Ưu nhược điểm các loại kết nối với điện thoại trên ôtô

thanhbinh84
10/5/2020 10:19Phản hồi: 53
Ưu nhược điểm các loại kết nối với điện thoại trên ôtô
Hiện nay có 4 loại kết nối như sau:

1. Bluetooth thông thường:

2020-05-09 07.41.13.jpg

Sử dụng bluetooth của xe như 1 chiếc loa bluetooth, chỉ cần pair là xong.
Ưu điểm:
  • Tiện: lên xe là tự kết nối
  • Thông dụng: điện thoại nào cũng được, hầu như xe nào cũng hỗ trợ
  • Dễ sử dụng: chỉ cần pair lần đầu
Nhược điểm:

• Chỉ hỗ trợ nghe nhạc và gọi điện,
  • Các ứng dụng khác như bản đồ thì phải dùng màn hình điện thoại hơi nhỏ
  • Tùy bluetooth version, chất lượng nhạc sẽ không hay bằng cắm dây trực tiếp, đặc biệt là nhạc lossless
2. Cắm dây thông qua cổng usb:

2020-05-09 07.41.41.jpg

Một số dòng xe hiện nay hỗ trợ các loại kết nối Apple CarPlay cho điện thoại iPhone, Android AutoMirrorLink cho điện thoại Android, khi cắm cáp điện thoại qua cổng usb, sẽ hiện lên hệ điều hành tương ứng, một số ứng dụng hỗ trợ dùng cho ôtô sẽ hiện ra trên hệ điều hành này như: điện thoại, nghe nhạc, google map, Spotify...

Mình phân tích về các giải pháp cho kết nối có dây:

2.a Mua luôn 1 chiếc điện thoại để trong xe:

Ưu điểm:
  • Khỏi phải cắm ra cắm vào
  • Có thể dùng chức năng FindMyPhone để định vị xe khi cần.
  • Nghe nhạc chất lượng tốt hơn
Nhược điểm:
  • Phải nuôi thêm 1 sim data để kết nối internet
  • Điện thoại cắm sạc liên tục dễ chai pin
  • Điện thoại gọi tới máy chính phải dừng lại mới nghe được
  • Mặc dù đa số điện thoại sẽ ngưng hoạt động khi nhiệt độ quá cao, nhưng việc cháy nổ vẫn có thể xảy ra khi đậu xe ngoài trời nắng
  • Nếu mua điện thoại dởm thì có thể không cập nhật được phần mềm, phản hồi và chạy các ứng dụng bị chậm
  • Nếu mua điện thoại xịn thì có khả năng bị đập kính để lấy điện thoại
2.b MirrorLink:

MirrorLink được kỳ vọng sẽ là đối thủ của CarPlay nhưng có vẻ ngày càng đuối trước CarPlay và Android Auto khi mà số lượng điện thoại Android hỗ trợ loại kết nối này ngày càng giảm dần.

Quảng cáo

Ưu điểm:
  • Một số xe sẽ chỉ hỗ trợ CarPlay và MirrorLink, nên nếu không thích dùng iPhone thì MirrorLink là lựa chọn duy nhất
Nhược điểm:
  • Chỉ một số dòng điện thoại có hỗ trợ MirrorLink: https://mirrorlink.com/phones
  • Tốn nhiều bước để kết nối, phần mềm bị giới hạn
  • Sử dụng không mượt, thấy nhiều người than phiền hay bị rớt kết nối

MirrorLink® Operations Sunsetting | Car Connectivity Consortium

Please be advised that CCC is preparing to terminate all MirrorLink® operations by September 30, 2023.
carconnectivity.org

2.c Android Auto:

Chưa dùng nên chưa biết, nhờ anh em bổ sung, nhưng mà chắc chắn ngon hơn CarPlay ở chỗ hỗ trợ google assistant tiếng việt.

