Ấn độ vẽ vạch sơn phân khoảng cách an toàn giữa 2 người để phòng dịch Covid-19, ta có nên áp dụng?

Nam Air
26/3/2020 11:16Phản hồi: 99
Ấn độ vẽ vạch sơn phân khoảng cách an toàn giữa 2 người để phòng dịch Covid-19, ta có nên áp dụng?
Mình xem các hình ảnh chia sẻ bên Ấn Độ thì thấy một việc làm rất hay đó là chính quyền vẽ các ô vuông, tròn dưới đất để phân chia khoảng cách an toàn khi người dân giao dịch với nhau. Nhờ vậy khi xếp hàng chờ mua đồ, mỗi người sẽ cách nhau một khoảng tối thiểu, giảm thiểu được sự lây lan virus nếu có người nhiễm bệnh ho, hắt xì.

an-do (1).jpg Một người đang vẽ vạch sơn hình vuông theo sự giám sát của cảnh sát

Ấn Độ có dân số lên tới 1,3 tỷ người và chính quyền đang áp dụng lệnh phong tỏa để hạn chế lây lan dịch bệnh. Hiện tại người dân vẫn được phép ra đường để mua nhu yếu phẩm, vì vậy việc giữ khoảng cách an toàn giữa 2 người với nhau là điều cực kì cần thiết.

an-do (2).jpg
Khoảng cách giữa 2 người là 2 sải tay

Mình thấy ý tưởng này rất hay và Việt Nam cũng có nhiều chợ lề đường, hàng rong, và chúng ta có thể áp dụng cách này, anh em nghĩ sao?

an-do (3).jpg
Xếp hàng mua thuốc
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phải làm nghiêm như vậy chứ, như Ấn Độ hơn tỉ mà thả rổng như châu Âu chắc phải vài triệu người nhiễm là ít.
@xuantruong1992 Hơi bị giống 🤣

Ready? Go!
Vul Tran
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xuantruong1992 Bọn Ấn Độ nó hơi cổ hủ
@shinkt Đây nè, để mị nói cho mà nghe 😆
Việt Nam cần làm mạnh hơn nữa!
oooJKooo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenvanduy7493k45pda tôi thấy không cần. mọi người tự ý thức. và chúng ta đã đeo khẩu trang.
ZeusFate
TÍCH CỰC
4 năm
@nguyenvanduy7493k45pda Tất nhiên là ko nên rồi. Do dân trí bên đó kém hơn. Người có ý thức thì ko cần vẽ nó cũng đứng xa còn đứa ko ý thức ông có làm cái khung inox nó cũng đứng ra ngoài
M43-nhl
TÍCH CỰC
4 năm
@ZeusFate Dân trí là 1 phần. Nhiều nước châu Âu (có Ý) cũng kẻ vạch đấy. Đơn giản là cho nó chính xác hơn về khoảng cách.
lackentattoo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenvanduy7493k45pda mấy ông k biết bên ấn độ nó kinh lắm, dân vừa bần vừa ko có ý thức vừa kém văn minh vừa lạc hậu...vv nói chung ai đã từng đi du lịch ấn độ sẽ hiểu, cảm giác như đang lạc vào xứ sở cách đây 100 năm.
@lackentattoo Mình tưởng nó phát triển hơn vn mình mà, bạn giải thích được ko, mình tò mò 🙂
Ấn đông thế mà kiểm soát được nhỉ? Vietnam mình chắc chỉ đánh vào kinh kế thôi, ích nước, lợi nhà. Em giờ mà phải ra đường là cứ chủ động cách xa xa xung quanh một chút
@WXYZ Việt Nam đánh vào kinh tế??
lackentattoo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Minh TNK ý bạn ấy là vn vừa giảm giá xăng xuống 11k/1 lít, giảm giá điện 10%, tiếp theo là tung 11 vạn tỉ vnđ để trợ cấp cho toàn dân trong 3 tháng dịch tiếp theo. cụ thể là hộ nghèo được nhận 1tr mỗi tháng. nhà có công cm đc nhận 500k mỗi tháng, làm công tự do được nhận 1tr mỗi tháng...v v và doanh nghiệp được cho vay 0% lãi suất.
thêm khoản nữa ý bạn thớt muốn nhắc đến liên tục là nhà cầm quyền VN sử dụng biện pháp cách li 14 ngày hoàn toàn miễn phí, điều trị bệnh nhân nhiễm cv19 cũng hoàn toàn miễn phí.
như thế chả phải đánh vào kinh tế là gì. cũng giống như "hoa kì đại lợi" thôi, họ cũng đánh vào kinh tế nhưng toàn làm ngược lại với nhà cầm quyền VN.
@lackentattoo Giảm giá xăng là kích thích ra đường bạn ơi. Ở nhà bạn dùng xăng làm gì?
Điều trị trả phí cũng phải chữa, chứ ai ở nhà được?
Mình muốn nghe ý kiến bạn kia, có thể khác so với suy nghĩ của bạn.
tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
có cảnh sát cầm gậy đứng ngay cạnh thế kia thì tất nhiên ai cũng phải chấp hành
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@tokylo thằng cs Ấn quyền dell gì mà vụt người dân như vậy???
vnv88
TÍCH CỰC
4 năm
@hiepmu Dân không nghe thì nó phải làm mạnh. Hơn tỉ dân với cái điều kiện vệ sinh như thế không quyết liệt thì toi.
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@vnv88 cảm thấy VN quê hương mình vẫn là hạnh phúc nhất, cho nên các bố đi học ở Âu Mỹ về thì đừng chê quê hương nữa nhé 😁
Mới đọc tin này trên FB hôm qua, cũng là 1 cách, muốn biết có hiệu nghiệm ko thì chỉ có cách test thử! Thậm chí nghiêm hơn, Ấn Độ còn cầm gậy vụt những người ko mang theo khẩu trang khi ra đường 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

