DXOMark chấm 91 điểm cho camera selfie iPhone 11, thua nhiều flagship hiện nay

Mikeknowsme
8/5/2020 3:54Phản hồi: 147
DXOMark chấm 91 điểm cho camera selfie iPhone 11, thua nhiều flagship hiện nay
Selfie... hmm, đây là yếu tố rất quan trọng đối với người dùng iPhone khi chúng ta rất thường xuyên chụp selfie bằng camera trước. Trên iPhone 11 với việc nâng cấp camera lên 12MP rất đáng chú ý, DXOMark đã đánh giá camera selfie của chiếc máy để xem nó có những điểm gì.

Điểm lại thông số camera selfie trên iPhone 11:
  • 12MP, khẩu độ f/2.2
  • SL 3D camera
  • Smart HDR
  • Portrait mode với chế độ bokeh và depth control
  • Quay video 4K 2160p/60fps

Với số điểm 91, camera selfie của iPhone 11 không lọt vào top 10 so với các smartphone flagship khác, tuy nhiên không thể phủ nhận hiệu năng camera khá tốt. DXOMark cho rằng camera selfie giữa iPhone 11 hay 11 Pro / Pro Max không có nhiều điểm khác biệt, ngoại trừ vùng vùng khoảng cách lấy nét của iPhone 11 gần hơn 11 Pro / Pro Max. Như vậy nếu như bạn sử dụng gậy selfie ở khoảng cách quá xa thì camera selfie trên iPhone 11 sẽ khó lấy nét hơn.

Camera selfie trên iPhone 11 chụp ảnh tái tạo ánh sáng lên khuôn mặt rất tốt ở điều kiện đủ sáng và cả ánh sáng trong nhà. Tất nhiên trừ trượng hợp bạn selfie ở điều kiện quá thiếu sáng. Điểm trừ khi chụp ảnh ở môi trường tương phản cao sẽ thấy bị cháy highlight quá mức. So sánh với Galaxy S10+ thì ảnh của Samsung sáng hơn, dải nhạy sáng rộng hơn.

Ảnh của iPhone 11 theo màu hơi ấm một chút, Galaxy S10+ thì ảnh cân bằng trắng tự nhiên hơn.

Da người lên ảnh đôi khi thiếu tự nhiên vì bị ám vàng nhiều.

Như đã nói, khoảng cách lấy nét của camera selfie trên iPhone 11 khá gần, cho nên ở khoảng cách xa thì khuôn mặt sẽ bị nhoà, out nét. iPhone 11 Pro Max thì vùng lấy nét xa hơn, xử lí tốt hơn.

Về chi tiết và xử lí noise thì camera selfie của iPhone 11 và 11 Pro Max không khác biệt, chi tiết sẽ giảm khi chụp ở điều kiện ánh sáng trong nhà và càng nặng hơn khi ở môi trường ánh sáng yếu.

Quảng cáo

Noise sẽ thấy rõ nếu chụp điều kiện ánh sáng trong nhà, những vùng shadow sẽ là điểm yếu trong việc xử lý noise. Và sẽ càng nhiều hơn khi chụp ở ánh sáng yếu hơn.

Chụp selfie khi xoay máy ngang, về xử lý artifact thì iPhone 11 làm khá tốt nhưng vẫn gặp hiện tượng bị méo khuôn mặt ở gần khung hình.

Selfie với đèn flash cho ảnh đẹp, cân bằng trắng tốt, ngoại trừ bị noise nhiều và một vài chỗ bị thiếu chi tiết.

iPhone 11 cho ảnh selfie bokeh tốt, độ mờ ở hậu cảnh có chiều sâu. Hạn chế duy nhất ở việc phần tóc và phần mờ của background bị hiện tượng artifact và không tự nhiên. Tương tự như vậy xảy ra trên iPhone 11 Pro Max.

