[CSKN] Cách xử lý các lỗi vặt trên smartTV chạy WebOS của LG

Nam Air
4/5/2020 16:0Phản hồi: 181
[CSKN] Cách xử lý các lỗi vặt trên smartTV chạy WebOS của LG
SmartTV chạy hệ điều hành WebOS của LG có ưu điểm là dễ xài, nhiều tính năng, kho ứng dụng phong phú và giá hợp lý, tuy nhiên lâu lâu cũng có một vài lỗi vặt xảy ra, mình sẽ hướng dẫn cho anh em khắc phục các lỗi thường gặp nhất nhé.

TV bị mất Wifi
Trường hợp này ít khi xảy ra, tuy nhiên nếu gặp trường hợp TV bị mất wifi thì anh em chỉ cần tắt máy, rút dây điện chờ khoảng 30s rồi cắm điện lại (mục đích là để reset hđh WebOS) là xong, wifi sẽ có lại bình thường.

Magic Remote bị mất con chuột
Magic remote của LG TV sử dụng kết nối bluetooth, còn sóng hồng ngoại chỉ dùng để bật/tắt TV mà thôi. Nếu bị mất con chuột thì anh em cũng xử lý giống như bị mất Wifi, tắt TV và rút dây điện khoảng 30s rồi cắm điện lại là xong.

Magic Remote không bị hư nhưng bấm không ăn
Remote bị lỗi kết nối rồi, anh em chỉ cần reset cái remote là xong. Cách reset cái remote như sau:
Bấm giữ cùng lúc 2 nút home + back của remote khoảng 10s, khi nào đèn tín hiệu của remote nhảy đỏ (đèn tín hiệu nằm kế bên nút on/off) thì buông ra. Sau đó chỉ remote vô TV rồi bấm OK để pair remote và TV với nhau.

Loa không ra tiếng
Anh em vào phần cài đặt, xem thử âm thanh đầu ra đang để kiểu nào, ví dụ optical, HDMI hay loa trong của TV. Trong phần cài đặt cũng có tính năng test loa để kiểm tra xem loa có hoạt động bình thường không.

Tải ứng dụng trên LG Store không được
Anh em kiểm tra lại phân vùng của TV trong cài đặt đang để ở quốc gia nào và chuyển về Việt Nam là xong.

Cách up firmware cho TV

Quảng cáo

• Cách 1: Up qua OTA
Anh em vào phần cài đặt của TV -> Giới thiệu về TV này -> Cập nhật phần mềm.

• Cách 2: Up qua USB
Nếu bị lỗi không up qua OTA được thì anh em vẫn có thể tự tải về fw và up qua USB cho nhanh hơn. Cách làm như sau: anh em xem model TV của mình là gì và truy cập vào trang web của LG (link ở đây) để tìm firmware mới và tải về.

tinhte-firmware-lgtv.jpg Tải về firmware mới cho TV trên web của LG

Sau khi tải thì bung file .zip ra và chép vào USB, đặt tên trong 1 folder là LG_DTV (LG_gạch_dưới_DTV). Cắm USB vào TV, chương trình cập nhật sẽ tự động chạy và anh em chờ khoảng 5 phút là cập nhật xong.

