Chia sẻ thêm về máy lạnh di động mình đang dùng: Làm mát nhanh, phù hợp không gian mở, hơi ồn

Nam Air
7/5/2020 10:10Phản hồi: 206
Chia sẻ thêm về máy lạnh di động mình đang dùng: Làm mát nhanh, phù hợp không gian mở, hơi ồn
Sau khi hỏi nhà anh em có sử dụng máy lạnh di động không thì có nhiều anh em hỏi thông tin nên mình làm bài chia sẻ chi tiết hơn về cái máy lạnh di động mà nhà mình đang dùng.

LƯU Ý: Máy này dùng cho những nơi không gắn được máy treo tường, ví dụ như không gian mở, không cửa. Đừng vào comment "gắn máy treo tường cho rồi" nhé. Gắn được thì người ta đã gắn.

Mời anh em xem video:

Cái máy này mình mua hồi tháng 4 năm ngoái, hiệu Fujiyama (anh em trên mạng bảo là hàng OEM của điện máy Thiên Hòa), giá mua lúc đó là 4tr5 cho cái 1,5HP vì là hàng clear kho nên giá rẻ, tuy nhiên vẫn được bảo hành 12 tháng đầy đủ.

Thực ra lên mạng tìm portable air conditioner thấy nhiều hãng làm lắm, từ Delonghi, LG, Daikin đến Electrolux đều có sản phẩm dạng này, mình đọc lòng vòng thấy các loại máy này đều có chung nhược điểm với cái mình đang dùng.

Năm ngoái mình chỉ sử dụng khoảng 1 tháng thời điểm nắng nóng đỉnh điểm (5/2019) sau đó thì đem cất trong kho, năm nay lại lôi ra dùng tiếp.

Nhà mình dùng cái này cho tầng trệt vì nó có không gian mở, nhiều giếng trời, muốn gắn máy treo tường lại phải lắp nhiều cửa không thích.

Máy lạnh di động là gì?

Nó là một cái máy lạnh đúng nghĩa, thổi ra hơi lạnh, thải ra nước, có điều nó là 1 cục mà thôi, tất cả gói gọn trong 1 cục có bánh xe đẩy đi được. Máy mình đang dùng có kích thước khoảng 40 x 30 x 90cm, nặng 35Kg, màu trắng.

Anh em nhìn mặt lưng sẽ thấy lỗ thoát hơi nóng to và lỗ thoát nước. Dùng cái này bắt buộc phải thoát hơi nóng đi chỗ khác nếu không thì chừng 15 phút thôi là cái phòng sẽ rất nóng.

Ban đầu lúc mình mua thì nó chỉ đi kèm 1 cái ống nhựa thổi hơi nóng dài 1,5 mét, mình phải tìm mua thêm 1 cái ống 10 mét thì mới đủ xài. Vì nó thổi hơi nóng ra ngay sau lưng máy, nếu mà không nối ống dẫn hơi nóng ra nơi khác thì nó còn làm nóng phòng hơn.

Quảng cáo

tinhte_may_lanh_di_dong_1.jpg tinhte_may_lanh_di_dong_2.jpg
Mình thấy nước ngoài họ còn bán cái bộ để anh em gắn thổi hơi nóng ra ngoài cửa sổ nữa, nhìn cũng đơn giản, anh em thích có thể tự chế để dùng máy nếu gần cửa sổ.

Mặt trước máy đơn giản thế này, chỉ có cái logo tên thôi

Bên dưới của cái máy có bánh xe, kích thước khá gọn nên có tính di động cao, đặt ở đâu cũng được.

tinhte_may_lanh_di_dong_3.jpg tinhte_may_lanh_di_dong_4.jpg

Quảng cáo

Mặt sau lưng máy là nơi máy hút không khí vào, cũng là dàn lạnh luôn, không khí đi vào sẽ được làm mát ở đây

Không khí lạnh được phun ra ở cửa gió phía trên máy

Máy có chức năng làm lạnh, hút ẩm, sưởi và làm lạnh eco

Máy này 2 chiều nên có chức năng sưởi luôn, nhưng mình ở miền nam nên chẳng bao giờ dùng đến chức năng này

Máy lạnh di động có hao điện không?

Nói về mức độ hao điện thì tùy mỗi nhà mỗi cảnh nên cũng khó so sánh. Như nhà mình năm ngoái khi sử dụng cái máy này (tháng 5/2019) ngày nào cũng mở từ 9 hoặc 10h sáng tới 7 - 8h tối trong 1 tháng thì thấy bill tiền điện tăng thêm 600k so với tháng 4/2019 (chưa kể một số thứ khác cũng xài nhiều hơn), qua tháng 6 trời mưa nên không cần dùng cái máy lạnh di động này nữa. Tính ra mỗi ngày thêm 20k tiền điện ~ 8kWh/ngày/8 tiếng, thì cá nhân mình thấy là hợp lý.

