Tốp 5 lý do chọn Fujifilm X-T4: màn hình xoay, IBIS, điều khiển, slowmotion, pin

cuhiep
27/4/2020 8:16Phản hồi: 142
Tốp 5 lý do chọn Fujifilm X-T4: màn hình xoay, IBIS, điều khiển, slowmotion, pin
  • Màn hình xoay được nhiều góc, kể cả ngược lại giúp việc tự quay hay chụp dễ dàng hơn
  • Chống rung trên thân máy không chỉ giúp việc chụp tốc độ chậm không bị rung mà kể cả việc cầm máy tự quay cũng tự tin hơn.
  • Quay phim 4K 60fps hay FullHD 240fps là hai lựa chọn mình hay dùng trong quay hàng ngày nên máy có cả hai cái này mang lại giá trị sử dụng cao.
  • Hai khe thẻ UHS-2, không còn lăn tăn xem khe nào, khe nào và việc bố trí vị trí của hai khe cũng dễ dàng sử dụng hơn.
  • Hệ thống nút điều khiển đơn giản, chuyển qua lại giữa quay phim và chụp hình nhanh. Nút Q dễ dàng xài hơn các máy khác.

1 - Màn hình xoay được ngược về phía trước.

Mình không nhớ đến X-T4 cho đến khi mình nói đến yêu cầu này thì một mod Tinhte.vn giới thiệu mình là X-T4 có. Cụ thể là mình đang dùng X-E3, Leica M10P và iPhone 11 Pro. Mình toàn dùng cam trước của iPhone 11 Pro để tự quay phim, giờ muốn tìm chiếc máy ảnh nào đó để có thể dùng tính năng này ngon lành hơn, nếu thay thế được X-E3 và M10P để khỏi mang theo cùng lúc hai cái thì càng tốt. Sau một hồi tìm hiểu thì X-T4 là cái mình cần.

Sau nhiều năm thử cố tự quay thì mình phát hiện ra là nếu mình không nhìn thấy mình qua một cái màn hình trong khi mình nói thì mình thường không nói chuyện được, mình luôn bị tâm lý lo lắng là liệu khung hình đã ok chưa... nên không nói chuyện được.

Các máy ảnh xoay màn hình được cũng không ít, nhưng nó lại không nằm trong cái nhóm mình thích dùng. Hiện mình chỉ thích dùng Leica và Fuji chứ các máy khác mình không thích. Mình thích Fuji vì nó có cái pfofile màu Classic Chrome, đơn giản là vậy hihihi. Mình vẫn giữ X-E3 chụp vì profile màu đó.

Túm lại là lần này mình muốn mua máy ảnh có màn hình lật và X-T4 xuất hiện đúng lúc.

2 - Chống rung trên thân máy:

Lúc đầu đọc mình không quan tâm lắm về việc chống rung này, mình đã bỏ qua việc chống rung từ hơn 10 năm nay khi mình xài mấy cái ống kính có chống rung. Mình vẫn thiết lập tốc độ chụp theo khả năng và tiêu cự mình chụp và cứ vậy thôi... Ống mình hay dùng là 50mm, mình thường để tối thiểu là 1/60s, chứ để chậm hơn thì mất công lúc coi lại hình cũng bị vài tấm rung. Tuy nhiên, để an toàn mình thường để 1/125s cho chắc.

Sau khi thử vài loạt với X-T4 thì mình thấy rõ ràng khả năng chống rung của nó có thể giúp mình nhiều, mình có thể set tốc độ tối thiểu thấp xuống khoảng 1/20s hay thậm chí 1/15s gì đó cho ống 50mm mình hay chụp. Và mức àn toàn có thể xuống mức 1/50s. Như vậy là mình sẽ lợi được khá nhiều về ISO khi chụp thiếu sáng. Mình sẽ thử tiếp khi máy mình mua về và xài để xem có thể đưa tốc độ chụp xuống thấp hơn nữa không, đề phòng những lúc tối quá thì vẫn xử lý được.

Một lợi ích của chống rung trên thân máy nữa là việc cầm 1 tay tự quay phim. Trước giờ mình toàn dùng smartphone cho việc này thôi chứ không quen dùng các thiết bị khác, kể cả Gopro mình cũng không quen. Với X-T4 thì nếu làm việc này mình sẽ dùng ống 23mm. Mình chưa thử được nhiều trong vài ngày qua do lu bu vụ lạc xoong trên Tinhte.vn quá, đợi mốt máy về sẽ thử luôn coi sao. Chỉ hy vọng nó chống rung được như mấy cái cam của smartphone thôi là đủ đỉnh rồi.