LG_DTV.jpg Tạo folder LG_DTV trong USB và bung nén file firmware vào đây
181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vẫn như trên Smartphone, ngoài Apple TV là trơn tru 100%, các Os còn lại đều như....hết.
Bỏ tiền ra mua TV chứ có xin của thằng Netflix đâu mà in cái nút truy cập nhanh chà bá lên remote??? LG nó còn in nhỏ nhỏ, mấy thằng kia là cái nút to nhất luôn.
dattan239
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kenseven123 Ghét cái remote có 2 ,3 nút thao tác rất khó cho người già và trẻ nhỏ.bữa tui bấm còn muốn quăng luôn.mở nhỏ mà phải tới mấy thao tác.Samsung ngu vãi.cứ remote như sony gl dễ xài
spykid
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dattan239 bác xài TV nào mà phức tạp thế? bấm +- tăng giảm volume mà
@Rich Leon Vẫn như shit, ngoại trừ shit của Apple thì thơm còn các thứ shit còn lại đều thúi như ...
@Rich Leon Mình cũng thích cái nút đó trên remote như mấy bác ở trên =))
EDelter
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái magic remote rất hay. Không biết mọi người có game gì vui vui để tận dụng cái remote này giống như chơi game wii không? Tìm mãi được có cái game Perfect Kick
tamle_o
CAO CẤP
4 năm
@EDelter K thể chơi game vì quá chậm
dattan239
ĐẠI BÀNG
4 năm
@EDelter Remote đẹp nhất,mắc nhất trong các hãng tivi
Sev Huynh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có ai bik gán nút Amazon thành Youtube ko 🤣
BMZ_Z4
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Sev Huynh Gán vậy không được đâu nhưng có thể gán cho phím số từ 1, 2, 3... được nhé.
Gán xong dùng bằng cách giữ phím được gán để bật app nhanh.
Rut
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BMZ_Z4 Gán như nào vậy bro
OruK
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Sev Huynh nút vô dụng nhất remote =)) LG cho Custom nút thì sướng.
UPPERCASE
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có bác nào bị trường hợp khi chạy FPT play không chuyển kênh bằng phím số được không
laohac1002
ĐẠI BÀNG
4 năm
@UPPERCASE cái này là tùy theo modem tivi nhà mình đời cao mới hỗ trợ bạn à.
baoto_banme
ĐẠI BÀNG
4 năm
@laohac1002 Bác xem cổng HDMI ARC mới chuyển dc.
Tivi 43 - 49 inh dưới 10 triệu, có con nào ngon không anh em?
@Belolem89 e cũng mua cái 4k của LG, k nhầm dòng 610, cũng mua trên lzd luôn 😁 mua hẳn 2 cái, dùng sang năm thứ 3 rồi vẫn ngon. Cái của e là 43". Sắp nâng cấp cái 55" bác ak nhưng k mua LG nữa đâu, web os dùng ít app, hơi lác.

Hay của con LG là có audio 3.5 out, e xuất âm thanh ra âm ly (cổ) đc, k phải mua đầu chuyển quang sang AV
@phamthanhhieu178 E mua con lg 55 7300 có 9cu7 shopee, cay là ko có cổng 3.5 moá nó
@phamthanhhieu178 Mấy model mới hình như bỏ jack 3.5 hết sang quang rồi thì phải! ^^
@Belolem89 tùy dòng đó bác ơi
Nhà mình đang xài 1 e LG, mua cho 2 dka ở nhà thì lg dễ sd nhất r. kể cả remote lẫn hđh. Sam thì 2 remote k thích zụ này
Cách xử lý các lỗi vặt trên smartTV chạy WebOS của LG: mua 1 cái Android TV cắm vào 😆))
@Nam Air Đang dùng cái Nvidia Shield phê lòi, mỗi tội giá chát 😆
@nịnastorm SHIELD thì hàng cao cấp rồi bác. 😁
LIPIK
ĐẠI BÀNG
4 năm
@davidphamhong ứng dụng xài chung với android mobile nên vọc vạch vui hơn ( cài qua usb)
@LIPIK Mình cần sài thui chứ nói thật là k có time rãnh ngồi vọc tivi lun =)))) chủ yếu chơi PS hoặc coi phim với gấu thui. chả bao giờ mình mở lên =))))
hungbui90
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hữu ích!
Đã rút dây nguồn, cắm lại vẫn bị mất wifi tiếp sau 3 - 5 phút. Ko lẽ wifi lỗi. Trước đây vẫn ổn, tivi còn bảo hành.
@meaning75 Cáp lan đang cắm vô setopbox để xem mytv rồi bạn
nnquangit
TÍCH CỰC
4 năm
@foreverpepper Mất sau 3-5' thì là do router rồi. Nếu bật lên mà không có wifi luôn thì do tivi.

