Sơn đổi màu xe ô tô: Không quá đắt và đẹp hơn mình từng nghĩ

thanhtung6868
30/3/2020 7:31Phản hồi: 163
Sơn đổi màu xe ô tô: Không quá đắt và đẹp hơn mình từng nghĩ
Có thể không ít người có suy nghĩ rằng việc nước sơn zin nguyên bản của xe là rất quý, nghe đến chuyện sơn lại hẳn không vui vẻ chút nào. Mình cũng đã từng có suy nghĩ như vậy cho đến khi sở hữu xe ô tô và đến những lúc nó bị trầy phải sơn lại thì những suy nghĩ đó dần tan biết mất. Và có dịp anh bạn đổi màu sơn xe thì mình có mượn xe xem thực tế sau khi đã sơn được 6 tháng để xem về độ chi tiết cũng như sơn có đẹp hay không thì có ít thông tin chia sẻ cùng anh em.

Thủ tục giấy tờ khi đổi màu sơn xe như thế nào?

Trước tiên bạn cần có xe và các giấy tờ liên quan đến xe và chủ xe. Sau đó đến cơ quan đăng ký là Phòng Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt Công an tại thành phố hoặc tỉnh đang sống. Tại đây bạn cần điền tờ khai đăng ký xe và các thông tin liên quan để yêu làm thủ tục đổi giấy tờ xe. Chi phí mất 150.000đ và 2 ngày đợi để được cấp giấy đăng ký xe mới với mục màu sơn như nguyện vọng bạn đăng ký. Ngoài ra thì bạn có thể nhờ người khác làm giúp các công đoạn này nếu như không có thời gian.

đổi_màu_sơn_xe_ô_tô_xe_tinh_tế--2.jpg Chiếc xe này được sơn lại theo code màu của BMW, tên họ gọi là Sakhir Orange, màu đỏ ánh cam.

Thực hiện đổi màu sơn tại Gara tin tưởng mình chọn

• Nếu bạn còn bỡ ngỡ, chưa tìm hiểu kỹ về màu sơn thì tối thiểu bạn cũng cần biết rằng bạn muốn sơn màu nào hay dễ nhất là giống màu của xe nào. Việc còn lại phụ thuộc vào kỹ thuật nơi bạn chọn để sơn. Họ sẽ tìm code màu theo chiếc xe bạn muốn để thực hiện việc sơn đổi màu.
  • Vì là sơn lại nguyên chiếc, nên có rất nhiều chi tiết sẽ được gỡ ra, nhưng việc này là của kỹ thuật. Chúng ta chỉ cần quan tâm đến sản phẩm cuối cùng là độ phủ của sơn có đều hay không, các chi tiết được lắp lại có khít hay không, các chức năng hoạt động đầy đủ hay không. Đó là các bước kiểm tra khi chúng ta nhiệm thu xe.
  • Như chiếc xe trong bài được thực hiện sơn ở 1 Gara không phải chính hãng, chỉ là nơi tin tưởng để gửi làm. Thời gian thực hiện bao gồm cả đổi giấy tờ và thực hiện sơn xe cho đến khi bàn giao xe tổng cộng là 20 ngày. Chi phí tổng cộng đó là 29.000.000đ, chưa gồm chi phí làm thủ tục đổi giấy tờ xe. Và màu sơn xe được bảo hành trong thời gian 5 năm với trường hợp bị lệch màu hay bạc màu sẽ được bảo hành. Trầy xước thì không được bảo hành (tất nhiên rồi!).

đổi_màu_sơn_xe_ô_tô_xe_tinh_tế-1868.jpg Qua 6 tháng sử dụng, khó tránh khỏi một số vết trầy. Nhưng lớp sơn vẫn bóng đẹp và đều màu ở nhiều góc cạnh khi nhìn thực tế.

