Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chọn MacBook 13-inch 2020 nào? MacBook Air, MacBook Pro 2 hay 4 cổng Thunderbolt 3?

Trung Dt
7/5/2020 14:26Phản hồi: 185
Chọn MacBook 13-inch 2020 nào? MacBook Air, MacBook Pro 2 hay 4 cổng Thunderbolt 3?
Apple đã nâng cấp một loạt các dòng MacBook có kích thước màn hình 13” gồm MacBook Air và MacBook Pro 13-inch. Cấu hình hiện tại của các dòng máy đã có thể đáp ứng tốt nhu cầu sử dụng từ văn phòng cơ bản cho đến đa tác vụ hay xử lý ảnh, dựng phim ở mức nhẹ. Việc lựa chọn dòng sản phẩm nào phù hợp sẽ phụ thuộc phần lớn vào chi phí ban đầu cũng như nhu cầu sử dụng bởi những dòng máy này không thể nâng cấp phần cứng bên trong.

MacBook Air 13-inch 2020, lựa chọn tốt cho chiếc laptop khởi đầu chạy macOS

Đợt nâng cấp cấu hình gần nhất đã giúp chiếc MacBook Air 13-inch 2020 có cấu hình khởi điểm dựa trên nền tảng Core i thế hệ thứ 10. Đáng chú ý là chip đồ hoạ tích hợp Intel Iris Plus đã cải thiện hơn đáng kể so với UHD Graphics 617 của MacBook Air 13-inch 2018 trước đó khi tăng gấp đôi số đơn vị thực thi, lên thành 48 EUs. MacBook Air 13-inch 2020 có thể đảm nhận việc xuất tín hiệu ra màn hình rời độ phân giải lên đến 6K. Chưa kể chiếc máy này cũng sử dụng RAM LPDDR4X mới có tốc độ cao hơn.

Cùng với mức dung lượng bộ nhớ 256 GB, MacBook Air 13-inch 2020 dễ dàng tiếp cận với những ai lần đầu mua máy tính chạy macOS dưới dạng bóc seal. Hiện giá niêm yết của máy tại thị trường Mỹ là 999 USD, ở Việt Nam chính hãng dao động khoảng 27 - 29 triệu đồng, tuỳ đơn vị.

Mức giá 1.299 USD, MacBook Air 13-inch 512GB hay MacBook Pro 13-inch 2-Thunderbolt?

Ở tầm giá này, anh em có hai lựa chọn MacBook kích thước 13-inch cho những nhu cầu khác nhau.

Chiếc MacBook Air 13-inch phiên bản Core i5 có lợi thế là bộ nhớ SSD dung lượng lên đến 512 GB. Nếu nhu cầu của anh em thiên về lưu trữ dữ liệu nhiều và di động thì nó sẽ phù hợp hơn so với MacBook Pro 13-inch 2-Thunderbolt. CPU của phiên bản này là Core i5-1030NG7 có đồ hoạ Iris Plus tương đương với dòng MacBook Pro 13-inch 4-Thunderbolt nên rất dư dả trong tầm giá. Tuy nhiên do xung nhịp của CPU này cơ bản là 1.1 GHz, turbo boost 3.5 GHz và không có eDRAM trong GPU, cộng với việc tốc độ đọc/ghi thực tế của SSD trên MacBook Air 13-inch thấp hơn một nửa so với MacBook Pro 13-inch nên nó sẽ chậm hơn trong những tác vụ cần thực thi đa nhiệm, truy xuất dữ liệu.

Phiên bản MacBook Pro 13-inch 2-Thunderbolt rõ ràng là sẽ dành cho anh em thích sử dụng dải Touch Bar để nhấn các phím lệnh tuỳ theo các ứng dụng. Dòng máy này cũng có tốc độ truy xuất SSD lên đến 3 Gbyte/s. Dù máy vẫn sử dụng CPU Core i thế hệ thứ 8 và RAM DDR3 nhưng dòng CPU này có mức TDP 15W cao hơn MacBook Air, và cũng có 4 nhân và 8 luồng xử lý. So với MacBook Air, MacBook Pro 13-inch 2-Thunderbolt có mức tiêu thụ điện nhiều hơn dù dung lượng pin có cao hơn. Theo công bố của Apple, thời gian lướt web trên MacBook Air là 11 tiếng, hơn 1 tiếng so với MacBook Pro 13-inch 2-Thunderbolt.