@Mít tờ Kang Chả hiểu các bác biết gì mà phán. Đây là lệnh giới nghiêm của Ấn Độ. Cấm k đc ra đường. K phải cách ly. Vì vậy việc ra đường là bị đánh nát người..
M43-nhl
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Anh Kenia cũng xử rắn. Mới 1 chú chết vì nCoV thì 3 chú đã tạch vì bị CS trấn áp.
@Ntht006 Ở VN thì nó tụm 5 tụm 7 lại quay phim live stream các kiểu CA đánh người 😆
@#JK thếd mới nói là PL của nước mình vẫn nghêng về chữ tình nhiều. chưa nghiêm
Như vậy cho chắc
namnao
TÍCH CỰC
4 năm
Chỉ sợ là trước khi vào xếp hàng trong cái ô đó , mn đã sẻ chia covid trươc rồi !
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@namnao thì vẫn đỡ hơn là không có cái ô đó
berberin xd9
ĐẠI BÀNG
4 năm
@namnao chia đường chân à :v
Bv bây giờ làm hết rồi, khá ổn
tuxedo198x
TÍCH CỰC
4 năm
Nên nhé , vẽ ở chợ bắt đầu nên văn minh xếp hàng và trật tự tư bây giờ đi 😃
Thế để tay ko cầm nắm trao đổi các thứ thì ko lây đc chắc? Chỉ giữ khoảng cách thôi thì ko giải quyết đc gì cả.
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@hakuruno có giải quyết đường lây qua giọt bắn nhé
@faq21106 Thế virus ko lây qua đường cầm nắm à?
@hakuruno Hạn chế được cái gì thì cứ làm thôi
cryshop
TÍCH CỰC
4 năm
@hakuruno Thế bây giờ có 2 đường lây, hạn chế đc 1 đường thì có nên làm không? Không có thứ gì giải quyết được 100% nhưng giảm được là tốt.
Khoái nhất là cấm ra đường mà anh nào cả gan thì ăn roi ... bịch bịch ... đau thấy bà luôn 🤣
Hôm nay vào vinmart ở TDH thấy cũng dán vạch cách xa nhau ở quầy tính tiền, nhưng bà con tuy ko đông vẫn đứng sát nhau cứ như sợ người khác chen mất
lethinh282
TÍCH CỰC
4 năm
Cảnh sát mà đánh thì còn hơn con đẻ 😂
Làm được thì cũng tốt. Nhưng mà tốn kém nguồn lực lắm.
Big C cũng dán chỗ đứng cách nhau 1m. Nhưng chả ai chấp hành vì sợ có người chen ngang. Mà thật mình đang đứng thì có một bà chen vô chỗ trống đó thật. Mình nói còn liếc mình nữa chứ.
@Gabriel le Đứa nào chen chửi, sút đít nó cái.
@Gabriel le Nó phun nước bọt thì chết tươi á bác
Thành game chiến thuật theo lượt chứ không chơi nhập vai nữa à =))
VN ở siêu thị khu vực thanh toán cũng có mà. Ko có CA đứng chỉ đạo thôi.
@flower_cutter Ca mà là theo kiểu Ấn thì cả khối thằn gào thét khóc lóc bảo Ca hành hạ đánh đập dân. Mà ý thức xếp hàng lúc tính tiền trong st của nhiều người ở VN như đách vẽ cái vạch còn gán chen vô xong muốn đánh thằng phía trước để nhào lên trên nữa, thiết nghĩ nên đánh như Ấn cho tụi nó sợ.
nguyenty
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không nhất thiết phải làm như thế. Việt Nam cơ bản làm tốt rồi. Thực tế đa số ai cũng sợ mà.
Mr.Flex
TÍCH CỰC
4 năm
làm được thì quá tốt thôi, ta giữ luật thì luật giữ ta khỏi dịch bệnh !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019