#Covid19: Những việc nên và không nên làm sau khi hết cách ly

Didu
23/4/2020 3:31Phản hồi: 71
#Covid19: Những việc nên và không nên làm sau khi hết cách ly
Thời gian cách ly đã hết nhưng không có nghĩa chúng ta đã an toàn với coronavirus. Trong thời gian này, dù đi ra ngoài đi làm hoặc đi chơi nhưng anh em nhớ những điều nên làm và không nên làm bên dưới để tránh khả năng lây nhiễm dịch bệnh. Quan trọng nhất, vẫn cần rửa tay thường xuyên và đeo khẩu trang khi ra nơi công cộng và tránh tối đa tiếp xúc đông người.

Vẫn đeo khẩu trang và rửa tay thường xuyên

Khẩu trang để ngăn lây nhiễm cho người khác và ngược lại khi tiếp xúc gần, còn rửa tay là biện pháp vệ sinh tối thiểu. Hết cách ly nhưng anh em vẫn phải đeo khẩu trang khi ra ngoài và rửa tay nhé. Có thể virus vẫn còn ở đâu đó nên khi tiếp xúc, cầm nắm bất cứ đồ vật gì cũng nên rửa tay thường xuyên với xà phòng. Trong thời gian này cũng nên hạn chế những cái bắt tay trong công việc hoặc khi ngồi nhậu.

Không tụ tập đông người

Cách ly đã hết nhưng các hoạt động giải trí như quán bar, karaoke, hoạt động thể thao đông người vẫn bị cấm tới 30/4 nên tạm yên tâm. Nhưng nếu có thể, anh em cần tránh tối đa những nơi đông người vì nó vẫn rất nguy hiểm và tiềm tàng khả năng nhiễm bệnh. Quán bar chưa mở nhưng anh em cũng không nên rủ hoặc tụ tập bạn bè ở nhà, hãy chờ thêm 1 tuần nữa rồi xõa cũng chưa muộn.

Theo dõi thông tin về tình hình dịch bệnh

Tinh tế vẫn hàng ngày cập nhật thông tin dịch bệnh tại VN và toàn cầu bằng cả chữ và giọng nói, nên anh em nhớ theo dõi. Cập nhật thông tin sẽ giúp chúng ta biết tình hình đang ở mức nào, khu vực nào có người nhiễm mới để tránh, hoặc các chuyến bay đã mở lại hay chưa để lên kế hoạch trong thời gian tới.

https://tinhte.vn/corona/

Thêm nữa, do hiện tại mọi thứ vẫn chưa trở lại bình thường như trước nên anh em cũng phải cập nhật thông tin để rõ hơn.

Không gặp người mới, người lạ

Một lần lên 1900 chill cùng Bích Phương
Trừ những trường hợp cần thiết thì trong lúc này, không nên tiếp xúc những người lạ hoặc không quen biết. Nếu là công việc thì nên đeo khẩu trang và tránh tiếp xúc quá gần. Các bạn làm cửa hàng nhà hàng thì nên đeo khẩu trang trong suốt giờ làm và rửa tay thường xuyên. Anh em đi thang máy thì vẫn hạn chế nói chuyện và phải đeo khẩu trang.

