iPhone: Dùng Gboard dịch trực tiếp khi chat, gõ văn bản

Didu
6/5/2020 12:46Phản hồi: 205
iPhone: Dùng Gboard dịch trực tiếp khi chat, gõ văn bản
Gboard ở trên iPhone có một tính năng rất hay đó là dịch ngôn ngữ thời gian thực khi chat, nhắn tin với bạn bè. Tính năng này cho phép bạn chat, email và dịch ngay rồi gửi cho bạn bè ở đầu bên kia mà không cần phải vào ứng dụng dịch nữa. Lượng dữ liệu đồ sộ của Google đảm bảo cho bạn dịch từ tiếng Việt sang rất nhiều thứ tiếng, ngôn ngữ khác nhau.

Gboard cho iPhone không mới, nó ra vài năm nay rồi, nó cũng hỗ trợ tiếng Việt rồi, và hoàn toàn miễn phí. Sau khi tải thì anh em làm qua vài bước để thiết lập cơ bản cho thói quen gõ của chúng ta. Như hình bên trên là giao diện của Gboard, bạn sẽ thấy có logo chữ G là ô tìm kiếm cũng như là gửi YouTube, chia sẻ vị trí với người đang chat cùng. Kế bên bạn sẽ thấy có tính năng dịch được nhúng trực tiếp vào bàn phím.

Tương tự như trong Google Dịch, bạn có thể chọn phát hiện ngôn ngữ để nó biết mình đang gõ ngôn ngữ nào để rồi dịch sang ngôn ngữ khác. Hoặc không tự tin, bạn cũng có thể chỉnh tay, tức là bấm vào phát hiện ngôn ngữ và chọn tiếng Việt.

Từ đây, bạn có thể gõ hoặc dán (paste) nội dung bất kỳ vào khung chat để nó dịch. Gọi là thời gian thực nhưng không có nghĩa bạn gõ tới đâu nó dịch tới đó, sau khi gõ xong một câu nào thì bạn phải bấm nút dịch để nó làm cho chúng ta. Từ thời điểm bấm nút dịch cho tới khi nó dịch xong rất nhanh, mình chưa thử với những câu dài và phức tạp nhưng hiếm có ai chat, nói chuyện với nhau mà gõ một câu rất là dài cả.

