Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Chia sẻ cách đi xe không bị sai làn đường & vạch kẻ đường

Enzo Le
25/4/2020 6:59Phản hồi: 82
[Video] Chia sẻ cách đi xe không bị sai làn đường & vạch kẻ đường
Vừa rồi mình có chia sẻ về Cách phân biệt lỗi đi sai làn đường và sai vạch kẻ đường, để anh em có thể nắm được những thông tin cơ bản về 2 lỗi này. Tuy nhiên, có lẽ vì chữ nghĩa lý thuyết luật lệ này nọ dễ gây nhầm lẫn quá, cho nên hôm nay mình sẽ làm thêm video này để chia sẻ với anh em cảnh chạy xe thực tế ở ngoài đường luôn. Trong video mình sẽ di chuyển bằng xe máy ở nội thành Sài Gòn, và sẽ chỉ ra những điều mà anh em cần lưu ý! Mời anh em cùng theo dõi nhé!

82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anhvu14
TÍCH CỰC
4 năm
Biển báo vẽ hình rõ thế ông nào đi sai chứng tỏ toàn mua bằng. Mà cái này nó đơn giản vậy cũng làm cả videos hướng dẫn cho mất công ra. Cứ tốn tiền phạt nhiều lần là tự nhớ hết chứ xem như này như nước đổ đầu vịt thôi 😆
GiT
TÍCH CỰC
4 năm
@Anhvu14 Câu view, ít nhất như mình với bạn là được 2 view rồi, nếu bạn vào đọc phần trả lời này là được 3 view... 😃)
khoamach28
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Anhvu14 Đa phần xe hơi mới học đàng hoàng bác ơi, chứ xe máy thì lên chạy đc vòng số 8 là về lấy bằng rồi =))
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@Anhvu14 Chắc bạn chưa đi thi lấy bằng bao giờ nhỉ.
Xe ô tô thì muốn đậu cũng không dễ, rớt vài lần là bình thường.
Còn xe máy mù chữ cũng có thể thi đậu phần lý thuyết. Còn phần thực hành chỉ cần qua vòng số 8 xem như cầm chắc đậu & gần như giám khảo không theo dõi người thi nữa. Còn luyện thi... 30p thì nắm cái gì được đâu. Khâu thi cử của xe máy còn cực kỳ dễ dãi nên... ra đường thấy đó...
Anhvu14
TÍCH CỰC
4 năm
@Vmemory Mình có bằng từ 2009, bằng EU, chạy cả thế giới. Chạy cũng chục năm nay chỉ ăn phạt chạy quá tốc độ chứ chưa bị mấy lỗi cơ bản sai làn. Mấy cái này mà cũng để bị phạt thì chỉ có mua bằng nên mới không hiểu biển báo. Cho thêm bạn cái ảnh làm dẫn chứng.
Biển báo là của tụi Sở Giao Thông làm, bắt lỗi và kiếm tiền thuộc về tụi áo vàng và vài năm nay có thêm tụi Sở giao thông nữa, chấm hết
Ở VN tôn trọng làn đường là cái gì đó xa xỉ, mấy chỗ làn dành cho rẽ trái rẻ phải toàn bị chiếm dụng. Khúc Phạm Văn Đồng rẽ phải sang Phan Văn Trị có làn rẽ phải có gạch chéo ở mặt đường để cấm dừng mà toàn người đi thẳng chui vào dừng chờ đèn đỏ, nghĩ ý thức mà nó chán.
hitaru02
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xuantruong1992 Nhiều ng ko hiểu ý nghĩa nó là gì luôn ấy chứ k phải là k có ý thức kk
@hitaru02 Ở phần vạch lưới đó có cả phần chữ luôn bác.
Em đi đoạn này thường phải dừng lại vì bị bít hết lối rẻ phải. Bực bội lắm
@xuantruong1992 vạch đó hình như bắt chước ngoài hanoi ,dành riêng cho quẹo fai 😁
Cảm ơn mod
hongquan1975
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cần thơ mấy chỗ rẽ đều có hàng rào nên không lấn lane được
Kết Nhi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hongquan1975 vẫn có nhiều đứa mù đậu nhé! hôm nào công có lùa 1 đám chừng chục em thì mới bỏ được !
hongquan1975
ĐẠI BÀNG
4 năm
@darkdemon85 Đúng rồi bạn
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@hongquan1975 HCM cũng có rào Nhưng sau vài năm người ta rút được kinh nghiệm là lấn lane trước khi tới hàng rào nên giờ kẹt xe gấp nhiều lần
hongquan1975
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vmemory Kiểu nào dân cũng giải quyết được 😀😀😀
Cái này mà vẫn phải học hướng dẫn này thì chỉ có 2 khả năng:
1. Chưa đi thi bằng lái bao giờ
2. Có bằng lái rồi nhưng là mua
Chứ học luật rồi thi có hết mà
Mọi người cho mình hỏi ngã 3 chữ T bật xin nhan sao cho đúng? Đi từ hướng dưới chữ T lên rẽ trái vào.
Trước khi tới ngã 3 mình xi nhan trái, đến giữa ngã 3 thì chuyển sang xi nhan phải. Đó giờ mình xi nhan như vậy, không biết đúng không.
SmartSelect_20200425-222208_Samsung Notes.jpg
@Ma Vương _ MT Khi rẽ trái hay chuyển làn trái bật bên trái, khi vào đúng làn thì tắt ngay, bạn đã có một đông tác thừa khi đến giữa ngã 3 lại phải chú ý để bật xi nhan sang phải Bạn dễ mất tập trung và dễ gây tai nạn ...( Ý của bạn là rẽ trái rồi lấn sang lề phải?)