2.d Apple CarPlay:

Ưu điểm:
  • Ứng dụng sử dụng mượt mà
  • Chưa thấy bị mất kết nối bao giờ
  • Kết nối nhanh gọn
Nhược điểm:

Quảng cáo

• Chỉ ứng dụng nào hỗ trợ CarPlay thì mới hiện lên bảng điều khiển
  • Có thể khắc phục bằng cách jailbreak, nhưng một số bất tiện của jailbreak như: phần mềm không ổn định, không sử dụng được các ứng dụng ngân hàng, chậm cập nhật, hết pin khởi động lại thì phải jailbreak lại. Mình thấy nhiều người jailbreak để xem youtube, mình không ủng hộ cách này lắm, vì ít nhiều cũng làm phân tâm người lái.
  • Siri chưa hỗ trợ tiếng việt, nhiều khi sai nó, nó sai lại mình 😁

3. Sử dụng bluetooth adapter

Thiết bị này sẽ được cắm vào cổng usb, sau đó sẽ dùng bluetooth để pair với điện thoại, cuối cùng là sử dụng kết nối wifi để trung chuyển tín hiệu từ điện thoại qua usb để sử dụng các kết nối mà xe hỗ trợ như CarPlay hoặc Android Auto. Mình thấy trên thị trường có bán 2 loại, loại 1 chỉ hỗ trợ các đầu điều khiển sử dụng hệ điều hành Android, loại 2 thì hỗ trợ đầu điều khiển của xe luôn.

Đây là video trên tay loại 2 mình mua trên Shopee giá khoảng 4,5 triệu:

Ưu điểm:
  • Rất tiện không phải cắm ra cắm vào y như sử dụng bluetooth bình thường
  • Không phải nuôi thêm sim data so với việc mua điện thoại cắm cố định
  • Gọi và nhận cuộc gọi qua bảng điều khiển của xe
  • Nghe nhạc, xem bản đồ trên màn hình lớn
  • Tiết kiệm việc mua thêm điện thoại để trong xe
Nhược điểm:
  • Phản hồi có hơi chậm 1 chút so với cắm dây
4. Mua xe tích hợp sẵn CarPlay hoặc Android Auto không dây

Hiện nay các dòng xe sang mới như bmw đều hỗ trợ CarPlay hoặc Android Auto không dây nên không cần phải cắm phụ kiện lằng nhằng

Ưu điểm:
  • Quá tiện
Nhược điểm:
  • Quá tốn tiền :D
Tổng kết:

Khi đi xem xe, ngoài để ý nội ngoại thất, anh em đã yêu công nghệ thì để ý xem thử xe nó có hỗ trợ loại kết nối gì nữa nhé, nó sẽ giúp trải nghiệm lái xe của anh em rất nhiều. Nếu nhà không có gì ngoài điều kiện thì cứ xe nào thích mà hỗ trợ wireless CarPlay hoặc Android Auto mà triển thôi, còn không thì mua loại kết nối có dây rồi mua thêm cái bluetooth adapter dùng đỡ, khi nào trúng số rồi tính tiếp cũng được. :D
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanhbinh84
ĐẠI BÀNG
4 năm
thanhbinh84
ĐẠI BÀNG
4 năm
@long.nd Loại này chỉ dùng được cho đầu điều khiển sử dụng hdh Android, còn mấy đầu theo xe thì không dùng được nhé
tronghien
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanbp Bác mua loại air2play. Xài tốt, chưa bị ngắt kết nối bao giờ. Đỡ phải mỗi lần lên xe cắm dây.
hoanbp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tronghien Mình xin link bán với
hoanbp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thanhbinh84 May mà chưa mua, lấy về lại không dùng được
Có cái nào chỉ có ưu điểm mà không có nhược điểm không các bro 😔
@hongphuc1992 mua luôn đầu android có nghe ngọi 4G lắp vô là coi như có 1 cái đt thứ 2 luôn
cắm multisim nghe gọi như máy chính