Về độ ồn, mình thấy dùng máy thì nghe rõ tiếng quạt gió, đo được ở mức 59.2 dB khi đứng cách máy tầm 1m. Mức độ ồn này theo mình cũng chẳng phải là quá ồn.

Đánh giá nhanh

Ưu điểm của máy lạnh di động

• Giá rẻ
  • Tính di động cao
  • Không cần phải đục tường, đi ống đồng như máy lạnh treo tường
  • Dễ sử dụng, dễ vệ sinh, khi dùng xong đem cất kho rất gọn
  • Cũng có chức năng hút ẩm, eco, quạt gió vv và vv
  • Không cần châm nước, đá như quạt nước

Nhược điểm của máy lạnh di động

• Ồn, tiếng gió thổi còn ồn hơn quạt máy
  • Chỉ thích hợp dùng ở không gian mở vì tiếng ồn
  • Dòng máy giá rẻ nên không có inverter
  • Phải có nơi thoát hơi nóng và thoát nước
  • Cồng kềnh, ảnh hưởng đến thiết kế ngôi nhà của bạn

Anh em dùng cái máy này đừng hy vọng căn phòng sẽ kéo xuống được 26-27 độ nếu như phòng không kín nhé, mình dùng trong không gian mở thì thấy phòng bếp + phòng khách dịu đi hẳn sau khi 5 phút mở máy, cảm giác mát mẻ là có thật, tuy nhiên nó không được lạnh 26-27 độ đâu, mặc dù mình để máy mức 26 độ và chạy cả ngày nhưng cái phòng lúc nào cũng ở tầm 29 độ thôi, được cái là độ ẩm được kéo xuống nên người cảm thấy thoải mái, dễ chịu.

