[Thủ thuật] Vui vẻ, làm việc nhiều hơn với Notifications Center Mac OS

Trưởng Anh
31/3/2020 4:42Phản hồi: 34
[Thủ thuật] Vui vẻ, làm việc nhiều hơn với Notifications Center Mac OS
Trong bài viết hôm nay xin chia sẻ với mọi người một vài thủ thuật vui vẻ với Notification Center trên Mac OS giúp các bạn có thể:
  • Đón tết nguyên đán cùng Notification Center
  • Bật tắt DO NOT DISTURB, truy cập Notification Center nhanh hơn
  • Và một số Widget hữu ích khác !!
Mời các bạn đóng góp thêm những thủ thuật hay khác ở trong phần bình luận nhé !!

Đón tết cùng Notification Center

Có một widget khá vui vẻ mà mình muốn chia sẻ với các bạn là BIRTHDAYS, cho phép các bạn có thể đếm ngược sinh nhật của những người bạn. Tuy nhiên mình không thích chúc mừng sinh nhật bạn bè lắm nên mình dùng để đếm ngược thời gian đến tết dương và tết âm !!!

Screen Shot 2020-03-31 at 11.19.10 AM.png

Widget này hoàn toàn miễn phí tuy nhiên nó chỉ cho chúng ta tối đa 3 dòng đếm ngược nếu muốn nhiều hơn thì bỏ tiền ra mua, mấy cái Widget trên Apple Store giá rẻ lắm toàn 22k với 45k là bạn có thể sở hữu rồi.

Screen Shot 2020-03-31 at 11.22.22 AM.png
Anh em lên Apple Store download về sau đó chúng ta vào App chính để thêm những ngày tháng cần đếm rồi. Có thể thêm ảnh đại diện vào cho sinh động nhé :
Screen Shot 2020-03-31 at 11.21.07 AM.png

Bật tắt DO NOT DISTURB (Không làm phiền) nhanh

Lúc làm việc tập trung mình thường bật chế độ này lên để tránh bị làm phiền bởi những noti không quá cần thiết. Thay vì việc phải click vào icon Notification rồi kéo xuống để tìm chế độ DO NOT DISTURB để bật nó lên thì

Các bạn chỉ cần giữ Option và nhấn chuột vào icon Notification là có thể bật tắt được chế độ DO NOT DISTURB một cách nhanh chóng.

Icon Notification ở trạng thái mờ mờ là DO NOT DISTURB đã được bật lên, còn đậm thì đương nhiên là chưa rồi.

Truy cập Notification Center nhanh

Dùng hot Conner

Mình dùng Hot Conner góc phải phía dưới màn hình để có thể truy cập Notification Center một cách nhanh hơn. Rất hữu dụng trong một số trường hợp mình dùng chuột ngoài

Quảng cáo

Cách cài đặt Hot Conner các bạn vào System Preferences → Missions Control → Hot Conners

Sau đó chọn cái góc 16h là Notification Center là xong nhé !!
Screen Shot 2020-03-31 at 11.33.02 AM.png

Dùng phím tắt

Các bạn có thể sài phím tắt để gọi notifications một cách nhanh hơn ví dụ mình đặt là F1. Cái này hữu ích khi anh em sài bàn phím cơ có layout khác Mac OS dùng sẽ sướng hơn.

Cách cài: System Preferences → KeyBoard → Shortcuts → Missions Control → Tích vào Show Notification Center rồi gán một shortcuts nào mà bạn thích !!

Screen Shot 2020-03-31 at 11.33.46 AM.png

Quảng cáo

Một số Widget vui vẻ khác

TODOIST

Nếu anh em sài todoist thì sẽ có hỗ trợ những công việc cần làm trên Notification Center luôn. Hoặc có thể sài Reminders của Apple cũng khá ngon nhé.