Đừng vội lên kế hoạch đi chơi, du lịch

Có thể nhiều bạn đã nghĩ ngay tới việc lên kế hoạch đi chơi nhưng trong lúc này thì điều đó là không nên. Chúng ta chưa biết thế nào vì rất có thể dịch sẽ lại bùng phát ở một nơi nào đó và cách ly lại tái diễn nên để thuận tiện nhất cho bạn và cho mọi người thì không nên lên kế hoạch bây giờ. Ngay cả những chuyến đi ngắn bằng xe hơi, xe máy cũng cần hạn chế và ở yên tại chỗ.
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sáng nay đi làm thì thấy một ông ra đường k đeo khẩu trang, hiên ngang băng qua đường và hắt xì như ở chốn k ng. 2 ông khác thì ngồi sát bên nhau một cách ngạo nghễ, k đeo khẩu trang, nói chuyện to nên khả năng 2 lão này cũng trao đổi nước bọt qua lại với nhau k ít. Dân trí của ng trung - lão niên kém quá.
Abu Dabi
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Nếu bạn thấy 1,2 người vô ý thức không đeo không trang mà bạn vơ nguyên một thế hệ là dân trí thấp thì bạn gọi đám tây lông, nhật lùn, do thái dúi không đeo khẩu trang ra ngoài đường tụ tập là gì hả bạn? Ở Việt Nam tôi vẫn thấy đám tây lông ra đường ko đeo khẩu trang đây. Đề nghị chính phủ có chế tài mạnh với đám người này, đây là nguy cơ lây nhiễm cao cho xã hội.Thờ tây lông là đây chứ đâu.
Fei-Long
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Abu Dabi Đọc nhanh bị vấp ngay chữ "không" suốt, 😂
minhtuandang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love Dân trí ai kém vậy bạn ?
nghe.si
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love Bạn gom cả ông bà cha mẹ đẻ ra bạn vào nhóm ít học đó ... không biết học được đến đâu mà viết dc cái comment như thế này ...
doanhkhoi
TÍCH CỰC
4 năm
Công ty vẫn áp các quy định riêng lên nhân viên, và bắt buộc phải tuân thủ. Nếu có vi phạm là xử lý ngay.
@doanhkhoi Oh, nên vậy chứ lỡ dính cái lại khổ.
doanhkhoi
TÍCH CỰC
4 năm
@vrthanh Chỉ một vài cái miệng thích tám chuyện sẽ dễ dẫn đến vài ngàn cái miệng nhịn đói, phải gắt thế thôi
TuHoangVanBG
ĐẠI BÀNG
4 năm
@doanhkhoi vâng, và công ty mình cho nhân viên nghỉ việc bớt để tránh quá đông, lây nhiễm virut, Trong đó có mình...kk
mapumario
ĐẠI BÀNG
4 năm
@doanhkhoi Cũng nên như thế cho nghiêm, vì cộng đồng và người thân mình nữa 😀
hongquan1975
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vẫn phạt 300k khi không đeo khẩu trang
@hongquan1975 Giờ nhiều người ra đường dễ quên nên số tiền phạt thu chắc khá
hongquan1975
ĐẠI BÀNG
4 năm
@samsung focus Đúng rồi bạn, đi du lịch mà cũng bị phạt, nói chừng nào xuống xe mới đeo mà ko chịu, mất 300k
@hongquan1975 Chưa hiểu lắm, giờ này bạn đi du lịch? Và bạn xuống xe máy hay oto? Bạn vẫn chưa hiểu rõ ý nghĩa của việc phòng chống dịch lây lan ra cộng đồng. Cách bạn đang làm rõ ràng là đối phó chứ không có ý thức phòng chống cho bản thân và xã hội.
CooperLuong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Chưa tinh tế ! Ý bạn ấy là ngồi trên xe hơi cá nhân thì ko càn đeo?
tuilait
CAO CẤP
4 năm
Vẫn tiếp tục bắt con sóc bỏ vào lọ. HAHA
Những người ý thức tốt thì không nói, nhưng xã hội mà, sẽ có những người vô ý thức. Chưa gì đã nôn nóng giảm cách ly. Nếu có chuyện là sẽ toang. Haizz
chắc chắn là mình sẽ làm những việc đó rồi, thời gian này là nhạy cảm, không nên chủ quan. Theo mình phải từ 1-2 tháng nữa mới có thể quay lại bình thường được
@BlackBerryz Thê giới bình thường lại mới yên tâm được.
@vrthanh chính xác, châu âu với mỹ bình thường xong mở cửa trở lại thì mới bình thường được
Kitara031
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ad @Didu ơi, khẩu trang mua ở đâu thế, cho xin link với. Loại này sử dụng nhiều lần đúng không??
TrHH
TÍCH CỰC
4 năm
Em thì ngủ cả ngày
Tóm tắt: vẫn như cách ly.
@caffeinezzZ Giảm thôi mà bác, đã ngưng đâu.
hoang559
TÍCH CỰC
4 năm
@caffeinezzZ dịch chưa hết
Nghe mọi người tâm sự về những việc sẽ làm sau khi hết dịch làm mình liên tưởng đến bài hát "Một mai giã từ vũ khí", hoặc bài "Đồng đội".
"Bạn tôi cho hay sau này xong chiến đấu. Sẽ lên nông trường sớm hôm trên đồng lái máy cày."
Thấy nó thật đẹp.
Duong70
TÍCH CỰC
4 năm
Đeo khẩu trang nơi công cộng và rửa tay thường xuyên là điều không thể thay đổi dù hết dịch
@steven.bctn91 Đeo khẩu trang thì thành thói quen rồi vì đường sá ở VN bụi ko thở nổi, chứ còn rửa tay thường xuyên thì e là sẽ ngày một ngày hai.
@hakuruno nó thành thói quen bác ơi, như em bây giờ đi đâu cũng rửa tay, trong người luôn thủ sẵn lọ nước rửa tay khô
chỉ mới hết lệnh cách ly thôi, mọi người từ từ và cẩn thận. Vì vẫn chưa biết được hoạ phúc ra sao @@!
Dù sao thì cũng thay đổi thói quen, hết dịch cũng phải thay đổi, đảm bảo vệ sinh sạch sẽ hơn
Anh em bình tĩnh nha, kẻo lại thành bạn với em Nhung nha. kkk
BB_Minh
TÍCH CỰC
4 năm
Cái cuối cùng rất quan trọng. Đừng lên kế hoạch tụ tập, ăn uống, nhậu nhẹt nữa. Say xỉn, tan nạn giao thông.
mình thì tạm bỏ thói quen uống cafe sáng ở quán quen vì quán khá đông
@gnuhuuh Kiếm quán vắng uống đi bạn, hihi
@vrthanh mình tự pha cafe ở nhà rồi mang theo luôn, lên cty ra góc ngồi 1 mình làm 1 điếu rồi vào 😁
Nhà có trẻ e ko hút dc :p
@gnuhuuh Khói thuốc ly cà phê :D
@vrthanh Riết quen rồi bác ạ.
Bổ ích
bachang91
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không lên kế hoạch du lịch chắc khó...vì bị giãn cách xã hội bữa giờ!
Mr BĐT
ĐẠI BÀNG
4 năm
Quan trọng là ý thức mỗi người thôi bác ơi.Những ng k có ý thức thì có nói gì cũng k thấm đâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019