Như vậy, MacBook Pro 13-inch 2-Thunderbolt khởi điểm phù hợp cho anh em muốn sử dụng MacBook Pro có hiệu năng chuẩn, SSD tốc độ cao, màn hình đạt chuẩn DCI-P3 nhưng lại có chi phí đầu tư thấp hơn so với phiên bản MacBook Pro 13-inch 4-Thunderbolt. Dòng máy phù hợp để sử dụng những ứng dụng đồ hoạ như xử lý ảnh, dựng phim ở mức cơ bản.

Cuối cùng là MacBook Pro 13 4-Thunderbolt cấu hình khởi điểm rất đáng giá

Mình vẫn thấy có nhiều anh em không cần muốn sắm MacBook Pro 15-inch/16-inch nhưng lại ngại chi trả cho phiên bản 13-inch 4-Thunderbolt có mức giá và cấu hình không hợp lý. Thật may là thế hệ 2020, Apple đã không còn keo kiệt về việc thiết lập cấu hình khi ở tầm giá 1.799 USD anh em đã có được RAM 16 GB, SSD 512.

Quảng cáo

Các dòng MacBook 13-inch năm 2020 đều có Touch ID, bàn phím Magic Keyboard với phím Esc tách rời với dải Touch Bar. Những yếu tố này cũng góp phần cho việc anh em có cân nhắc nên nâng cấp từ máy mình đang dùng hay không.

Nếu anh em đang dùng các dòng MacBook Air / Pro trong những năm gần đây thì gợi ý những tình huống để anh em cân nhắc có nên nâng cấp hay không.
  • MacBook Pro 13 2016/2017 non-touch: nếu không thích Touch Bar nữa thì anh em có thể cân nhắc MacBook Air 13 2020, được lời thêm Touch ID, bàn phím Magic. Nếu cần màn hình độ chuẩn màu DCI-P3 hay SSD tốc độ cao thì nâng lên luôn MacBook Pro 13 2020 2-Thunderbolt 3.
  • MacBook Pro 13 2016/2017 Touch Bar: rất nên nâng cấp lên 2020, hoặc anh em có thể mua dòng 2018 4-Thunderbolt vì đã có vi xử lý 4 nhân. Nếu kiếm được máy SSD nhiều và RAM 16 GB là ngon.
  • MacBook Air 13 2018: nâng cấp lên 2020 nếu anh em trót mê kiểu dáng của dòng máy này, hoặc cần SSD nhiều hơn.
  • MacBook Pro 13 2018 4-Thunderbolt: nâng cấp nếu cần RAM nhiều hơn mức 16 GB
  • MacBook Pro 13 2019 2-Thunderbolt: nâng cấp nếu cần SSD nhiều hơn 128 GB

