[CSKN] Tạo USB/Ổ cứng di động chạy Win10 bằng Windows To Go

Nam Air
7/4/2020 3:15Phản hồi: 204
[CSKN] Tạo USB/Ổ cứng di động chạy Win10 bằng Windows To Go
Mặc dù đã chuyển qua dùng macOS hơn 10 năm nhưng mình vẫn thủ sẵn 1 cái máy chạy Windows, ví dụ như cái LIVA Q2 này, để vọc vạch khi cần. Chuyện không có gì đáng nói nếu như cái LIVA Q2 của mình bị nhược điểm chết người đó là bộ nhớ trong 32GB quá ít và tốc độ chậm (nó dùng eMMC chứ không phải SSD), do đó mình nảy sinh ra ý tưởng làm 1 cái Windows To Go để chạy Windows 10, vừa nhanh hơn mà dung lượng ổ cứng cũng rộng rãi hơn.

Cho anh em nào chưa biết thì Windows To Go là chức năng tạo 1 bản Windows di động chứa trong USB/ổ cứng di động, được Microsoft tích hợp trong Windows 8 trở lên. Điều kiện là anh em phải có 1 cái USB hoặc ổ cứng di động tốc độ đủ nhanh. Khi tạo xong bản WTG này thì anh em có thể cầm cái USB đó và cắm vô một PC/laptop bất kì, chọn boot USB để sử dụng, rất thích hợp cho mục đích di động và bảo mật dữ liệu riêng tư.

Để tạo Windows 10 To Go, anh em dùng cần phần mềm tạo boot USB Rufus (tải ở đây) và file ISO Windows 10, bài hướng dẫn cách tải ở đây. Về cơ bản thì nó tương tự 99% với cách tạo 1 cái USB boot để cài Windows 10, chỉ khác ở chỗ là cái USB này của anh em chứa bản Windows 10 full giống như ổ cứng gắn trong luôn, anh em cũng thoải mái cài thêm phần mềm, office, chép data thoải mái.

Các bước thực hiện dễ ẹt như sau:

Anh em chạy phần mềm Rufus mới tải về, ở mục Disk or ISO image anh em chọn file ISO Windows 10 mới tải khi nãy xong (ở đây mình dùng version 1909 mới nhất)

image option.jpg
Phần mềm Rufus nó tự động nhận USB/ổ cứng gắn ngoài, anh em không sợ bị lỡ tay format nhầm ổ cứng gắn trong đâu. Như ở đây là mình dùng 1 cái ổ SSD 120GB để tạo Windows To Go

Ở mục Image option chọn Windows To Go. Mục Partition scheme chọn MBR. Target system chọn BIOS or UEFI. File system và Cluster size cứ để mặc định là NTFS và 4096 bytes. Volume label là đặt tên cho cái USB Windows To Go.

Kiểm tra lại lần cuối các thiết lập có giống như hình này không nha, nếu chuẩn hết rồi thì bấm START

Ngồi uống cà phê chờ 15 - 20 phút cho nó tạo là xong. Bây giờ anh em có thể cắm cái USB này vô máy tính để boot.

Lưu ý: Để chạy Windows To Go, anh em cần vô BIOS của máy tính và tắt cái Secure Boot đi, sau đó chọn nguồn boot là cái USB Windows To Go này.
204 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nkcfatpig
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết rất hay. Cám ơn bạn đã chia sẻ.
@nkcfatpig Bản Windows To Go này chạy trên máy MAC chắc là nhanh lắm!
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@cheetah_fast thử đi bác ^^
Liemmobi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cheetah_fast làm tương tự rồi chỉ cắm vào mac rồi giữ option rồi boot thôi phải không bạn
Tuyệt vời
gietchetad
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyễn Vũ Đăng Khuyên ae là chỉ nên làm với ổ cứng di động, làm với usb rất hại em nó.
Hưng yh
ĐẠI BÀNG
4 năm
em hay dùng Media Creation Tool của Microsoft đỡ bị lỗi ko nhận boots
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@Hưng yh Trên win 10 có sẵn cái windows to go này. Có bác nào thử chưa? Usb mình dữ liệu nhiều quá nên lười backup quá
Hưng yh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@VAdaihiep cái đấy do tốc độ mạng ấy ạ, chắc dạo này đứt cáp =))
Hưng yh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hiếu_Sad tại e dùng cái rufus kia boot toàn lỗi thôi
Hưng yh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoàng_CV nó 5.3 GB nên chắc lâu ấy
Cám ơn mod.

