A13 trên iPhone SE 2020 được giảm xung để tiết kiệm năng lượng

vn_ninja
24/4/2020 2:11Phản hồi: 137
A13 trên iPhone SE 2020 được giảm xung để tiết kiệm năng lượng
Về lý thuyết, iPhone SE 2020 là sự kết hợp hình dáng của iPhone 8 cộng với camera của iPhone Xr và chipset của iPhone 11. Với con chip A13 Bionic, nhiều người dùng đã rất hân hoan vì có thể trải nghiệm được hiệu năng của iPhone 11 Pro Max với một mức giá phải chăng hơn rất nhiều. Nhưng mới đây điểm số của iPhone SE được tiết lộ trên Antutu đã cho thấy một cái nhìn khác về con chip này.

Điểm tổng thể là 492.166, thấp hơn series iPhone 11 của năm 2019 (hơn 500k điểm). Nhìn kỹ vào dòng cấu hình CPU, ta thấy A13 trên SE gồm 2 nhân hiệu năng 2,66GHz và 4 nhân hiệu quả 1,73GHz. Về cụm nhân hiệu năng thì hoàn toàn tương đồng với A13 trên iPhone 11, nhưng có vẻ cụm nhân hiệu quả đã bị giảm xung từ 1,8GHz xuống 1,73GHz.

Nhìn vào bảng tổng sắp ở trên cho thấy hiệu năng CPU và GPU của iPhone SE 2020 chênh lệnh không nhiều so với iPhone XS và XS Max chạy trên con chip A12 Bionic. Thứ SE vượt trội ở đây là tốc độ bộ nhớ với 77.968 điểm, tương đồng với iPhone 11 series.

Có lẽ Apple làm điều này để tiết kiệm năng lượng cho iPhone SE, vì cơ bản SE mang con chip của năm 2019 nhưng lại mang dung lượng pin của năm 2017 với chỉ 1821mAh, nên hạ xung để tiết kiệm pin cũng là hợp lý. Tuy nhiên với mức giá 399 USD, hiệu năng của SE hoàn toàn vượt trội so với các đối thủ cùng phân khúc, đó là chưa kể đến màn hình có độ phân giải không cao sẽ giúp hiệu năng còn tốt hơn nữa.