Nhận xét sơ bộ về sơn sau khi đã sử dụng được 6 tháng

• Độ phủ màu đều, có nghĩa là các ngóc ngách nhỏ đều được sơn màu đồng nhất với bên ngoài của xe. Điều này 1 phần phụ thuộc vào thoả thuận ban đầu của 2 bên. Để làm được điều này thì rất nhiều chi tiết sẽ phải tháo ra, động cơ sẽ được gỡ khỏi bộ khung cũng như nhiều chi tiết khác nhằm đảm bảo thuận lợi cho việc sơn được đầy đủ ở các khe kẽ tương tự như sơn nguyên bản.
  • Không có dấu hiệu bị lệch màu giữa các mảng sơn ở trên xe, từ trong ra ngoài hay các khu vực bên ngoài đều có màu sơn đồng nhất.
  • Độ mỏng/dày của sơn rất tương đồng đối với nguyên bản. Có thể nhìn ra được các chi tiết như ở các vết hàn bấm điện ở nhiều vị trí trên xe, thông qua hình dạng bên ngoài của các vị trí này có thể nhận định độ dày/mỏng của sơn tương tự như zin
  • Các đường gân dập nổi, các ngóc ngách của xe được làm tỉ mỉ tạo cảm giác khi nhìn không nhận biết được là xe đã sơn lại, dù nhìn kỹ và nhiều góc cạnh khác nhau.

Việc thủ công hoá quá trình sơn trong thực tế chỉ cần đảm bảo các quy trình thực hiện, cũng như kinh nghiệm và tay nghề của người thợ để đạt được độ màu đều trên toàn bộ sơn xe. Điều mà người dùng không thể biết được chỉ là các nguyên liệu của sơn có tốt hay không mà thôi, nhưng với 1 ví dụ như chiếc xe này thì được bảo hành 5 năm cho việc màu sơn thì mình nghĩ rằng chất lượng cũng không hề kém, và cũng là uy tín của những gara sơn sửa ô tô ngày nay.

Chiếc xe trong bài sơn màu cũng rất độc đáo mà có thể trong hình ảnh thể hiện không hết được. Màu của chiếc xe có tên là Sakhir Orange, giống như màu đỏ cam, nhưng sắc đỏ nhiều hơn.