Có vài trường hợp xử lý:
- Đường mỗi bên 2 hay nhiều làn , bạn rẽ ở làn nào thì phải giữ làn đó , không được chuyển làn trong khi rẽ hoặc Chuyển làn khi băng qua một ngã tư...
- Đường mỗi bên một làn chú ys những Xe cùng rẽ trái bên cạnh bạn , đừng lần về phía họ khi đang rẽ , sau khi chạy thẳng bạn mới mở xi nhan nêu muốn ép vào lề phải , còn không thì đừng bật xi nhan phải...
@Lê văn zyx ko fai cảm hứng
xinhan trái là ok rồi ,nhưng tới tim đường ,cái xinhan trái ko cần thiết nữa ,mình chuyển qua xinhan fai để báo cho xe biết là mình sắp nhập lane
@Ma Vương _ MT hồi trc mình cũng xinhan vậy .sau này có đèn hazard nên ưu việt hơn
ban đầu trái ,sau đó tắt xinhan ,bật hazard .cả 2 hướng đều đc nhận tín hiệu 😁
huyenblade
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ma Vương _ MT Không có biển báo hay đèn giao thông thì muốn rẽ đâu xi nhan đó sớm chút thôi. Đừng có phóng thẳng là đc.
tronghpfc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hình minh họa cho đoạn sai làn đường không đúng bạn ơi. Đó là biển R 415 biển gộp làn không có chức năng phân làn, vì thế nếu bạn bị bắt lỗi sai làn cứ mạnh dạn cãi hoặc xin biên bản để khiếu lại. Tất nhiên để đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông thì nên đi đúng làn của mình
DD.Du
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tronghpfc Hôm trc có ông nào đăng bài
Cũng nhét cái biển 415 vào kêu đi sai là bị SAI LÀN làm e tưởng sửa luật r chứ 😆
khoanvvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lắp ko đủ gương, phạt
Đi đường nhiều thì quan tâm vạch 2.2 và 3.1, chạy nhiều người không rõ 2 vạch này chạy rất khó chịu.
hiepleebrvt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vẫn có video như này để chia sẻ kinh nghiệm, ông nào bảo đi thi bằng mà ko nắm thì sai rồi, lúc học thì thuộc thế, thi xong là sẽ quên, còn khi sử dụng thực tế phải thường xuyên gặp mới nhớ ra dc
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@hiepleebrvt Đúng vậy. Chưa nói đến học thi xe 2 bánh rất qua loa kiểu cưỡi ngựa xem hoa.
Như tui có cái dấu vẽ hình thoi trên mặt đường ấy, trước có gặp 1 lần mà không hiểu nghĩa, sau Google. Giờ lại quên rồi 😁 vì ít gặp
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
4 năm
Haha, ở VN mà ra đường chạy xe thì kiểu gì cũng mặc định có lỗi hết nhé . lỗi ko mang đủ giấy tờ nè , nhất lỗi bảo hiểm , tùm lung lỗi vặt ) bác nào chuẩn bị kỹ thì chịu khó đứng đôi co cãi nhau chứng minh thì có thể ko sao , nhưng tốn thời gian với bực tức nên toàn xì tiền cho nhanh =))).
Còn đi xe oto thì kiểu gì cũng bị phạt tội lấn vạch , do xe oto khác đậu bên lề đường chiếm hết phân nửa làn đường rùi =)))
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có thêm 1 cái nghịch lý nữa là xe máy đậu sát lề thì thỉnh thoảng bị mấy anh đô thị tới hốt , Còn cái xe oto bự chình ình chiếm hết phân nữa làn đường thì ko bị phạt. =))))
Đã bị phạt và tự hiểu luôn.
thquoc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho hỏi oto muốn rẽ vào đường nhỏ bên phải, thì sao?
1 - Ko được quẹo
2 - Quẹo từ làn giữa, vì chuyển vào làn trong bên phải là phạm luật chạy vào làn cho xe máy???? Mà quẹo từ làn giữa thì càng sai, vì có mũi tên chỉ cho phép đi thẳng
GiT
TÍCH CỰC
4 năm
@thquoc Nếu chỉ để vào đường nhỏ thì đó ko phải chuyển làn, nên vẫn được phép đi xuyên qua làn xe máy. Nhớ là đi xuyên qua, chứ ko được đi quá dài trên làn này, lúc đó mới trở thành là lấn làn. Các điểm giao nhau phụ thuộc vào biển cấm rẽ hoặc biển hướng dẫn đường đi riêng biệt. Giữa các làn dùng vạch đứt thì bạn có thể tạm thời lấn làn do nhiều nguyên nhân, nhưng chỉ là tạm thời thôi, sau đó bạn phải về đúng làn của mình.
@thquoc Chuyển hướng thì được phép chuyển làn, dù làn đó không phải của mình, đây là điều quá đương nhiên
Huy Mori
TÍCH CỰC
4 năm
Bài hay nhưng cứ hết ga hết số 😁
Đình_Nam
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình đi xe đạp nhưng toàn đi tìm hiểu mấy cái luật giao thông như này
BBoyTiTan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ý thức giao thông nước mình còn hạn chế quá...chạy lu xu bu hết 😤😤😤
Vn sẽ thay đổi màu vách trắng thành màu vàng để phân biệt đường hai chiều khi không có con lươn ...cho đúng tiêu chuẩn quốc tế , Tránh nhầm lẫn đường nhiều làn , nguy hiểm cho người ngoại quốc....
1Vạch trắng liền là " hồn ai nấy giữ" ( stay in your land ) những vẫn có thể vượt làn khi an toàn
2 vạch trắng liền : không đc chuyển làn quá sớm- thuòng gặp ở các lối thoát từ cao tốc xuống đường nhỏ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019