Anh em xài máy chuyên nghiệp hay pro gì đó đừng cười mình hihihi, mình mua máy để phục vụ cái việc hàng ngày và thói quen xài đồ của mình thôi, có thể nghe nó lạ lạ nhưng đời mà 😁.

3 - Quay phim tốc độ cao 4K 60fps và FullHD 240fps.

Trong đó cái 4K 60fps sẽ là thiết lập quay phim mặc định của mình. Máy tính mình mạnh, thẻ nhớ mình nhiều nên mình sẽ quay phim ở chất lượng này để up lên youtube, còn 240fps thì hiện nay mình dùng thường xuyên trên iPhone. Vậy nên X-T4 có tính năng này thì mình sẽ chuyển qua dùng nó luôn cho chất lượng tuyệt vời hơn.

Quảng cáo

Mình thích màu của Fujifilm khi chụp hình nên cũng thích màu đó khi quay phim. Hồi năm 2018, mình từng mua một bộ X-H1 và nhiều thứ lỉnh kỉnh khác để thực hiện mưu đồ tự quay phim, nhưng không thành công. Nay mình sẽ làm lại với X-T4 anh em chúc mình thành công đi nhé.

4 - Hai khe thẻ SD UHS-2.

Mình từng kỳ thị thẻ SD vì nó hay hỏng quá, cho đến khi mua thẻ SD siêu bền của Sony thì mình lại thích nó. Tốc độ không nhanh khi sử dụng như thẻ XQD mà máy Nikon xài, nhưng cơ bản là nó đáp ứng tốt. Giờ hai cái khe thẻ UHS-2 tốc độ cao, khe nào cũng giống khe nào nên không lăn tăn. Không nhớ hồi xài cái máy nào hai khe thẻ mà có khe nhanh khe chậm, nên lúc bỏ thẻ vào cứ phải nghĩ xem cái nào là cái nào... UX kiểu đó ngu bà cố. Giờ cái này thì ok rồi.

Mình chiến hai thẻ Sony siêu bền mỗi cái 64GB là vô tư. Mình có thói quen chụp hay quay xong import xong là phần mềm tự động xoá hình luôn nên không thích thẻ lớn.

5 - Pin lớn

Theo thông tin từ hãng thì pin của X-T4 sẽ chụp được 500 tấm hình mỗi lần sạc. Dung lượng pin và cục pin cũng to như mấy cục pin của máy DSLR Nikon. Như vậy là mình thích rồi. Chưa kể nó còn có cổng USB-C sạc được máy theo chuẩn PD. Xung quanh mình thì toàn là sạc PD, từ cục sạc đến pin di động... như vậy sẽ rất dễ dàng cho mình.

Một thứ khác mà mình thấy được ở X-T4 này là nó chứa đựng gần như những gì mà Fujifilm có, kiểu như chạy đua cấu hình, đè người khác bằng cấu hình... muốn gì cũng có, mà toàn có loại mạnh mẽ không. Và thứ mà anh em sẽ phải hy sinh là cảm xúc vì chiếc máy nó mập quá, và cái gì càng nhiều tính năng, càng tính năng hay ho thì lúc đó chụp nó lại càng nhiều máy móc hơn con người :D. Mình chụp Leica M10P tính năng chẳng có mẹ gì hay X-E10 cũng chẳng có gì hay ho nhưng mình rất thích, thích cái không tính năng, thích cái đơn giản để mình mình chỉ quan tâm đến việc chụp thôi...

Quảng cáo

Lấy nét mặt và cả mắt luôn. Cái này rất hữu ích cho mình khi tự quay.

Tuỳ chỉnh chụp ảnh trên Fujifilm với nút Q cực kỳ nhanh, lưu nhiều cấu hình. Giờ quay phim cũng có thể chỉnh như thế này luôn.

Anh em quay phim bằng máy quay hay máy ảnh bình thường ít xài cái này, anh em xài smartphone thì xài nhiều lắm. Hiệu ứng ra đã lắm. Slowmotion 240fps.

Những vòng tròn điều chỉnh đơn giản đẹp.

X-T4 rất mập, dày và nhiều tính năng, làm nhớ lại thời gian mình xài G-FX.