Quảng cáo

Video

Kết luận

Điểm mạnh:
  • Màu sắc đẹp, đặc biệt chụp trong môi trường ánh sáng tự nhiên
  • Chi tiết tốt khi chụp ở khoảng cách gần
  • Chụp ảnh có đèn flash cho ánh sáng hài hoà, đều màu, cân bằng trắng tốt
  • Quay video cho ánh sáng tốt, chi tiết tốt ở ngoài trời, chống rung tốt
Điểm yếu:
  • Ảnh bị noise hầu hết mọi điều kiện môi trường
  • Lấy nét ở khoảng cách xa kém
  • Thỉnh thoảng xảy ra hiện tượng bị méo khuôn mặt
  • Ảnh bokeh thiếu tự nhiên, bị artifact nhiều
  • Quay video xảy ra hiện tượng noise ở nhiều điều kiện ánh sáng khác nhau
  • Độ sâu trường ảnh hẹp
  • Quay video cho tần số khung hình thấp ở điều kiện thiếu sáng

Với những thiếu sót trên, camera selfie của Apple iPhone 11 chỉ ở số điểm 91, xếp vị trí thứ 13 trong bảng xếp hạng.

Theo DXOMark
147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

May quá! Mình ko bao giờ selfie 😆
@NDC9057 Mua tai nghe apple tăng tinh thần yêu nước nào anh em: công nhân vn có việc làm nè, tỉnh thành thu được thuế nè, đời sống bà con được cải thiện nè, tăng xuất khẩu nè
Screenshot_20200508-212645_Google News.jpg
@Chạt Phích Mình đang xài ảipodspro
NamAnn
TÍCH CỰC
4 năm
@Chạt Phích Yêu kiểu đó thì đi mua đồ Samsung đi chứ. Cả chục ngàn công việc cho người Việt. Táo được mấy mống đâu
@NamAnn Mua đi rồi Táo mở thêm nhà máy nghen😏
Uầy zenphone 6 mà điểm cao dữ vậy
LeTAnh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Scorpion1611 Zenfone 6 là cam dạng flip. Cam selfie là cam sau
Than Dam
TÍCH CỰC
4 năm
@Scorpion1611 mua zenphone 6 đi anh em , nó được chấm điểm cao đóa
Thế mà mình rất thích selfie bằng cam thường ip. Hay là mỗi mình thế nhỉ ?
@congtuyennct me too!
vsphere
TÍCH CỰC
4 năm
@congtuyennct Phải selfie trước gương nữa mới chuẩn đúng ko 😆
@congtuyennct Bạn thấy ngon thì bạn cứ ăn thôi 😁
@vsphere Cam trước cơ
Phúc đg
ĐẠI BÀNG
4 năm
@congtuyennct Mình thấy cảm thường đã đủ số với nhu cầu của mình rồi
Hjeuboy92cb
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nếu có $$$ ảnh chắc chắn sẽ đẹp hơn 😃
@Hjeuboy92cb Có $$$$ thì thuê luôn nghệ sỹ chụp cho nó nuột
Hjeuboy92cb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@p700i Ý mình là nếu DXOMAX có tiền thì điểm sẽ cao hơn 😃
@Hjeuboy92cb Chuẩn rồi, chắc tại táo keo quá ko chịu chi nên bị dìm đủ đường😃
Gd165
TÍCH CỰC
4 năm
Là đàn ông nên mình ít selfie, mình chỉ dùng cam trước iPhone 11 để xỉa răng, và mình chấm 100 điểm 😁
@Gd165 Mình thì thường lấy làm gương vuốt lại tóc :v
@Julient Mình thì hay dùng để đếm xem nách có bao nhiêu sợi lông và kiểm tra xem chùi đã sạch chưa 😃
Giờ apple thua là chuyện bt, nhất là cam trước apple thua nhiều ae lắm
Than Dam
TÍCH CỰC
4 năm
@maidng Tôi còn lạ gì cậu
kokuchi
TÍCH CỰC
4 năm
@maidng Cái bản mặt xàm xí đú của cưng thở ra là bốc mùi
Cái nick của cưng có hay không có cũng không ảnh hưởng vẹo gì đến tinh tế này
Tóm gọn lại gọi là rác rưởi đấy
@maidng Con trỏ chuột trên ipad hơi bị ngon đó, nó biến đổi theo hoàn cảnh và hút khi đến gần
ark_ff9
CAO CẤP
4 năm
@Dong_ho_the_ky_com IPhone 11 là dòng cấp thấp của Apple.
Jaykem1990
ĐẠI BÀNG
4 năm
ủa bây giờ vẫn còn có người tin điểm của thằng Dxomark ml này à 😁
@Jaykem1990 Khi Dxomark đánh giá thấp iPhone thì auto là Dxomark không đáng tin cậy nữa !
quanghuy19xx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Jaykem1990 ờ nếu điểm nó chấm không phải 91 mà là 100 chắc chú éo nói thế đâu.
@Jaykem1990 Vậy mà cũng vào coi rồi bình luận :3
Jaykem1990
ĐẠI BÀNG
4 năm
@gatheringviolet bạn cấm được mình chăng?
đừng khóc và buồn nữa mod, mạnh mẽ lên nhé mod.