Đây là tính năng hay cho những người hay phải chat với người nước ngoài. Nếu người ở đầu kia cũng dùng tính năng tương tự thì rất là tiện cho chúng ta, gần như là giữa hai người nói tiếng mẹ đẻ với nhau. Ngoài ra, Gboard còn có sticker vui vẻ, tạo video ngắn hay rung phản hồi khi gõ, cũng là cái mình thấy thích với nó.
205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vanminh.hht
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tất cả gồm vào chỉ trong cái bàn phím
hay nhưng mà trên iPhone bàn phím mặc định bá đạo nhất rồi 😁
saint.niky
ĐẠI BÀNG
4 năm
@traneupcqk B tắt đi vì nhu cầu của b, ko fai nó k hữu dụng đúng ko?
saint.niky
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đạt Phít Một Dùng mấy cái con cùi bắp chẳng như hạch. Dùng fai dùng loại có haptic engineer mới phê
@saint.niky Thì dùng u11 vs px3 đó. Cài labankey vào gõ vẫn không bằng thật.
traneupcqk
TÍCH CỰC
4 năm
@saint.niky thì mình đâu có bảo nó không hữu dụng 😃 mình không thích nên mình tắt thôi
Minh k8
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trên Android có tính năng này không các bác?
@Minh k8 Có nhé bác
kolya82
TÍCH CỰC
4 năm
@Minh k8 Trên android thì xịn hơn vì dịch trực tiếp luôn
quang_35
TÍCH CỰC
4 năm
@Minh k8 Có nha. Mặc định của Samsung UI 2.1 hoặc Gboard
Guadiola
TÍCH CỰC
4 năm
@Minh k8 Có nhé bao hay
Minh k8
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Guadiola Thanks các bác nha
DeronNgoc09
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xịn
KiênNX
TÍCH CỰC
4 năm
Những ae không giỏi ngoại ngữ sẽ rất cần cái này
Dùng Gboard này lâu lắm rồi. Chơi Pubg chat với đồng đội bằng tiếng Việt rồi dịch ra tiêng Anh cho chúng nó hiểu.
quang_35
TÍCH CỰC
4 năm
@Diêm Vương Trả Về Mình dùng thay bàn phím mặc định củ chuối.
samsung mặc định cũng có rồi. Cũng thích gboard nhưng khi chuyển dex dùng gboard lại không hỗ trợ gõ tiếng việt trên bàn phím vật lý thế là xài mặc định của ss thôi
Gboard trang bị từ lâu
Samsung keyboard lên UI2.1 đã có
iApples
TÍCH CỰC
4 năm
...nhưng gõ tiếng Việt thì Gboard vẫn thua Laban key dài trong khoản sửa từ. Labankey gõ sai kiểu gì cũng sửa đúng trong khi Gboard thì ngược lại, gõ đúng sửa thành sai
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@Dai NC chắc khác nền tảng nên khác nhau, mình dùng tính năng Space đó cũng lâu rồi, không phải mới gần đây.
gnoulney
ĐẠI BÀNG
4 năm
@iApples Riêng về tiếng việt thì thật sự Gboard thua xa Labankey.
Gboard nó tự sửa từ quả thật là ngu như bò và cực ức chế. Mình gõ đúng nó tự sửa thành sai. Laban Key mình gõ 1 dãy vô nghĩa nó vẫn đoán được trên 90% từ mình cần gõ.
gnoulney
ĐẠI BÀNG
4 năm
@iApples Tắt đi thì sài làm gì nữa :v
iApples
TÍCH CỰC
4 năm
@gnoulney Đúng vậy, nhiều lúc gõ vội tin cho ai đó ko kịp kiểm bấm gửi luôn khi gửi đi nó ra một thông tin khác ý mình muốn truyền đạt, và ra cả những chữ không có nghĩa :p Vớ vẩn hết chỗ nói luôn.
Tìnhh93
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hình như bàn phím này k cho đẩy lên cao như Laban Key đúng k mn. Viền mỏng nó sát ở dưới khó bấm quá
@Tìnhh93 lâu ko thử trên android, ko rõ đã hỗ trợ chưa.
Sison
TÍCH CỰC
4 năm
@Tìnhh93 Đẩy rồi bạn ơi
@Tìnhh93 nếu bạn chạy Android 10 và sử dụng hệ thống điều hướng cử chỉ của nó thì sẽ đẩy bàn phím lên cao được, còn những hãng kiểu như Xiaomi vẫn dùng của riêng thì k đẩy được
Tìnhh93
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Sison Tk nhé. Để minh thử
Tìnhh93
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BlackCat_94 Tk b nhé. De minh thu
xmenntp
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đã thử và thành công
với mình hàng ngày làm việc 4 ngôn ngữ cái này quá tuyệt
thực ra hầu hết ae xài iPhone thường sẽ sử dụng luôn bàn phím mặc định chứ gần như chưa gặp ai sử dụng bàn phím khác
zxonline
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khobohi Mình dùng bàn phím khác đây. Bàn phím ip ko có tùy chọn bật hàng số phía trên. Ức chế vãi
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@khobohi Mình xài Labankey nè, xài mặc định gõ nhanh thì có nhanh, nhưng ít tính năng quá, LBK sửa từ, gõ tắt, gõ sai gõ lại vẫn êm hơn bàn phím mặc định nhiều.
@khobohi Tại ko biết ( hoặc ko quan tâm) đến việc đổi bàn phím đó! Ghét mặc định nhất là ấn số và ấn dấu ". " là cứ phải ấn nhiều thao tác quá ! Chứ phím nhấn là ngon nhất luôn
lat4ever83
TÍCH CỰC
4 năm
Tốt quá👍
iphone mình thường dùng bàn phím mặc định hơn
trên android mới cài Gboard
Bàn phím trên ip mình thấy nó ko có dấu (.) ở ngay bàn phím chính là điều chán nhất.
@nguyenquanglinhsptn Phím "." xử lý một phần bằng Space 2 lần, nhưng dấu "," thực sự là quá dở, vì cái đó dùng nhiều.
tancantn
TÍCH CỰC
4 năm
@flower_cutter Double space nhanh mà, dùng Edge có thêm phím dấu “.” cạnh phím enter. Nhiều lúc toàn ấn nhầm “.” thay vì Enter 😆))
@tancantn nhưng gõ địa chỉ mail thì bực ko tả.
tancantn
TÍCH CỰC
4 năm
@nguyenquanglinhsptn Cái này thiết kế cho việc hay dùng nhất: gõ văn bản, tin nhắn. Còn gõ email là thứ yếu thôi, để dấu chấm ra thì sẽ làm hẹp 1 số phím lại dẫn tới gõ nhầm. Mất thời gian sửa lại, chậm tiến độ công việc. Bàn phím kiểu đó gõ trên trình duyệt thôi
Ngon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019