Lâu rồi mới chơi game bắn súng trên mobile, đây là những cảm nhận của mình

Duy Luân
30/4/2020 0:48Phản hồi: 303
Lâu rồi mới chơi game bắn súng trên mobile, đây là những cảm nhận của mình
Mình không chơi game nhiều, kể cả mini game trên điện thoại cũng không chơi luôn. Dạo này coi phim hành động thèm bắn súng quá, nhớ lại mấy tựa Counter Strike ngày xưa hay bắn với mấy thằng bạn trong lớp nên rủ anh em cùng team kiếm gì đó chơi. Mấy anh em giới thiệu cho mình trò Call of Duty Mobile VN (COD) mới, và mình thật sự bất ngờ về game di động đã tiến xa tới mức nào.

Trò game này mình cài thử trên iPhone trước nhưng chơi một lát thì mỏi mắt do màn hình nhỏ quá, nên mình quyết định cài lên iPad thì có trải nghiệm tốt hơn đáng kể.

Chế độ nhắm là tự bắn

Ngày xưa khi mình thử qua vài tựa game bắn súng trên mobile, cái khó chịu nhất đó là thao tác nhắm bắn. Do màn hình nhỏ, việc di chuyển đầu ngắm tới đúng vị trí của địch đã khó rồi, lại còn phải nhấn thêm một nút nữa thì mới khai hỏa nên thường bị bắn hụt, tức lắm.

Trong COD mobile, vấn đề này đã được khắc phục bằng chế độ tự đưa đầu nhắm vào người đối thủ thì game sẽ tự khai hỏa cho bạn. Bạn không cần nhấn thêm nút nào nữa. Tất nhiên, game vẫn cung cấp cho bạn một chế độ bắn thủ công như ngày xưa để bạn tự chủ hơn trong việc ngắm và xả đạn. Mình thấy rằng việc bắn tự động phù hợp cho các loại súng bắn gần, còn bắn thủ công phù hợp cho súng bắn tỉa 😁

Mình không rõ các game khác có hay không, vì mình không chơi game nào trên mobile cả bao gồm PUBG. Anh em biết thì chia sẻ với mình nhé.

Đồ họa đẹp hơn, chi tiết hơn nhiều

Game mình chơi trên iPad cảm giác rất đã, nhìn chi tiết y như khi mình chơi trên máy tín vậy, các nhân vận cũng khá là thật chứ không bị bể quá. Ngày xưa chơi game bắn súng trên mobile khá là chán vì nhân vật cứ mờ mờ như thời Counter Strike 1.6 :D Để mình test thử coi COD trên iPhone SE 2020 thì nó có chạy ngon không.

Trong lúc chơi, mình có bị giật 1-2 lần, không rõ vì sao, còn đa số thời gian còn lại thì game chạy tốt với iPad Pro 2018 và iPhone 11 Pro Max 256GB của mình. Để xử lý các game này đòi hỏi GPU nhiều đấy chứ không đùa đâu. Đang tưởng tượng là các máy cấu hình cao mới có thể kéo nổi đống này, hiện mình không có máy cấu hình thấp nào để test. Hôm nào có mấy con Android tầm trung mình sẽ chia sẻ thêm 1 bài với anh em.

Có thể gọi voice với anh em

Cái này vui nè, vì nó làm cho màn bắn súng của mình với bạn bè trở nên sống động hơn, vui vẻ hơn rất nhiều. Mình bắn với anh em làm chung team, nên mình biết mọi người trong đó, và bọn mình có thể cảnh báo nhau, bày ra các chiến thuật để chơi, và chửi nhau nếu có thằng nào bắn ngu 😆 Mình nhớ là PUBG hình như cũng có chế độ chơi voice.

Có thể thấy rằng tựa game bắn súng thì vui nhất là phần multiplayer, và COD làm tốt vụ đó, đây cũng là một thứ mà mình đoán các hãng làm game sẽ rất tập trung trong thời gian tới vì nhu cầu kết nối, dù là qua mạng xã hội như Tinhte, Facebook, Instagram, hay qua game như COD, PUBG thì đều luôn tồn tại và ngày một gia tăng.

Mình thích chơi với anh em bạn bè thôi, với người lạ thì mình tắt voice đi cho đỡ phiền.