142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con này ngon quá, phải đợi tầm 2 năm nữa cho giá hạ mới rước ẻm về được
Chưa gì đã thấy tiêu đề sai chính tả r 😆
@Blitzwaffen Cái đó là đặc sản của tinh tế mà.
thuanskyvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng thích nước màu của fuji, chúc bác thành công nha
Không hiểu sao nhìn cái dây máy ảnh xoắn vào tay chỉ nhớ đến hình ảnh mod Hải Ô. Hic. Lâu rồi ko thấy ảnh viết bài nữa...
@MinhTriND cuhiep không đẹp trai hơn Hải Ô sao?
@cuhiep chắc chắn là KHÔNG. haha...
conan1212
TÍCH CỰC
3 năm
@MinhTriND Hình ảnh trong bài được chụp bằng máy gì thế mod @@
Minh Duy BMW
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thích cách Fuji hoàn thiện máy, nước ảnh.
@Minh Duy BMW Chụp mẫu nguyên cái áo trắng xem 😂😂😂
tulaisky1
TÍCH CỰC
4 năm
@harrynghiem cháy tùm lum 😆
Thích dòng X-Txx hơn vì nhỏ,nhẹ, đẹp mà vẫn mạnh, cơ mà lần này chắc XT40 không có chống rung quá, nếu có thì máy không còn nhỏ gọn nữa
Con này giá cao nhỉ. Vẫn thích mì ăn liền sony hơn, sony apsc rẻ gọn nhẹ
@tranquan1988 Mì ăn liền thì sony ko ăn thua vs fuji đâu bác ạ
hungsisvn
TÍCH CỰC
4 năm
@tranquan1988 nếu đủ như xt4 con a6600 nó đắt kém gì
e mượn dùng trải nghiệm xem 5 lý do đó có đúng như bài được k ạ 😆
trannam2089
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình vẫn thích máy của sony hơn, xưa giờ vẫn ưu ái chon sony có lẽ vì quen thuộc
Dao Hoangg
TÍCH CỰC
4 năm
Mình chỉ thấy dây da của khacten thôi 🤣
@Đào Hoàng 1024 😁 hay quá bạn ơi hihihi
thích Fuji và triết lý của họ, nhưgn điều kiện không cho phép có quá nhiều máy, nên hài lòng với nikon ji6 tiếp
@Nam Air ji6 là gì mod?
@cuhiep dạ Z6 mà đọc giọng tây nó là ji 6
nkahminh
TÍCH CỰC
4 năm
Dùng qua đủ các hãng thì fuji vẫn là máy mang lại nhiều cảm xúc nhất khi cầm nó
tamle_o
CAO CẤP
4 năm
@nkahminh K thik chụp ảnh nhưng mấy cái máy ảnh k gương lật cầm phê thật. Đẹp ngầu tinh xảo..
Nếu tiền ko phải là vấn đề thì Flagship của Fujifilm thì còn lý gio lý trấu gì nữa!
XE3 thần thánh đây này 😁
@tuanlionsg Con này cùng cấu hình với xt20 đúng ko anh
@tuanlionsg Không biết có bản mới không nhưng nếu có chắc cũng chỉ đổi USB-C với phần cứng X-T30.
Hầy, băn khoăn quá! Mình đang định mua 1 em mirrorless về chụp casual nhưng không biết nên chọn sony hay fuji đây :| phải tìm hiểu thêm mới được!
Xong combo xt4 và kit 18-55, thì gần 5x tr gòy. Mình nghĩ ai xài lựa chọn xt3 vẫn có thể chấp nhận đc.
@ste7en9x91 Ống đó chán
@cuhiep Rating nó 4+/5 ... vẫn ngon hơn nhiều kit hãng khác đó anh.
@ste7en9x91 Anh thích ống nhỏ gọn và fix tiêu cự thôi hâhhaa, vì khẩu nó to, chất lượng nó ngon và ống không quá lớn
@ste7en9x91 XT3 nó k có chống rung bác ạ, phải xài với gimbal. Đang xài XT3 mà toàn lens k có chống rung đây. Nếu xác định quay là phải chơi gimbal nặng vãi hà.
Cũng cân nhắc upgrade XT4 nhưng nó đắt khủng khiếp.
Vừa dịch nghỉ lại còn 3 tháng lương chưa tính râu ria...thôi để khi khác hạ chút vậy 😔
HMToon
CAO CẤP
4 năm
Thích quá!!
Hehe xt4 quá ngon luôn , đang hóng giá xuống hơn chút nữa rồi quất luôn XT2 😁
@QuaChanThat =]]

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095