Theo: GSMArena
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng có vẻ...ra gì đấy chứ nhỉ? Ăn đứt con SE 2016 của mình 😆
ngoisaole
TÍCH CỰC
4 năm
@.SWAT. 2016 thì quá cũ để nói rồi 😁
anhlau87
TÍCH CỰC
4 năm
@.SWAT. Bán lại cho em đi bác ơi. Kk
Đang giữ 5s, thêm con SE cũng k sao.
@anhlau87 Mình dùng SE để liên lạc,xem vài thông tin.Ipad để giải trí.SE 20 chưa thuyết phục đc mình đổi đời!
😂
Lấy ca
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có hạ xung thì anh cũng ko ngán ai cả 😁
@Idol1990 Bạn lầm to. Ko gmap thì apple cũng chết. Còn thằng tàu hu quây càng chết vì phụ thuộc quá nhiều vào google. Đừng cuồng tàu quá mà sinh hoang tưởng bạn ơi
Idol1990
TÍCH CỰC
4 năm
@denmilu Mình ghét nhất ai gọi mình cuồng tàu.
Và mình cũng ghét nhất thằng nào cuồng Mỹ. Đời mình chỉ cuồng cặp núi của bạn gái thôi.
Chết hay không? Hồi sau sẽ rõ.
@Idol1990 Cuồng quá thì sẽ tin nó ko chết. Thế nhé bạn.
Idol1990
TÍCH CỰC
4 năm
@denmilu Thế mới là khờ.
Trên đời, chả có gì là vĩnh cửu.
Vẫn là rất mạnh
Vẫn là bá đạo. Nếu pin trâu 1 chút thì quá ngon.
@ark_ff9 Pin của con này là pin của năm 2014 (trên iPhone 6) thì đúng hơn là pin của năm 2017. Dung lượng này chỉ cần tình trạng pin xuống dưới 90% là cảm thấy rất tệ rồi. Mình đang dùng 6S đây và mình tự hứa với bản thân sẽ ko bao giờ mua dòng iPhone 4.7-inch nữa. Bây giờ pin đang 84% và lúc nào cũng phải kè kè cái sạc, mới dùng đc 2 năm chứ đâu nhiều, toàn xài Wi-Fi và ko chơi game. Con Galaxy S20 (bản nhỏ) kích thước ko lớn SE 2020 là bao mà vẫn nhét đc quả pin 4000mAh đấy thôi. Chí ít thì con SE 2020 cũng có thể nhét đc quả pin 2500mAh, con iPhone 11 Pro Max dày vậy mà có ai chê xấu đâu?
ark_ff9
CAO CẤP
4 năm
@causelove94 Dung lượng thì bằng nhưng từ năm 2014 đến giờ 6 năm rồi mình tin công nghệ pin đã tiến bộ lên nhiều.
@ark_ff9 Công nghệ pin bao nhiêu năm nay có thay đổi đâu bạn, chỉ có công nghệ sạc là thay đổi thôi. Hiện tại tất cả các hãng đều đang nâng dung lượng pin để cải thiện thời gian sử dụng. Còn những công nghệ pin mới vẫn đang ở trên giấy tờ và phòng thí nghiệm ko biết đến bao giờ mới thương mại hóa kìa!
Idol1990
TÍCH CỰC
4 năm
@causelove94 Pin trâu là còn lâu mới giảm hiệu năng để thay máy.
Bt thôi, a13 có hạ nữa cũng vẫn đủ mạnh, vs 400 usd dc 1 con chip mạnh vậy là quá rẻ rồi, đâu phải bỏ những 1400 usd chỉ để dùng con chip lởm đến mức lỗi cả màn hình😃
@Carole&Tuesday Bạn nói chuyện quá tử tế với thg đó rồi. Nó chuyên đi cà khịa SS nói riêng và Android nói chung. Giải thích làm gì cho mệt. Nick clone của nó là @AGE-FX. 😃
@maidng Chứ không phải mở mồm ra là bị chửi nên lui về sau rồi hả, chứ lúc trước bài nào của Apple thì đều thấy ở bình luận #1 hay #2 mà 😃)
@Carole&Tuesday Vấn đề lỗi này chỉ xuất hiện trên dòng xịt lốp cũng như lỗi camera chỉ trên cảm biến ảnh ss thôi😃
@maidng Thế chú ko phải anti cuồng ah😃 bài nào cũng cắn, sao hno bài loiix của ss ko thấy mặt đâu, hèn thế😃
HUNG VN
CAO CẤP
4 năm
Tầm này quá OK, vừa ý.
Làm con pin trâu hơn tí chắc sẽ bán được nhiều
Thanchet92
TÍCH CỰC
4 năm
@tanthanh2009 Pin trâu hơn thì phải to hơn dẫn đến phải thiết kế lại và có thể ảnh hưởng đến doanh số của XR.
Kingsman94
ĐẠI BÀNG
4 năm
ip 11 của mình test cái antutu này còn được có 470k đây
Thuyết âm mưu: Nhiều người thắc mắc tại sao lại nhét A13 vào con này làm gì, khi các phần cứng kia rách nát quá ko đủ làm đất dụng võ cho con chip này. Giờ thì đã có câu trả lời: nếu chủ thuyết Apple hạ xung A13 trên iPhone SE là đúng, thì có nghĩa con A13 này là hàng cùi để phân biệt vs hàng xịn trên bọn 2019.

Tuy nhiên, vì 99% người dùng ko biết điều này. Thậm chí trước khi thông tin này được đưa ra, 99.98% đều nghĩ rằng hiệu năng con này phải ngang vs bọn 2019 vì cùng mặc quần chíp A13. Vậy nên Apple đóng cái mác A13 bên ngoài sẽ có tác dụng marketing rất lớn, như 1 key selling point sống còn cho sản phẩm mới, khi mà mấy chỗ khác toàn vá chằng vá đụp công nghệ cũ, linh kiện lỗi thời.

Tự nhiên có 1 em loli nhỏ nhắn xinh xắn, ăn mặc rách rưới, hơi bốc mùi ẩm thấp tồn kho, lại mặc cái quần chíp có logo A13 sáng chói như mặt trời chân lý, liệu có khiến con người ta tê tái mà nâng niu ngay ko. Còn thực tế quần chíp đó có phải hàng nguyên bản ko hay đã xài vải kém chất lượng. Chỉ Apple biết.

Chứ nếu lắp nguyên bản A11 hay A12, chưa chắc đã tạo hiệu ứng marketing về hiệu năng như A13. Mà cả khi bóp A13 xuống = bọn nó, dùng cũng có thấy khác quái j đâu khi môi trường xung quanh toàn bọn công nghệ lưu ban (thằng A13 là thằng triển vọng nhất đám). Thế nên chim cút mới chọn option A13 hạ xung.