Quảng cáo

Hiện tại mình thấy game di động đã tiến hóa khá nhiều, và mình nghĩ rằng mình có thể chơi COD Mobile thay vì bắn CS trên máy tính luôn rồi. Để chơi giải trí thì ổn phết, có thể chơi mọi lúc mọi nơi, mà vẫn có chức năng multiplayer để tạo cảm giác vui vẻ, tăng động hơn so với việc chỉ bắn cùng với bot.
303 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhớ thời Counter Strike oanh liệt, ngày nào cũng làm vài phát ngay đầu "quân địch" cho nó giãy tê tê, giờ thì mắt mờ tay yếu, chơi sao lại tụi nhỏ... 😅😅😅
King.quan
TÍCH CỰC
4 năm
@Ng Luan Đâu có. Sài bộ chuyển đổi mà. Đang sài cho ipad pro ios 13.3
King.quan
TÍCH CỰC
4 năm
@daugauhp911 Ios 13.3 trở xuống sài ok nhé.
lavenbut
TÍCH CỰC
4 năm
@Enzo Le Thời nay bọn trẻ chỉ giỏi hack chứ văn hoá xuống cấp, hack rồi chửi đến mức nổi tiếng thế giới luôn, chơi mấy game global éo giám để vn vì quá nhục
Mr Do
TÍCH CỰC
4 năm
@Yan20142297 Tại nó pay to win nhiều quá bác, từ sau mc5 mình chưa thấy game bắn súng nào trên Mobile đồ hoạ đẹp và súng ống ngon như mc5
toolkit
CAO CẤP
4 năm
game di động vẫn chưa tận dụng hết được sức mạnh phần cứng của các smartphone hiện nay
Ng Luan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Yan20142297 Pubg nặng là do làm nhiều chi tiết để cố giống thật, cái đó là cốt lõi thu hút người chơi pubg
@toolkit Tận dụng hết làm gì khi mà pin yếu sinh lý, chắc rút pin ra cắm sạc trực tiếp để chơi quá.
CBDancer
TÍCH CỰC
4 năm
@toolkit Ông cứ thử tự dựng 1 cái bản đồ to như pubg và load vào điện thoại xem nó có dùng hết cpu với gpu k 😃
Munich307
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ng Luan mình chơi trên ipad air 1 cứ 1 trận hết khoảng 20% pin nếu không too soon. He he
Bắn mà ngồi cạnh nhau dễ gây mất tình cảm lắm. Nhất là khi ném quả khói cứu bồ mà ném nhầm quả lựu đạn nổ 😔
@Hi-CNTT mình thì cả team đang nấp trong phòng, mình ném nụ đạn nổ ra ngoài giết địch ai dè ném trúng thành cửa sổ trái nụ đạn dọi ngược vào. cả đám chạy méo kịp
angel2706
TÍCH CỰC
4 năm
@palmtj27 mình cũng bị, xài mobile màn nhiều khi thả tay ném lựu đạn thì lại bị lệch hướng 1 tẹo. cứ gọi là chạy trối chết 😆
@ ict
TÍCH CỰC
4 năm
@palmtj27 Những pha như thế thỉnh thoảng cảm thấy hài
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
4 năm
@palmtj27 Mới hqua đây thôi kk. Ném quả bom xăng dính tường tự chết luôn
giathanh6868
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình chơi xong. Chóng mặt luôn
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@khanhtoan.nguyen Mình k chơi PUBG nên k rõ. Chơi CoD này mình cũng k chơi chế độ BR, lê thê vãi. Toàn vào 5v5, bắn nhịp độ như vậy mới sướng bác ạ 😁.
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Cơ mà đang reply thanh niên kia mà 😕
@NGhị Nguyễn 91 Multi có từ lâu rồi. Pubg với cod ngược nhau khoản multi và rank.
Bác thích rank nhịp độ cao xin mời vào map Sanhock nhảy vào botcamp 😆 , Erangel mời vào khu quân sự. Ở đấy tay ko cứng thì ko còn xác lết ra ngoài đâu.
sucubao
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bắng súng là j? =))
@sucubao Thịt
@sucubao Game di động thì sướng nhất là thể loại xếp hình , âm nhạc , xây trụ .