163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dslkhodau
TÍCH CỰC
4 năm
Cá nhân mình thì nghĩ rằng không nên, tại vì tháo ra lắp vào rất nhiều chi tiết, chứ ko phải vì màu sơn ko đẹp hoặc ko chất lượng
HMToon
CAO CẤP
4 năm
@ngtrongtri Thường những người k có xe như mình hay nói vậy lắm! 😁 Mà những người chơi Bim chắc cá tính cũng mạnh, giàu và chịu chơi khác người nên sẽ không đắng đo như mình bác ah :D
shayla88
ĐẠI BÀNG
4 năm
@farrell Đừng dại bác ơi. Nhựa đường lâu lắm mới dính 1 lần. Còn xe đen đi bẩn kinh khủng. Mới rửa xong vất đó xíu là bẩn. Đã vậy xướt dăm thì thôi rồi nó cứ lồ lộ. Chưa kể m về quê mấy bữa nay tránh dịch nước máy nó có clo nhìu hay sao chứ bị mốc hình đốm nước khô cả xe nhìn gai kinh khủng. Thà trắng đổi sang màu xanh đỏ tím j đó chứ sang đen vì sợ bẩn là bác sai lầm đó
shayla88
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Yamahazu Nếu thích đổi màu mà ko muốn đụng chạm nhìu thì sơn ngoài hoạc dán decan thôi bác. Chủ yếu muốn sơn khoang máy thì phải tháo máy. Còn k muốn đụng máy thì khỏi sơn khoang. Mấy ai mở nắp capo ra nhìn đâu. Mình đi xe chục năm mở chắc chưa đến 100 lần 😅
ngtrongtri
TÍCH CỰC
4 năm
@ThienAnimation ko có đâu bác, giàu nhưng họ cũng xót của lắm, cũng tiếc tiền lắm chưa ko phải giỡn đâu. Mình có oto rồi, nhưng đổ xăng 500k còn tiếc nữa là :D
zackichun
TÍCH CỰC
4 năm
vào hãng sơn lun,giá cao chút mà màu chất lượng hơn
@zackichun bạn nghĩ vậy hay bạn chứng minh được vậy? nói thiệt là bạn bè mình ra ngoài sơn xe từ thấp cấp đến cao cấp đều không kém "sơn trong hãng", chưa tính đến thợ hãng mà ẩu cũng như không 😃
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@Jun.88 thợ làm lâu năm có uy tín, làm vì cái tâm nữa chứ đưa thợ mới nó làm cho nhanh cho xong lấy tiền thì thua. Quan trọng không phải xấu đẹp nữa, mà là đúng với quảng cáo. 1 người khách khi đã yêu quý tin tưởng thì sau này có thêm trăm ngàn người khách nữa. Còn 1 khi mất tin tưởng thì không chỉ mất người khách đó mà còn mất nhiều người khách nữa trong tương lai do người đó đăng 1 bài phốt + tên tuổi, địa chỉ gara đó lên là xong.
zackichun
TÍCH CỰC
4 năm
@swatgibl vậy hãng người ta sáng tạo ra công thức màu sơn nó bao nhiêu tính chất trong đó,còn nhân viên hãng nào gà mờ thì nên xem xét lại cách tuyển thợ
@zackichun những hãng "sáng tạo kì công" thì không ráp ở VN, còn màu và kĩ thuật phổ thông để thợ hãng làm được thì thợ ngoài làm được, trừ một số thiết bị quá đắt đỏ thì hiếm hoặc không gara ngoài sắm được thôi.
Ướt gì có Bim để đem sơn...
@Nam Air Dạ có Mazda CX-5 sơn đổi màu cũng được mà 😁
@Nam Air Wave cũng được vậy bạn.
@Nam Air Mới đem con xe đạp của thằng cu 4 tuổi đi sơn đây này , sơn đẹp như zin luôn và được cái là không phải ra công an làm thủ tục đổi màu sơn
Dan Son
ĐẠI BÀNG
4 năm
Còn Xe Hơi,Xe Máy thì sao ta?
kylianX
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trieuniemvui Bác ở đâu ạ? Cho em xin địa chỉ sơn đc không bác?
@kylianX Cũng hóng
@trieuniemvui cho xin địa chỉ đi bác
@kylianX Em ở tỉnh lẻ chắc cho bác cũng ko đến được, nhưng bác cứ vào xưởng sơn ô tô hỏi họ làm cho
bocon1903
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sơn thì ok rồi, nhưng tháo ra lắp lại có còn được như lúc đầu.
@bocon1903 Chắc chắn là không.
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@bocon1903 đằng nào sài qua năm tháng nó cũng bị sai lệch đi. Còn không tháo dàn áo zin ra cất đó, quất dàn áo độ vào, khi nào bán xe lại lấy áo zin ra gắn lại đỡ lệch hơn chút.