😂
@Mikeknowsme ko nên nổi nóng, mọc mụn xấu trai
@Vũ Huy Vũ mod không nóng đâu, thấy thú dzị nữa là khác
@caffeinezzZ Thôi con đừng buồn và khóc nữa, ta đi đây. Hô biến!!!
@Thành Viên Dấu Tên ê ê ê bụt ơi, khoan biến, quên đôi dép kìa !!!!
HPSS
TÍCH CỰC
4 năm
Từ hồi trang này chấm điểm cao nhất cho Z1 Z2 Z3 là tôi thấy éo tin được rồi
@HHHIEP Nhưng màn hình là thằng Samsung tự thiết kế tự sản xuất ko ai đưa cả. Báo nào bằng chứng nào nói Apple đưa thiết kế màn hình OLed cho SAMSUNG để sản xuất vậy. Hiện nay chỉ có 2 thằng thiết kế và sản xuất màn OLed mobile có tiếng là Samsung bà BOE của Trung mà có các báo cũng đưa là BOE Ăn cắp công nghệ của SAMSUNG. Ngoài ra LG cũng có làm nhưng chất lượng ko tốt và đa số sản xuất để dùng chứ ko bán. Ví dụ khác là OLEd trên TV. LG cũng tự thiết kế và sản xuất bán cho Sony và các hãng khác. Đừng nói với mình là Sony “thuê” LG sản xuất nhé ... ko phân biệt dc cái nào thuê có nào mua. Khi nào mà Apple nghĩ ra dc cái thể loại màn hình nào khác OLED hoặc Oled dc thay đổi điểm ảnh ma trận mới thì mới dc gọi là tự thiết kế. Còn này là đi “mua” nhấn mạnh là đi mua. Người ta sản xuất ra miếng vải bạn muốn miếng vải đó hình dáng như thế nào thì bạn đặc chứ bạn có biết nguyên liệu nào để tạo ra dc tấm vải đó ko???.
HHHIEP
TÍCH CỰC
4 năm
@kenseven123 Màn hình là Apple thiết kế mẫu Sam đi làm thuê. Chính vì vậy cái thằng làm thuê ấy không thể vô duyên bắt chiếc được mà chỉ biết làm thuê. Kết quả thì bạn biết rồi đấy màn của iPhone được đánh giá là đẹp nhất. Còn màn của Sam thì quá dở lại còn hay hỏng nữa chứ.
https://tinhte.vn/thread/phan-tich-vi-sao-cac-hang-chua-lam-man-hinh-tran-4-canh-nhu-iphone-x.2779118/
Màn của LG thì quá đỉnh rồi, Sam tuổi gì mà so bạn ơi. Sony mua của LG thì họ dùng cho những phân khúc rẻ tiền. Còn cao cấp thì nó lại là phân khúc khác.
Nếu mình là 1 tay buôn vải chuyên nghiệp thì bạn làm sao mà không biết được tấm vải đó được làm như thế nào. Chắc chắn là mình phải biết. Mình không chuyên bán áo da hay đồ da đâu. Nhưng mình có sử dụng áo da và bạn đưa cho mình cái áo da bất kì mình cũng có thể phân biệt được.
@HHHIEP Apple chỉ đặt mẫu màn cắt chỗ nào thẳng chỗ nào còn công nghệ cốt lõi ko phải do APPLE nghiên cứu thiết kế. Hãng thì thích đục lỗ hãng thì tai thỏ cái đó là hình dáng còn công nghệ là của Samsung. Tất cả các màn Oled của Sony hiện tại đều của LG đấy mua về lắp vào đấy. Chẳng lẽ LG làm thuê à. Nói như vậy SONY cũng làm thuê. Ôi apple thuê Sony làm cảm biến. 😂😂 buồn cười nhỉ. Cái iphone mắc nhất nhì cái màn hình vì Samsung nó hét giá kìa ko mua của nó thì đi mà mua của BOE =)) Nói mua thì lại ko chịu là mua. Ko hiểu định nghĩ thuê và mua là thế nào. Cái burn in huyền thoại của OLed Apple vẫn phải chịu. Ngon thì đi nghiên cứu làm sao để hết burn in kìa. Chứ bây giờ vẫn mua về lắp vào nhé.