Còn bắn súng thì cứ PC là bắn sướng nhất .
Đã chơi hay mà còn chơi ipad nữa thì ai cân lại mod 😔
angel2706
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân dùng 4 ngón tay để điều khiển Luân ơi
@Duy Luân Dùng ipad phải chơi 4 ngón đổ lên ko nó phí cái màn rộng bác béo ơi.
@Duy Luân Video có viết sai ko vậy. Béo sinh năm 93 á?
@Nguyễn Tuấn 2504 Sao lại kêu bạn béo 😔
Dao Hoangg
TÍCH CỰC
4 năm
chơi như này có gọi là dùng công cụ hỗ trợ k nhỉ
Tay cầm PS4 không biết dùng được cho game này không?
@daugauhp911 Game nó support ngay bên trong r mà. Do bản VietNam chưa hỗ trợ thôi bro.
@quyetbuu991 Uh. Nhưng rồi sẽ được hỗ trợ thôi
Cyberminimog
ĐẠI BÀNG
4 năm
@daugauhp911 Ko biết thì ngồi im đi.Android hay iOS nó hỗ trợ tay PS4 thẳng tưng từ lâu cmnr.
2020 rồi vẫn còn jb mới dùng đc,hài vê lờ.
@Cyberminimog Không đọc kỹ thì im. T nói jb để dùng bắn bằng phụ kiện phím chuột chứ 0 phải để dùng với tay ps4 thằng trẩu con tay nhanh hơn não ạ
boygalang80
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thử mới dc..hay phết
ddtran911
ĐẠI BÀNG
4 năm
ông này SN 93 không thể tin được
@ddtran911 Chà!! Nay mình cũng mới biết Duy Luân sn 93. Bất ngờ ghê 😀
@ddtran911 Nhìn như 40, sợ thặc
@trieuniemvui SN 93, 93kg
Có lý do cả 😁
@Duy Luân chính tả anh ơi.
@Bông Hoa Sen Đã fix
DmooN
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân fix tiếp đi: Game mình chơi trên iPad cảm giác rất đã, nhìn chi tiết y như khi mình chơi trên máy tín vậy, các nhân vận cũng khá là thật chứ không bị bể quá.
Carl
CAO CẤP
4 năm
@DmooN Khổ thật.
Game di động bây giờ cũng có đội chuyên nghiệp, cũng kiếm ra tiền, mà h đa số streamer ở nước mình toàn chơi game di động luôn ( dù có cả chơi giả lập ). Có cái game trên di động rất khó để chơi hay là mấy dạng kiểu phát triển như aoe, starcraft, nếu có chắc nhìn ngu lắm :v.
@supperchym Cái đó mình thích hơn cả bắn súng haha
@supperchym Công nghiệp game nó đang là xu thế trên TG. Ở VN lại bị shark bảo hiểm vùi ko thương tiếc =]]]
trustsharevn
ĐẠI BÀNG
4 năm
quá êm
Nhìn Luân mập địt như 87 88 á
@Hưng Nguyễn Neko Nhìn thế mà bảo 88, mắt có đờm ah
thu282737
ĐẠI BÀNG
4 năm
màn to quá cần tay càm mới chơi dc
@thu282737 Màn to tập chơi được bằng 4 ngón thì hơi bị đỉnh đấy.
echconlun
ĐẠI BÀNG
4 năm
Top 15 server đây. Ae nào chiến hok
autoengine
TÍCH CỰC
4 năm
Nhìn cái kiểu súng ống, đồ sơn màu mè, rồi tần suất xuất hiện của một số siêu nhân bắt đầu nhiều thì nên xoá đi cho đỡ mất thời gian
Hay
Trải nghiệm chơi game của mod chỉ phụ thuộc vào cái màn to hay bé ah? game đòi hỏi tốc độ cao như game fps mà chơi bằng cái ipad bự tổ chảng thế kia khác nào tra tấn đôi tay cơ chứ, 0 thể nào phản xạ nhanh bằng đt được vì các ngón tay phải với khá xa. Hơn thế nữa ipad có tỷ lệ màn hình là 3:2 nên khá hẹp bề ngang khiến tầm nhìn trong game bị yếu thế so với đt tỉ lệ 16:9
@Duy Luân chắc là con quay hồi chuyển
chu0tjnh
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân À quên với bạn chưa bắn súng bao giờ thì nghe khó hỉu, nó là gyroscope sử dụng con quay hồi chuyển của máy để hỗ trợ nhắm bắn. Luân bật lên và vô game chơi thử sẽ hiểu, với các bạn xài điện thoại thì màn hình nhỏ làm việc di tâm rất khó khắn nhưng với con quay thì rất bá đạo. Dùng con quay vẩy ngắm đỉnh lắm haha
@chu0tjnh Để mình thử xem sao, nghe có vẻ hay
chu0tjnh
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Chơi trên ipad chú ý là con quay chỉ hỗ trợ thui ko nên phụ thuộc quá. Mình thì để con quay chỉ bật khi scope on. Và độ nhạy con quay thấp còn độ nhạy ngắm bắn trung bình.
Với nên thử PUBG để cảm nhận, mình thì thấy PUBG mượt hơn vì tốc độ khung hình cao hơn tại chế độ sinh tồn (để đồ hoạ trung bình để hiện tuỳ chọn khung hình cao nhất).
Cài đặt bên PUBG cũng tuỳ biến đc mạnh mẽ chi tiết hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019