Có cách nào cắm cái USB vào màn hình máy tính và dùng luôn không anh em?
mrphan
TÍCH CỰC
4 năm
@tibeo Của bác đây.
buiducchi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tibeo trước mấy năm có bán, nhỏ như cái usb, nhưng nó chỉ chạy dc win 32b, cấu hình thì yếu hay lỗi vặt, sau ko còn bán phổ thông nữa bác à
@tibeo mình đã có xài. nhưng mà chạy yếu lắm bác ơi
@bestofstrongman Cám ơn bác và anh em chia sẻ nhiệt tình.
mod cho hỏi là cần USB tối thiêu bao nhiêu GB thế ạ
@max-20091 Cám ơn bạn nhé
@Toán Cono mình cũng đang cài trên cái hDD box. tính làm uSB cho nó tiện di chuyển và cầm đi đó b
@Hơi Tinh Tế giờ USB 32GB cũng rẻ mà
muốn ngon hơn thì mua SSD 128GB về dùng 😁
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@max-20091 150k mình mua đc usb 32GB luôn. Gặp đợt sales có thể 64GB luôn
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
Mod cho mình hỏi rằng nếu tạo để gắng vào máy mac thì chọn định dạng NTFS hay định dạng máy mac và có cần phân vùng định dạng GPT không
@Liemmobi mình dùng Rufus tạo như này vẫn chạy đc trên Macbook pro 2015 nhé, còn các đời có chip T2 thì mình k rõ
nhớ set Partition là GPT, Target system là UEFI nhé!
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
@alexnam Ok thanks bác nhé mình có 1 ổ cứng muón tạo phân vùng cài win cắm vào máy mac để boot win dùng hihi
Có cài thêm được các chương trình khác như mình muốn cho vào ổ cứng có bản win to go k cụ. Nếu được thì k cần đem máy tính theo chỉ cần đem ổ này là đủ.
anhtuanlqd
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Osmopure Mac cũng làm được, miễn là cắm trên máy mac hỗ trợ os đó.
ctrl c
TÍCH CỰC
4 năm
@xấu-là-cái-tội FIle ghost thì phải tạo ghost đa cấu hình thì mới nhận được trên mọi máy.
Cơ chế win 10 thì nó sẽ tạo bản win mà ko có driver, khi cắm vào phần cứng mới nó sẽ bắt đầu cấu hình driver.
Giống như bạn tháo 1 ổ cứng win10 cắm vào 1 máy tính khác, nó sẽ cấu hình lại driver sau đó mới boot đc win lên
@thiennlt vậy nó có cơ chế xóa driver của 1 máy sau khi dùng xong không? nếu không mang đi cắm nhiều máy khác nhao là dung lượng bị phình to lắm nha
robberviet
TÍCH CỰC
4 năm
Bao giờ có USB chuẩn mới nhỉ? Chứ 3.0 chậm quá.
Toán Cono
ĐẠI BÀNG
4 năm
@robberviet Dùng 3.1 cũng được bác, nhưng mà còn phải xem cái PC cấu hình của nó như nào, đời main thấp quá là cũng không chạy được :v
@robberviet 3.1 Gen2 nó lên tới 10Gbps, hoặc chờ USB 3.2 phổ biến (20Gbps)
Giờ USB 3.1 cũng nhiều lắm rồi, tốc độ đọc tuần tự khoảng >400MB/s tương đương SSD SATA3
Bác tham khảo dòng SanDisk Extreme Pro
Mà như vậy bác còn kêu chậm thì chờ 3.2 😁