Mình dùng 2 năm rồi thấy vẫn ổn, chưa có gì phàn nàn cả.
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cứ tháng đỉnh mùa nóng là lôi em này ra xài, thấy rất ổn so với giá tiền bỏ ra, phòng mát mẻ khiến trong người thấy dễ chịu hơn nhiều! Thực ra lên mạng tìm portable air conditioner thấy nhiều hãng làm lắm, từ Delonghi, LG, Daikin đến Electrolux đều có sản phẩm dạng này, mình đọc lòng vòng thấy các loại máy này đều có chung nhược điểm với cái mình đang dùng, nên cứ rẻ mà mua thôi 😃
@Nam Air Tại sao anh ko làm video này sớm hơn. Em cần tìm loại như vậy mà ko biết chỗ nào bán. Cảm ơn a.
HiSecret
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Bác mua cái ống ở đâu hay vậy, mình ở Sài Gòn, tìm mua chỉ được ống nhôm, hay rách quá.
@HiSecret Bác google ống gió vải mềm là ra 100 shop bán nhe
HiSecret
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Cảm ơn bác nhiều
Máy này dành cho phòng nào không đủ mát thì tăng cường thêm, chứ phòng mình đang ngồi đây lạnh quá chỉ muốn đi tăng nhiệt độ lên, thèn em ngồi kế bên nó toàn lấy mền ra quấn. 😁
dungngo86
TÍCH CỰC
4 năm
@Enzo Le Thì bác cho nóng lên nó sẽ cởi bớt ra. Sợ lúc đó bác lại thèm quá ko chịu được lại làm liều 😆
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
@Enzo Le Vậy thì bác lấy cái ống hơi nóng của máy này nối vào phòng bác là ok🤣🤣🤣
@bhuubao Ý tưởng hay quá ông. Hihi 😊
Tuongnm1986
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Enzo Le Đơn giản lắm . Phòng lạnh quá bạn cũng mua máy đó về nhưng cái ống phả nóng quay vào phòng phần lạnh đưa ra ngoài thế nào bớt lạnh há há .
huysi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Enzo Le Máy này là máy 2 chiều mà. Thích nóng thì nóng thích lạnh thì lạnh đâu cần quay ngược lại đâu.
Theo như ảnh trong hình thì làm gì không gắn nổi treo tường nhỉ. Nhược điểm quan trọng nhất theo mình là tốn không gian
see022
CAO CẤP
4 năm
@Nam Air Nhìn cái máy gắn vô nhà y như dưới quê. Cải lùi sự tân tiến. Làm tụt hậu 4.0
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hunglong96 Ng ta đã nói là không gian mở rồi
anh523110
TÍCH CỰC
4 năm
@see022 Bớt thượng đẳng đi bạn 😃
Phức tạp nhất là cái ống thoát nhiệt. Với phòng rộng thì chắc khó mà mát đc, tốn điện 😁
@Nam Air cái thoát hơi nóng nghe cồng kềnh đúng không bác? có khi nào mình chế được lỗ nhỏ hơn được không?
@nguyenmanh287 Phải đúng lỗ của nó, nếu nhỏ hơn hơi nóng thoát k kip = làm mát cũng k kịp = tốn điện = hại máy
demax
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Ối. Điều hòa này dùng cho phòng 15m2 trở lại thôi. Bác chơi cả trăm m2 chẳng trách nó chỉ xuống đc 29 độ. Chạy như thế máy nó luôn chạy ko có thời gian ngắt. Tốn điện và giảm tuổi thọ máy lắm.
@demax hix đúng là nó chạy liên tục luôn không nghỉ tí nào 😁
nhà mình ko dùng được rồi, phòng khách có giếng trời
@Anonymox Cái máy của mod là để ở dưới đất và khí lạnh phun lên mà
Anonymox
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyễn Thắng 89 nó phải phun lên thì mới mát đều chứ ko chỉ mát dưới chân thôi. Mà nó chỉ phun lên được 1 khoảng ngắn thôi chứ có phun thẳng lên trời đâu.
@Nam Air không sao bạn, mình cũng nghĩ thế.
máy này rất phù hợp nè , cũng tính mua cho con cún tại nó nằm phòng xe , phòng này liên thông ko gian với phòng khách , phòng bếp nên lắm máy lạnh treo tường vô tích với cái không gian 150m2 . nên gắn con này thổi thẳng cho bọn chó là ngon
minhnt268
ĐẠI BÀNG
4 năm
@palmtj27 xàm lờ
@palmtj27 ủa chả lẽ giờ về quay cái không gian phòng và mấy con cún đang phải nằm quạt mà vẫn nóng lè lưỡi cho hết xàm l ? 1 cái máy lạnh chạy 4 tiếng trưa có tốn thêm nhiêu tiền đâu mà lo chời ? mình người chịu ko dc thì mấy con cún chịu gì nổi?
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhnt268 Người ta giàu thật thì sao, đâu phải ai cũng tiết kiệm nghèo khó như mình
minhnt268
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Khiem Lee dạ lần sau em chú ý
tethien
CAO CẤP
4 năm
Góp ý với chủ thớt @Nam Air . Cái máy lạnh thực chất là 1 cái máy bơm năng lượng (ở đây là nhiệt năng). Giống như cái máy bơm nước, tiêu thụ điện để bơm nước từ chỗ này qua chỗ khác. Số nước bơm được tính là m3/h. Cái máy lạnh nó tiêu thụ điện (năng lượng) để bơm nhiệt (cũng là năng lượng) từ trong phòng ra ngoài. Lượng nhiệt mà nó bơm được cũng tính bằng (k)W luôn.
Thông thường hiệu suất của máy lạnh loanh quanh ở ~3.
Như thông số cái máy này :
- 1350W là công suất tiêu thụ điện của máy.
- 3.52kW là lượng nhiệt mà nó bơm được khi tiêu thụ công suất điện trên.
Hiệu suất của máy này là 3520/1350=~2.6.
@tethien cám ơn bác đã góp ý nhé!
Tran TuanVan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tethien Hiệu suất cao thế bác 😁 hơn 1 luôn