Anh em chọn mua dòng MacBook 13 inch nào hay dòng sản phẩm khác thì có thể chia sẻ ý kiến của mình bên dưới phần bình luận nhé.
185 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuỳ thóc lúa mà xúc thôi, bao giờ pro chẳng ngon hơn
SQT
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MinhHy Nguyen Mua ở đâu vậy bác
@SQT Apple web. Bạn vào mục Refurbished and Clearance
@MinhHy Nguyen nên mua macbook pro xách tay 2019 bảo hành 6 tháng giá 27tr ko ae?
@Gao Sư Tử Không mua xách tay. Hàng dựng giờ trình cao lâm. Nếu xách tay thì người quen bên Mỹ xách tay về.
Cám ơn bác vì bài viết rất có ích cho ae xài macbook. Cá nhân thì mình đang phân vân là có lẽ nên đợi đến năm sau vì phiên bản 14 inch sẽ là cực kỳ đáng đầu tư. Một phần vì hiện tại cây MBP 13 2017 của mình vẫn đang đáp ứng đủ nhu cầu cơ bản cho công việc nghiên cứu của mình.
Sison
TÍCH CỰC
4 năm
@Hai Nguyen Dr uh, chắc chắn rồi ^^ nhưng mà bàn phím bây giờ ngon, màn ngon, thì con này nếu ko dư giả vẫn xài được 4-5 năm rồi nâng cấp. Mua 1 cái máy mà ưng ưng như thế này thì xài được lâu cũng ko chán, còn mua kiểu vẫn nuối tiếc thì dễ "thay lòng đổi dạ" lắm 😆))
@bsd insight Giữ nguyên kich thước của MBP 13 và tăng tỉ lệ màn hình và nâng cấp chip là ngon
@ndohoa Nên đợi. Chip thế hệ mới sẽ hay hơn nhiều. Hai con chip thế hệ 8 và 10 cũng vẫn trên nền tảng cũ
bsd insight
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lythienky ừ, đôi lúc thấy em 14" thì lớn, chứ em 13" bằng đúng với tờ A4, rất gọn. - hoặc là để như thế mà tăng cái viền mỏng lên nhẻ, màn hình sẽ lớn hơn, mà vẫn bằng đúng với tờ A4
Macbook pro 13" 2020 giờ có chỗ nào cho đặt hàng chưa Mod ơi? 😁
@Enzo Le Hiện sắp về MacBook Air 13 2020 chính hãng thôi a. MBP chắc phải qua tháng rồi.
zackichun
TÍCH CỰC
4 năm
tuỳ tiền túi và khả năng kiếm tiền từ dòng máy nào thì quất thui
Klaus
ĐẠI BÀNG
4 năm
@zackichun Cũng nên tìm hiểu xem p/p nữa chứ bạn. Dù biết là cũng không nên dựa quá vào benchmark nhưng với sự chênh lệch giá Pro 2 cổng với 4 cổng là quá lớn thì xem điểm bench cho có nên bỏ tiền ra không. Thinkview tren Youtube có làm bài so sánh và con 4 cổng hơn 2 cổng cỡ 5% mà chênh lệch đến $500. Mua con 2 cổng là hợp lý nhất, chấp nhận xài chipset 2 năm về trước.
Thật sự thì ai vì cái bàn phím thì mới nên đổi lên máy mới.
quangdt5
TÍCH CỰC
4 năm
@Klaus bạn nên tìm hiểu kỹ trước khi biết vì sao hơn 500$, nó hơn ở những điểm sau
1, chip intel gen 10
2, RAM lên 16GB DDR4
3, ổ SSD lên 512
4, 4 cổng type c
5, 2 quạt tản nhiệt
đừng để tụi youtube dắt mũi
Klaus
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quangdt5 Mình nói là con Pro 4 cổng không đáng mua vì $500 đó bạn có thể cân nhắc con Mac 16 còn hợp lý hơn.
Theo nhiều forum bên Mỹ thì người ta còn khuyên nên đợi dòng Mac14 năm sau còn hay hơn vì nó không có gì đặc biệt.
Mình mới xem Dell XPS 15 2020 mới. Nếu so về giá thì con Mac Pro 13 4 cổng không có gì đáng phải cân nhắc, vì gần như thua toàn diện. Nếu gần liền với Mackintosh thì Mac16 vẫn tốt hơn nhiều, tất nhiên vẫn phải cân nhắc options.
@quangdt5 chuẩn vì đắt hơn 500$ nhưng nó nâng cấp đồng đều các bộ phận, chưa kể đến GPU của bản gen 10 nó mạnh hơn nhiều so với bản base
lat4ever83
TÍCH CỰC
4 năm
Nhìn thích quá mà đau thận 🤕
@lat4ever83 mình thì không còn thận để đau 😆
Đang ngồi suy nghĩ ko biết sáng mai nên ăn xôi hay bánh mì. Tiền đâu mà mơ mấy cái quỷ này mà ở đó còn chọn này chọn kia.
@Huydeptraiqua Thế sáng ăn gì r bác 😆
Mua về quăng trong tủ ... đúng là phá tiền thiệt
@Than Dam j mà cài ko dc .... chỉ office ko ngon như tụi win
lyductuong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Than Dam Mình cài được rất nhìu thứ như Win nhưng còn hạn chế. CAD và office cài được nhưng chạy ko mượt bằng Win, ức chế nhất là ít app hỗ trợ MacOS, ví dụ timhr mình đang triển khai app chứng thực chữ ký sô mà lại chỉ cài dc trên Win
lyductuong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhtienbk Về CAD cho mac bác có biết bản nào xài ok ko, mình đang 2017 tạm ổn thôi chứ chưa ngon
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@lyductuong Mình dân chuyên xài Numbers bạn ơi, CAD ko xài
Thừa nhận laptop apple thuộc tầm đỉnh thế giới nhưng thật sự giá cao quá.
Gom lúa lắm mới múc em air 2017 giá 18tr9 ở fpt.
@BinBon2020 nhìn cái viền mấy con máy mới ngó qua con 2017 khá là chán bác ạ
@BinBon2020 vì đỉnh nên giá cao, vì giá cao nên đỉnh