@Jaywalk Đang xe oto cụ nói qua xe máy ah. Ô tô lấy đâu ra áo. Có chăng dán decal, mà đc 1 năm cũng gớm lắm. Hơn chục củ chứ ít
"Sơn đổi màu xe ô tô"
Đọc tiêu đề tưởng sơn đổi màu được =))))
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyễn Thế Viễn giống mình, vào đọc để xem ô tô nó đổi màu thế nào
@faq21106 Có đấy. Mấy a racing boy nước ngoài vẫn chơi vậy mà
hquangvn
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyễn Thế Viễn Mình có thấy một vài chiếc ở SG dùng sơn đổi màu theo góc nhìn. Mới nhìn qua thì đẹp, nhìn lâu thì thấy nó đồng bóng thế nào ấy.
tristan7684
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hquangvn mấy cái xe đó gây tai nạn ko biết tả sao
tichla
ĐẠI BÀNG
4 năm
Họ sơn trên dây chuyền và sơn kiểu đơn chiếc như thế này chắc chắn khác nhau về chất lượng nên tốt nhất là không nên làm, nếu muốn màu khác thì bán xe đi mua màu mình thích
@tichla Mấy màu bán chỉ có màu cơ bản thôi bạn, cùng là màu xanh nó có cả trăm mã màu xanh chứ dâu có giống.
Mang vào hãng cho yên tâm nhất. Chứ sơn garage ngoài mình ko có niềm tin lắm
@khobohi BIM mà mang vào hãng cũng ối tiền, thế nên chủ xe mới chọn sơn ngoài.
@mankichi0688 Đổi lại đc chất lượng và sự an tâm. Mua xe nhiều tiền thì vào hãng cho an tâm.
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@khobohi thường gara nào nhiều khách đến phải hẹn lịch lâu mới sơn được là biết nó làm ăn cũng phải uy tín mức độ nhất định nào đó, còn làm hỏng ăn thì sao mà nhiều khách được.
@Jaywalk E cẩn thận bác ạ. Đắt nhưng đảm bảo thì theo e thì hơn ạ
pionguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ăn chơi sợ gì mưa rơi! Nhưng ngại nhất thủ tục thay đổi màu sơn các chú CA cứ hỏi đổi làm gì, sao phải đổi thế nọ thế chai các kiểu, nghĩ nó chán.
@pionguyen thủ tục ko ngại bằng việc nghĩ đến cảnh xe mình bị tháo tung ra để sơn
hquangvn
TÍCH CỰC
4 năm
@pionguyen Cứ bảo thầy phong thuỷ khuyên đổi là được 😆
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@pionguyen trong qui trình đăng kí thay đổi màu sơn có mục khai báo lý do đổi màu, thường không phải lí do gì quá kì quặc thì họ đều đồng ý cho đổi màu. Nhân thân nghề ngỗng cũng là rào cản khi bị hỏi về lí do thay đổi, nếu nghề nghiệp ok thì không sao.
pionguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Jaywalk các bác ở đâu chứ! em ở HP thay màu xe khổ lắm các bác ah, mặc dù em là cán bộ xóm. Không thu nợ, không găm súng hoa cải,...
Đang chạy Audi Q5 màu nâu được 7 năm rồi, muốn đổi gió sang màu xanh lá cho hợp mệnh mà xưởng báo 30tr, tiếc tiền chưa sơn 😔(
@vodanhdaisu Không đắt đâu bạn, dán decal thôi cũng khoảng 15-18tr rồi.
@vodanhdaisu Dán decal cho rẻ đi bác.
@vodanhdaisu Bạn để 1 tháng ko rửa xe là có màu mới ngay
@sskkb Nhà mình đầu tư hẳn máy rửa xe chuyên nghiệp như hàng rửa xe luôn. Đi vài hôm thấy xe bẩn là rửa luôn ở nhà 😁
caylathap111
ĐẠI BÀNG
4 năm
thích quá mà ko có tiền mua
Sơn thì thích, nhưng ngại nhất khoản tháo lắp nhiều chi tiết quan trọng.
tuỳ sở thích và điều kiện của mỗi người, cá nhân mình nghĩ nếu thích thì cứ làm
ngox_IT
TÍCH CỰC
4 năm
Thích màu đỏ soul red crystal của Mazda nhưng đang đi Toy 😁
Bạn ơi, cho mình hỏi gara sơn xe này với. Thanks
Yamahazu
TÍCH CỰC
4 năm
Nói mích lòng, nhìn như hàng chợ!
con này màu đẹp, nhưng đợt trước mình hỏi sơn 4 chỗ khoang 1x tr ah...sơn xin đấy...dayd 29tr cao qua
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@tanthanhkt10 tùy chất liệu sơn, sơn thường, nhám hay có phủ lân tinh không...nhiều mức giá lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019