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
4 năm
@Tran TuanVan điều hòa gắn tường hiệu suất 4-5 luôn bác ah. như này là thấp rồi.
Sev Huynh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Loại này với loại 1 cục nội địa có giống nhau ko các bác
@Tran TuanVan máy lạnh 1 cục đâu có ồn đâu bác, cũng ổn mà
@Force máy Nhật nội địa có loại máy di động y chang vầy đó bác
Tran TuanVan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Gì, êm hơn cả cục nóng của máy lạnh 2 cục hả bác?
@Tran TuanVan loại máy lạnh 1 cục đục tường thì mình thấy êm ái hơn em này nhiều chứ
Cùng công suất thì điều hoà di động đắt hơn treo tường, ngồi đó mà mơ nó rẻ.
@quanghaith2 wtf con tủ đứng chứ có phải di động đâu?
@supermanktqd Con di động tôi mua cũng đắt hơn.
@quanghaith2 Cái bạn đưa là máy lạnh 2 cục mà?
@Nam Air https://dienmaycholon.vn/may-lanh/may-lanh-mdv-10-hp-vsic10cfx
https://dienmaycholon.vn/may-lanh/may-lanh-di-dong-midea-mppf10crn1
con treo tường rẻ hơn mà có thêm chức năng kháng khuẩn.
beckh@m
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngoài tính năng di động, mình thấy máy này toàn nhược điểm. Mà nhược điểm lớn nhất là thẩm mỹ 😁
@beckh@m vậy nên mới nói tùy nhu cầu mà dùng, chẳng có sản phẩm nào làm ra để bán dc cho toàn xã hội cả
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@beckh@m Ưu điểm lớn nhất của nó là dành cho không gian mở
Force
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con này các forum nước ngoài cũng bàn nát rồi. Nếu có điều kiện thì vẫn nên lắp loại truyền thống có dàn nóng dàn lạnh, hoặc thông cửa 1 cục. Còn thực sự không thể đục tường, đi dây thì xài tạm con này. Vì hiệu suất làm lạnh cực thấp. Trừ phi phòng kín và thông được gió nóng ra ngoài.độ ồn cũng là vấn đề nữa.
Trước cũng có nghía qua để lắp ngoài mấy quầy vé bên mình nhưng sau chuyển qua cải tạo lại và làm mấy bộ Gree treo tường ổn hơn.
@Force phòng vé thì phải làm treo tường rồi, chơi cái này không ổn tí nào
ad cho hỏi cái này nước ra nhiều không? và nó thoát đi đâu? hay vẫn phải làm 1 đường thoát như thoát khí nóng kia ạ ?
@nguyenmanh287 Mình có nói hết trong bài + video kìa bác.
@Nam Air hi.sao e đọc ko thấy đoạn đó nhỉ.
- nhà ở VN cất không cách nhiệt, nếu là cửa sổ phải 2 lớp kiếng, tường phì phải cách nhiệt, phòng thì phải có cửa ngăn. Nếu dùng máy nầy thì phòng phải kín, và hơi nóng của máy phải thoát ra ngoài. Thật tình nó làm giảm nhiệt độ phòng xuống chừng 5 độc C so với bên ngoài là người ta cũng dễ chịu rồi. Portable ac thì có độ ồn cao vì vừa giải nén khí lạnh, vừa thổi hơi lạnh ra ngoài, ồn là cái quạt ấy.
HuuLoc_Bui
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kilo Victor sau này xây nhà chắc phải tường 2 lớp gạch, ở giữa lót vải cách nhiệt thì may ra ổn nhỉ
@HuuLoc_Bui lót vải, bông gòn, fiberglass, long chim.. vv. Nhưng còn nhớ 1 điều là pccc. Lý do vì sao người ta dùng fiberglass (sợi thủy tinh) sẽ không dễ bị cháy.
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HuuLoc_Bui Diện tích nhỏ nên chỉ xây được tường 10
Lúc xây cũng tính là hàng xóm xây theo để mát, ai dè thấm thoát đã 5 năm, em ngủ chung vs cái nóng không điều hòa đã 5 năm
rubbysun
TÍCH CỰC
4 năm
@Khiem Lee Mình thấy 1 số nhà trồng 1 số loại dây leo như dây thằn lằn, cho bò sát tường dùng để cách nhiệt, đồng thời như là loại cây để trang trí quanh căn nhà, ngoài ra trái của cây có công dụng tẩm bổ cho mấy ông nữa hehe, chỉ sợ thời gian nó có gây hại cho tường nhà ko thì ko biết
Nhìn máy khá gọn, chỉ hơi tốn công đi cái ống thổi hơi nóng. Thời gian này rất lý tưởng để trên tay mấy thiết bị làm lạnh/mát. Vì hơn 9h là nắng nóng đến tối.
@samsung focus Bên khu nhà mình mới 7h30 sáng là nóng rang nắng chói chang luôn.
@Nam Air nghe bảo này sg mưa mà giờ chưa thấy :')
@jindowing Tuần sau mưa đó bác, tivi nói vậy :p
hoangthienle
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng hay!
Đọc dc bài viết này thì tui đã mua dàn máy hơi nước 6 tháng trước. Haizz, ko biết mà mua thị trường.
Carl
CAO CẤP
4 năm
Rất hữu dụng đặc biệt là với người hay di chuyển chỗ ở. Mấy thím cứ so với máy 1 cục, 2 cục không lẽ mỗi lần tới chỗ mới lại xin chủ nhà cho đục tường?
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ntvinh1602 Nơi mình thích ở không có điều hòa thì sao?
masterss0
TÍCH CỰC
4 năm
@Carl Cái này đúng rất tiện cho những người ở trọ; khu vực phòng khách mùa nóng bật vài tiếng cũng hay. Như mod cất kho 1 Năm xài vài tháng k có vấn đề gì chứ máy lạnh 2 cục thì để lâu thế không ổn; máy 1 cục thì đục cái tường to chà bá; ai chịu
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
Nếu mà không phải phòng kín mà mở ngày 8 tiếng như vậy thì 20k tiền điện rẻ quá nhỉ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019