Screen Shot 2020-03-31 at 11.34.27 AM.png

Quick Calendar

App này sẽ cho chúng ta một cái nhìn tổng thể hơn về lịch trong tháng nếu bạn không thích mở Google Lịch hoặc Apple Lịch lên. Ứng dụng này có trong Apple Store nhé, cũng miễn phí cả he!

Screen Shot 2020-03-31 at 11.35.48 AM.png

Mời các bạn ĐÓNG GÓP thêm những thủ thuật hay khác ở trong phần bình luận nhé !!
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

AGE-FX
CAO CẤP
4 năm
Hay quá bạn, mấy cái thủ thuật văn phòng của bạn hữu ích lắm😃
@AGE-FX Thanks bro !!
ku này bị ám ảnh với mấy cái ứng dụng "năng suất" nhỉ? cả tháng toàn mấy bài kiểu này, vậy chắc là năng suất rồi hả anh em?

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBubsBerry HétLa |
@Trưởng Anh đổi chỗ nào? 🙄🙄🙄

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBubsBerry HétLa |
tinln
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vitozz woww. bác đỉnh quá.
@vitozz mời bác đưa ra một số chủ đề hay để các mod có thể tham khảo viết bài
Thời còn dùng máy tính k có nối mạng thì hay làm mấy trò thủ thuật trên máy tính này nọ. Giờ ngán, mở máy tính lên là làm việc thôi. Cùng lắm là thay hình nền Hàng không mẫu hạm hay chiến đấu cơ Mỹ Đế để thay đổi không khí.
nghia3d
CAO CẤP
4 năm
@from team b with love Có hình máy bay b52 ko?
@from team b with love Chuẩn là đơn giản để làm việc hiệu quả, càng rối rắm càng mất tập trung.
Mk tắt hết notifi cũng vì thế, cái nào ra cái đó thôi.
Làm thì khỏi Fb, messenger gì hết.
Cái notification này phế quá chả bao giờ đụng tới. Không bằng 1 góc action center của windows. :go:
Toni Trịnh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy trò nhạt nhẽo này tải về máy chỉ tổ thêm rối ren thôi. Mình thích nhìn vào một cái màn hình "sạch" hơn nên toàn ẩn app hết.
kid0402
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ở Notification Center mình dùng 2 widget là Calculator và World Clock, khá là tiện.
@kid0402 Chuẩn mình cũng chỉ để độc có mỗi cái cal để bấm cho nhanh
@nampd
CAO CẤP
4 năm
hữu ích, xin cảm ơn!
Ngày xưa WinXP hay chơi mấy trò này, widget rồi theme boot tá lả. Giờ qua cái thời đó rồi.
Nếu như anh đến >> Văn Mai Hương
Noti mac đẹp hơn win 69 lần , mãi thằng win k chịu update font, font xấu như chó mực,
blackcat_760
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanglong0712 font mac chỉ đẹp trên màn retina thôi nhé... trên màn fullHD tầm 25 inch thì xấu hơn cả chó mực 😆)
Hay dùng để xem thời tiết vuốt phát coi nóng lạnh sao 😆
Nếu nói tiện còn có spotlight search cũng khá tiện mà win nó k thể bằng, ví dụ search recent documents, recent photos, numbers document nó đều ra những cái mình mới làm. win thì chịu chết muốn mở lại nhớ xem m làm cái j ở thu mục nào dò dẫm. T đang dùng cả mac cả win
Thanks
Vtcnsnev
ĐẠI BÀNG
4 năm
Từ lúc dùng Mac giờ số lần mở cái noti này trên đầu ngón tay
Notification trên Windows thì không muốn dùng tới.
dung.m.ha
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình thường ko xài do quá chán mấy cái widget
blackcat_760
ĐẠI BÀNG
4 năm
công nhận các phần mềm cho mac đì dai đẹp nhỉ
robberviet
TÍCH CỰC
4 năm
Đọc Noti thôi chứ cái phần Today thừa vãi, không có thông tin gì cần thiết.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019