[win10] Không nhận ổ cứng HDD,nhưng restart lại win thì được!

zenlykoi
3/4/2020 2:35Phản hồi: 4
[win10] Không nhận ổ cứng HDD,nhưng restart lại win thì được!
Hi các bác, vừa rồi e có đi nâng thêm 1 thanh ram 4gb và 1 con ổ cứng SSD 120gb. Thông tin máy của e như sau(sau khi nâng) :

Máy e vẫn sử dụng HDD cũ và theo như ông sửa máy tính nói là máy e phải tháo bỏ ổ đĩa CD, dùng cái khay gì đó để có thể sử dụng HDD cũ đó.

Sau khi thay xong e thấy máy dùng khá ngon, nhưng có một vấn đề là thi thoảng đang dùng thì tự nhiên nó không nhận ổ cứng HDD, restart lại máy thì lại được. Lúc đầu thì cách 2-4 ngày nó bị 1 lần,cũng không ảnh hưởng lắm nên e kệ, nhưng gần đây thì nó bị liên tục, có khi được buổi tối, có khi chỉ 5p là nó lại bị.

E có mang ra cho ông sửa nhưng ko rõ nguyên nhân, nên ông ý thay cho e một cái khay khác, được 1 hôm thì nó lại như vậy. Nếu cứ như này thì mang ra sửa tiếp cũng không giải quyết được vấn đề. E đang nghĩ không biết có phải do win không? Cài lại win liệu có giải quyết được vấn đề? Tại vì máy e cài khá nhiều thứ, mà e không chắc cài lại xong có giải quyết được không nên đăng lên nhờ các cao nhân chỉ giúp e với ạ ! Thank các bác ^^
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

PhucLe0895
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đây là lỗi khi sử dụng caddy bay để thay ổ cd bằng hdd. Tình trạng này xãy ra khi bạn reset win, nếu bạn sử dụng shutdown trên win 10 sẽ không sao. Tip nhỏ, trước khi vào win bạn vào bios check nhẹ 1 cái, nếu ko thấy ổ hdd thì reset tại bios luôn, khỏi đợi vào win. Do mình cũng từng có 1 máy lỗi y như bạn.
@PhucLe0895 Thank bác nhiều nha, e sẽ thử ^^
Hoang-pm
TÍCH CỰC
4 năm
ổ cứng trên caddy lúc nhận lúc không thì là do driver không ổn định đó bạn, dùng Driver booster hay easy driver cho chạy update hết 1 lượt là ổn ngay. Trước mình có cái HP 440 G1 gắn HDD vô caddy mới mua cũng nhận được 1 lúc xong out luôn, tưởng caddy dởm xong loay hoay chạy Driver booster lại bình thường liền
@Hoang-pm Thank bác nhiều nha, hihi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019