Ko ngại to thì bác tham khảo giải pháp xài SSD NVMe cùng box sang USB. Tốc độ cũng xấp xỉ 10Gbps đấy
robberviet
TÍCH CỰC
4 năm
@trantuananh1996 Do mình ít cập nhật rồi, có mấy cái 32GB, 128GB toàn 3.0 =))
zaizai_vjp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@robberviet bản thân cái chuẩn usb còn nhanh gấp mấy lần SSD Sata, chỉ là vì vấn đề chi phí nên chẳng ai sản xuất usb đạt xấp xỉ tốc độ lý thuyết như ssd cả
@robberviet đỉnh nhất thì Thunderbolt 3, mà bèo hơn tí thì USB 3.2 hoặc 3.1 Gen 2 😁
3.0 mình thử rồi chậm lắm, 3.1 Gen 2 10Gbps thì đỡ hơn
kidsida
ĐẠI BÀNG
4 năm
Phần chọn MBR hay GPT thì còn tùy vào máy nha, như con Acer swift 3 thì chỉ chạy GPT trên UEFI
nhimret
CAO CẤP
4 năm
@kidsida vào bios xem có bật legency lên dc không, chứ nguyên tắc phải hỗ trợ cả 2
kidsida
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhimret Ko có bác, chỉ hỗ trợ UEFI, e cũng tưởng như bác, mò cả buổi trời, cắm boot ko lên
ctrl c
TÍCH CỰC
4 năm
@kidsida Bấm Alt+E trong rufus để chọn được tạo USB Dual boot
kidsida
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thiennlt Thank bác, có dịp thì thử.
mặc dù cũng biết lâu rồi nhưng cũng cám ơn bác, mà ko hiểu sao chứ 32gb mà thấy ít 😂
Làm mình nhớ đến linux. Trước dùng linux hay xài kiểu này.
này giống như win pe đúng không?
nhimret
CAO CẤP
4 năm
@daot096 chuẩn 😃
cứu hộ thì dùng tạm mấy cái bộ boot cũng đc :v trừ khi đem đi sử dụng kiểu di động thì mới tạo To Go cho tối ưu
Bài viết ý nghĩa. Lưu lại để lúc cần thì vọc vậy!
princez
CAO CẤP
4 năm
Hôm trước làm thử với con USB mà tự dưng thấy fail, rồi kiểm tra lại dùng đủ mọi cách usb không thể truy cập vào được nữa @@ dù "list disk" vẫn nhận ra đầy đủ dung lượng.
@princez Do USB của bạn chậm quá nên không hỗ trợ WTG
lethaokt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@princez format lại usb đi bạn. nó đang bị phân vùng boot ẩn nên ko truy cập đc.
princez
CAO CẤP
4 năm
@Nam Air USB của mình là hp x755w, tốc độ 3.0 mà
princez
CAO CẤP
4 năm
@lethaokt Không cho format luôn ấy, dùng cả soft chuyên partition rồi như minitools mà không dc
Mình tạo từ hồi Win 8 cơ mà chỉ dùng cứu hộ thôi
USB 8G là dùng được hả bạn??
anhquocpd
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trước đây mình cài trên HDD nhưng tốc đọ chậm quá, full disk liên tục.
Cách của mod muốn khởi động trên Mac chỉ cần ấn nút option và chọn boot từ win to go là được phải không mod?
@anhquocpd Để mình thử nha
đã từng làm nhưng lại fail, mac k nhận 😆 dù đã tắt security chip t2
@tobe2405 Mac phải cài theo kiểu bootcamp nha
@tobe2405 của mình macbook pro 2015 không có chip T2 chạy ngon lành bạn à 😃) mình để 1 cái usb như này chuyên để lúc cần win thì boot vào, đỡ tốn ổ cứng
@Nam Air mac e có 256gb ssd thôi, e muốn dùng dạng windows to go thế này hơn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019