19tr không nên chơi với Táo, bình thường còn k sao chứ hỏng thì sửa quá đắt đỏ so với cái giá bỏ ra
@ngokimphuc Chấp nhận thôi bác.
Chắc xài 5 năm sau có điều kiện lên em pro
hquan3906
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BinBon2020 19tr e thấy bác mua đươc macbook air 2018 nguyên seal bên halo ak, hàng CPO. bác tham khảo thử xem
@BinBon2020 Năm rồi mình ra tgdd ngó xem xem mua 1 cái để coi tin tức và xài vp ... con 2017 nó dày quá ... nhìn sang con pro 2019 mình thích hơn ... cuối cùng mình chọn con Air ... 😂
fuzu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mua thì mua 13 có 16GB ram 512ssd luôn
iáT Tài
TÍCH CỰC
4 năm
Đặt cái tiêu đề đọc xoắn hết cả não. Dùng nhiều dấu chấm vs phảy hơn, mình ko rành về macbook nên ko hiểu tiêu đề nên đọc ntn. “Macbook pro 2” hay “2 hay 4”
@iáT Tài Đúng là hơi lủng củng, Macbook 13in pro cấu hình cơ bản thi có 2 cổng, bản cao cấp thì 4 cổng và Ram xịn hơn
@iáT Tài Mình còn k đọc bài luôn. Vì biết nếu đọc sẽ rất nhức đầu. Mở bài đã lủng củng thì thân bài nó sẽ còn lủng củng như thế nào nữa.
Sony Quang
ĐẠI BÀNG
4 năm
chọn con 13inch cơ bản nhất là ngon, tầm 30 củ chưa thuế. Nếu mua ở nước ngoài được hoàn thuế thì khoảng 30M.Thế là đẹp rồi 😃
Thóc gạo đầy đủ thì quất em nào chẳng được. Còn em nào cũng tươi cả
Tuỳ theo túi tiền, công việc.
hastock168
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhiều tiền thì cứ macbook 16inch mà chơi haha
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@hastock168 Bỏ cốp xe máy ko đc bạn (nếu đi xe hơi ok).
Mua 13 chắc cú
Than Dam
TÍCH CỰC
4 năm
Xin hỏi macbook có cài được office, autocad đồ như windows ko, nếu ko cài được thì mua về chủ yếu xài vào việc gì. Xin cảm ơn
@washi68 nhưng chẳng có ai ở đây kiếm cơm nhờ cái hệ điều hành cả =))
chắc ông boot vào OS để ngắm??
washi68
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vanlinh2905 mặt bằng chung thì những người dùng MacOS là những người có tiền, con nhà giàu có điều kiện nhưng cũng chẳng hằn học ai dùng Window và ngược lại 😆)))))))) Tiền có nhiều cách kiếm chỉ có bọn kém cỏi nó mới phụ thuộc vào 1 cái gì đó :v
@washi68 Ối dồi 😃 bảo mấy ông code iOS sang dùng Windows hộ cái
Bảo mấy ông kế kiểm toán, mấy ông kĩ sư chuyên vẽ CAD qua dùng MacOS hộ 😃

Chắc toàn người kém cỏi, ở đây có ông giỏi nhất =))
Lí do để hằn học là gì nhỉ =)) đám cuồng Táo rất hay tự tỏ ra thượng đẳng vì nghĩ mình có tiền, dùng đồ đắt tiền 😃
washi68
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vanlinh2905 OS nào phục vụ tốt cho CV thì cứ chọn mà dùng

Chỉ có mấy thằng "nghèo" cả tiền bạc lẫn tư duy nó mới đem so sánh hơn thua MacOS với Window chỉ vì có chạy được phần mềm này nọ hay không (mà phần lớn là những thằng chưa từng sở hữu thiếu bị MacOS)

Chắc cũng chỉ biết Kiếm cơm từ những phần mềm trên OS thần thánh đó

PS: theo bản năng thì 1 số sẽ thấy ganh ghét đố kị với người khác khi người ta có cái mà mình "thèm muốn"
bachtran21
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dùng con macbook pro 2017 cảm thấy vẫn chưa cần phải thay keke
Mới ra & mạnh nhất thì chọn thôi
timmyboynhoc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Năm nay có 16 inch không nhỉ
lyductuong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@timmyboynhoc mịnh lại ko thích màn lớn, 13,3 là đủ. lớn qua mang vác mệt
timmyboynhoc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lyductuong Phụ kiện cho 16 inch hơi ít phổ biến. Ví dụ như bao da, túi chống sốc... Khó tìm
mình kết con mac air 2020 cấu hình thấp nhất.Gía quá rẻ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019