- Tắt khởi động nhanh rồi tắt tivi bật lại, không cần rút dây nguồn.
- Chỉnh lại ngày giờ.
@nnquangit Tất cả thiết bị khác vẫn kết nối wifi bình thường tại thời điểm đó mà bạn
meaning75
ĐẠI BÀNG
4 năm
@foreverpepper Mình không xài box nào cả, chỉ tivi với wifi thôi, cài thêm cái IPTV để xem ngoại hạng anh thôi, giờ ko cài được rồi ít bữa ko có coi thôi à
EDelter
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mỗi lần search bằng giọng nói, cái tv nói lại "đã tìm thấy abc xyz cho từ khóa youtube" nghe rất ngáo. Có cách nào tắt cái âm thanh này đi được không các bác?
@EDelter Bạn dùng remost tivi, bấm giữ luôn phím có cái Micro, nó sẽ hiện ra cái Menu - bạn chọn hình bánh răng - bấm tắt cho chức năng phẩn hồi tivi là xong
Lank Ma
TÍCH CỰC
4 năm
@EDelter Cho bé âm lượng đi bác 🤣
@EDelter Dạo này thỉnh thoảng báo tivi ko nghe được lệnh (voice) từ remote. Nói chung rút điện ra cắm lại là giải quyết hết, mà vài bữa có khi vài tháng là bị lại.
pippi17
TÍCH CỰC
4 năm
Up firmware qua OTA thì chủ thớt tiện hướng dẫn luôn cho nhanh.
@pippi17 Mình đã update trong bài cách up OTA rồi nha bác.
pippi17
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Ok, đã thấy rồi bro.
khoa318
CAO CẤP
4 năm
Lg xài hơn 4 năm vẫn ngon lành. Dù nhiều lúc hơi thiếu ram khi xài trình duyệt... Còn con tivi sam trên lầu xài đúng hơn 1 năm xuống màu. Chán chả buồn nói... Sony thì không biết ngon không do không có tiền để mua 😁... Thôi thì cứ xác định giàu tí mua Sony, không thì mua LG... Gì chứ tivi ớn của Sam quá 😔
@khoa318 Nhà em có con tv sony cong chạy android này. Em không dùng từ đầu nhưng cảm giác hệ điều hành càng cập nhật về sau càng ì ì, khởi động load chữ android cũng lâu lâu (nhưng chắc chưa đến 1 phút đâu 😆) ) Còn về trải nghiệm khi sử dụng thì khá là mượt mà :v
😁 Xài bao cái TV rồi thấy Remote của LG là ngon nhất, chứ đến đoạn nhập liệu mà cầm sony vs sêm sêm thì ngán luôn 😔
abin
ĐẠI BÀNG
4 năm
@narutoxboy Tui mua LG cũng vì cái magic remote
Mình chưa bao giờ bị mấy lỗi trên! 😁
linkking
TÍCH CỰC
4 năm
Vâng, vẫn là câu thần chú thần thánh: reset device =)). Anw, thích cái điều khiển của LG nhất, có con chuột chạy khắp màn hình. Samsung, Sony gì lên lên xuống xuống thấy mệt.
Lank Ma
TÍCH CỰC
4 năm
Để reset điều khiển thì giữ phím guide trong 3s là xong nhé. Vhia sẻ đến ad
@Lank Ma Vậy hở bác, để mình thử thêm, thanks bác đã chỉ.
unsigup
TÍCH CỰC
4 năm
@Lank Ma Tối làm về test thử theo bác.
Thằng LG bực nhất là cái nút netflix vs amazon chà bá bấm lộn miết đm vì tiền mà thằng LG nó nhét vào, nhấn nhầm là nó lại bung ra chỗ tải 2 cái app chó cán đó. Vietnam mình ra lệnh chặn bắt gỡ cài đặt mặc định gỡ remote ko biết các hãng có tuân theo chưa. Youtube thông dụng thì nó éo làm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019