Quả là cao tay. Tất nhiên đó là khi cái kết quả benchmark kia là đúng thật. Thuyết có 50/50 cơ hội trúng. Hi hi.
@AmbitiousMan Cái này chiêu apple mà, đặt sll chip để giá thành sản xuất rẻ rồi tận dụng xài nhiều lần. Ngay cả ipad pro mới 2020 gì thì cũng là chip cũ khoá core giờ mở core ra đặt tên mới. chiêu này apple xài lâu rồi. ngay cả màn hình ip8 cũng tận dụng lại luôn.
Hồi xưa còn có vụ ipad2 sau 1 thời gian vắng bóng rồi đột ngột bán lại cho hết hàng xong ngưng.
Grapes
ĐẠI BÀNG
4 năm
@AmbitiousMan Nước đi cao tay phải là SE Plus màn 5.5, A13 không bóp xung, giá 499 USD.
SE này đã là gì.
Venomm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@AmbitiousMan Có khi mấy con a13 này là hàng kém phẩm chất hơn nên được đùn xuống
@AmbitiousMan Sao cao tay bằng Sàm dụ doanh nhân mua điện thoại đầu bảng gắn chíp thứ cấp với giá siêu cấp.
Là A13, nhưng k phải A13, nhưng lại là A13.

Cmt của mình trong bài
quả thật k sai. K biết lần này Apple có bị kiện như hồi iOS11 hay k?
@from team b with love Quan trọng có thắng kiện ko, chứ bị kiện ai chả bị, bill gates còn bị kìa😃
Vậy là mang vỏ chip A13 nhưng hiệu năng thực tế chắc cũng same same iphone 8 Plus hả?
@Mr Special One Đọc kỹ bài đi bạn. Bài cũng ngắn chứ có dài lắm đâu mà lười đọc dữ.
@Mr Special One Pin dùng lâu hơn, cam XR thì cũng đc. Hiệu năng ngán mấy ai đâu.
@Mr Special One Chán thanh niên đã ko biết còn ít đọc😃
Kenny 909PV
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giảm cũng không sao. Ai chơi game mà chọn cái này. Dùng iphone quan trọng nhất cái logo.
leonheart79
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kenny 909PV 🤣🤣🤣🤣🤣
ark_ff9
CAO CẤP
4 năm
@Kenny 909PV Logo iphone giá 3 nghìn 1 cái ngoài chợ bán đầy.
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
Dị thì thôi chứ cắt giảm gần hết rồi 😌
vuongchihieu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mất hứng mua lun.thôi đành yên phận v ip7
QPR
TÍCH CỰC
4 năm
Càng bền chíp.
Khoẻ quá
Nếu nó làm cho quả pin khoẻ gấp đôi thì tạm ổn. Còn ko thì đây là cái iphone tệ nhất mà apple từng sản xuất
@minhtuan7610 Thân máy ko quá nhỏ, màn lại nhỏ chắc vẫn nhét được viên pin tầm trên 2k chứ nhỉ.
@minhtuan7610 Trc xr ra cũng có ng nói như bạn, cuối cùng thì sao nhỉ😃
@haichin Đơn giản nó chỉ muốn ăn lãi nhiều nhất có thể, dư sức nhét viên pin tốt hơn + sạc nhanh , có thể tạo 1 cái máy backup cho khá nhiều ng và thêm 1 cơ số ng mua làm máy chính chỉ cần pin khoẻ và ko quá đề cao việc giải trí
Nhưng vì lợi nhuận, apple đã mặc nhiên dùng phần cứng cũ( thay đổi duy nhất là con chip a13 phải hạ xung) nói chung đây là con điện thoại apple tệ nhất mình từng thấy , xét trên phương diện 1 thiết bị sản xuất năm 2020 dành cho ng trẻ, có phong cách sống tự do, sáng tạo.
hongphuc9x
TÍCH CỰC
4 năm
Đầu voi đuôi chuột
Liệu có cập nhật phần mềm tăng xung đt ko nhỉ 😆)
@megatroll Bạn hỏi rất hay. Thực ra là nó auto turbo boots nhé, xung đơn nhân ko bị giảm. Đa phần tác vụ chạy đơn nhân, mà điểm đơn nhân nó vẫn tương đương A13 trên 11pro. Và tất nhiên vả nát mặt đơn nhân của bọn adroid =]]
@megatroll Các bạn khổ d*m vs mấy con số chi, táo đã ko thèm nói đến thì mình quan tâm làm gì. Mua táo để dc xài khoẻ, chỉ khi nào mua s20ultra ms phải dùng não xác định xem máy xịt lốp hay snap thôi😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019