HHHIEP
TÍCH CỰC
4 năm
@kenseven123 Ôi thanh niên méo biết cái gì đang to ra nguy hiểm kia. Nếu vậy thì LG chỉ là thằng làm thuê cho Sony rõ ràng còn gì nữa. Tôi có công nghệ còn bạn đi làm thuê cho tôi.
Tôi công nhận là bạn rất cùn. Bạn đúng là một Seeder rồi.
Ai là người phát minh ra bóng điện chắc bạn còn méo biết đâu nhỉ.
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
Đang xài 11 và không thể hài lòng hơn với camera selfie của nó. Dù hơi gai góc nhưng thích hơn những con Android trước mình xài
vipkp3
TÍCH CỰC
4 năm
Thế là ngon hơn nhiều camera rồi
đấy là các ông chuyên gia chưa dùng app thôi =))))
chứ cam trước iphone dùng mấy app như b612, faceU... thì thôi rồi
đến em ko nhận ra vợ em sau khi nó chụp app 😆
odimon
TÍCH CỰC
4 năm
Là một ifan .. quyết từ đây sẽ ít dùng selfie .. cam iPhone vẫn best 😆 . Đừng tin thằng Dxomark cùi bắp , vì dám chê iPhone
chưa bao giờ mua điện thoại em tin vào cái thằng DÊ XỒM này. cứ cầm thực tế rồi quất.
@quangthegtvtk49 Sáng suốt
iTect
TÍCH CỰC
4 năm
Người dùng iphone có mấy ai rỗi hơi mà bận tâm bọn này đâu. Phải không anh em? 😃
@iTect Người dùng iPhone sẽ hiểu thôi bạn.
taosung
TÍCH CỰC
4 năm
một thời tin cái đánh giá của thằng này, mua Sony về chụp như hạch
nói gì thì nói, chụp ảnh trên iphone vẫn tự tin nhất về độ ổn định của nó
@taosung Bạn không cần phải nói hộ iPhone kẻo bị chửi là seeder.
tamdinh69
TÍCH CỰC
4 năm
Có một điều chắc ít anh em để ý là camera selfie của iPhone kết hợp với một app chụp ảnh khác như B612, Snow, Ulike, Snapchat... thì cho ra chất lượng ảnh tốt hơn nhiều những máy Android khác 😎
jedi9
TÍCH CỰC
4 năm
@tamdinh69 Máy Android nào? S20? Pixel 4? Zenfone 6?
Hayoja
TÍCH CỰC
4 năm
@jedi9 mấy cái đó chơi sao lại mà dám kể =)))
tamdinh69
TÍCH CỰC
4 năm
@jedi9 Ah Pixel thì mình chưa thử nhưng mà mình test nhiều flagship Android rồi, S8, Note9, G7, V30... Ảnh cho ra bị noise nhiều và độ phân giải thấp hơn khi so sánh ảnh chụp bằng camera selfie iPhone
Beptruong
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không quan trọng. Mình mua vì nó là iphone thôi
vuhungcute
ĐẠI BÀNG
4 năm
Công nhận chụp cũng bt, đang xài IP11 và S20+ mà selfie đa số lấy S20+ chụp. Chi tiết lên nhiều rõ đẹp hơn IP11 nhiều.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019