ tý chứ chả làm gì khác nên chả cần chuột lắm :v
oxechip
TÍCH CỰC
4 năm
Quá hay đã note lai, thank mod nhiều nhé
cho xin thông tin cái bàn được không bạn ơi!!
@pdu117 bạn google nội thất TAV xong tải catalog nó xem rồi lựa cái tương tự nhé, mẫu của mình đang dùng cũng 7-8 năm nên chắc họ không còn sx nhưng có làm mẫu mới hơn với thiết kế tương tự
haruku21
ĐẠI BÀNG
4 năm
có bạn nào bị lỗi Magic Mouse 2 với Catalina trên MacBook Pro 15 -2019 giống mình ko, cứ ngắt kết nối mấy giây rồi tự kết nối lại. Do bị conflict với Wifi, tắt wifi chuyển qua dùng dây thì ok. Search thì thấy cũng nhiều ng bị, không rõ đã fix đc chưa.
PS: vừa thử theo cách trên vẫn ko đc. vẫn bị disconnect và connect sau vài giây. Chán luôn, hàng Apple mà còn tự cắn nhau
@haruku21 Bác update 10.15.4 thử xem sao.
haruku21
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hung Nguyen Tan update rồi bác ơi, vừa thử xong vẫn y hệt 😔
vnit00
ĐẠI BÀNG
4 năm
cho mình xin thông tin cái đèn bàn đi mod ơi 😁
haruku21
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vnit00 ko nhầm thì nó là cái này https://tiki.vn/den-ban-hoc-tap-lam-viec-co-chan-kep-ban-kieu-dang-pixar-tang-1-bong-led-7w-vang-p11079270.html
Con MM2 ở công ty cũng bị tình trạng tương tự. Cứ rê chuột là nó bị đờ ra giống như bị hư mắt đọc, cứ tưởng hư rồi tính bỏ.
Không biết ae có bị lỗi khi gập màn hình rồi mới rút tai nghe ra thì sẽ không thể play video hoặc audio không? Phải khởi động lại (restart/shutdown) thì nó mới trở lại bình thường.
@Hieu Tran DakLak chào bạn, mình cũng dùng dac ngoài (cái loa trên màn hình của bạn cũng tính là dac ngoài) và cũng bị hiện tượng đó.
Mình khắc phục tạm bằng cách rút cáp màn hình ngoài / cáp dac trước rồi mới sleep máy, thì 10 lần khoảng 2-3 lần bị mất tiếng thôi 😁

nếu bạn cũng làm vậy mà vẫn không khắc phục dc thì... mình cũng bó tay :D
@Nam Air Mình cũng phải rút jack ra trước khi sleep. :D Đơtj nào quên thì xác suất dính 50-50 =))
fullhosedu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em thì quan tâm tới mấy món đồ trên bàn, Quả Loa Bose - Bàn vẽ - Màn hình.
Em xin thêm thông tin nhé! hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019