nhược điểm có thể khắc phục: lỡ vợ lái xe mà bồ gọi tới 😁
khắc phụ bằng cách không cho bồ số multisim
@hongphuc1992 Sắp có rồi bác ạ 😆
ToNgoc
TÍCH CỰC
4 năm
Mình lên mazda CX5 đời 2016 lên ko thể kết nối carplay. Bực mình toàn phải nghe mấy cái đĩa nhàu. Xe của bạn. Chứ như xe mecedes GLK của mình lên kết nối ngon
sutimcon91
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ToNgoc Ko có Bluetooth hay sao bác?
digikei
CAO CẤP
4 năm
@ToNgoc Lên mấy diễn đàn, có mấy bạn bán bộ phụ kiện năng cấp lên Carplay và Auto Android tầm 4-5tr nha bạn
ToNgoc
TÍCH CỰC
4 năm
@sutimcon91 Có Bluetooth nhưng vẫn ko vào dc ức chế lắm. Từ hôm đó mình ít đi xe đó hẳn
3008 đẹp quá ạ :v
Chưa có ô tô nhưng apple car play ae phải kích hoạt siri thì mới được
@gnuhuuh Siri tiện mà bác, mấy nữa hỗ trợ tiếng việt thì bá luôn 😃
@gnuhuuh Xe mình cắm phát ăn luôn carplay mà trên syn3 nên sao thấy it app quá nghe nói nếu ios phải jaibre 😔
Em là ưng nhất quả applecar và android auto ko dây, tiện đỡ dây dợ lằng nhằng
Đang dùng Apple car qua wifi tiện mà kết nối hơi chậm, hay mất mạng ??, chủ yếu dùng sim luôn trên màn cho nhanh, rẻ 100k 1 năm
nambph
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cuối cùng thì vẫn chỉ dùng bluetoth sẵn có trên xe là hợp lý nhất, các tính năng cao cấp như Android auto hay Apple carplay không hữu dụng hơn bao nhiêu mà phải cắm dây. Các chức năng sử dụng trên màn hình xe hơi rất khó và mất an toàn khi xe chạy, còn khi dừng xe thì hoặc cầm điện thoại dùng trực tiếp hoặc xuống xe rồi 😃
Phát KC
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nambph Android/Apply carplay coi được bản đồ, nghe nhạc, điều khiển giọng nói... làm được bao việc mà bác lại bảo không hữu dụng. Một vài nơi bác thử đụng tay vô màn hình đt khi đang lái xe là bác ăn quả phạt rồi.
nambph
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Phát KC Tất cả những thứ đó vẫn dùng trực tiếp trên điện thoại được mà chẳng cần dây nhợ gì 😃
Phát KC
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nambph Vì bác dùng ở VN, bác chạm tay vô đt vô tư thì k sao. Nhưng những thứ đó đc phát triển cho cả thế giới xài, hướng tới việc k sử dụng dt trực tiếp khi lái xe.
lonelyghost
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nambph Mình up lên android auto xong là ko bao h quay lại hệ thống cũ của xe luôn...từ âm thanh khác biệt đến sự tiện lợi khi sử dụng
Madhit
TÍCH CỰC
4 năm
@nambph Map theo xe vẫn như sh...t, khó cập nhật. Mình ko cần mấy cái #, chỉ cần gmap. Mà mình ko thích vướng tầm nhìn và ko thích coi gmap trên cái đt bé xíu
Haikbang
TÍCH CỰC
4 năm
Cái nào cũng có ưu, nhược điểm cả nhỉ.
long.nd
ĐẠI BÀNG
4 năm
thanhbinh84
ĐẠI BÀNG
4 năm
@long.nd Hay vậy, để mình thử thử. Có quan hệ bồ nhí ko nhỉ
Rắc rối thế
Cái nào là tốt nhất vậy
thanhbinh84
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tuanvu10hp Wireless carplay trên bmw nhé 😄
Đồ hãng gắn thêm giá chát vl
Đang dùng Note 9 kết nối Sync 3.4 của Ford. Dùng rất sướng
thanhbinh84
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sassyboy2412 Có phải cắm dây ko bạn
@thanhbinh84 Có bạn. Mình chỉ thích cắm dây, sẵn sạc dt luôn
thanhbinh84
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sassyboy2412 Cắm dây đi xa thì được, chứ đi trong phố mà cứ rút ra rút vào mất công lắm, bạn dùng thử wireless sẽ thấy nó sướng như thế nào.
Mai trúng tính tiếp
tribier
TÍCH CỰC
4 năm
https://mlab.vn/index.php?_route_=raspberry-pi-b-raspberry-pi2/man-hinh-lcd-cho-raspberry-pi

Màn hình LCD cho Raspberry Pi

Man hình LCD cho Raspberry Pi
mlab.vn

Bác mua cái màn hình cảm ứng rồi bác chế sao gắn lên xe cấp nguồn cho nó.
Bác lên xe cắm vô là xài như cái điện thoại màn hình bự, bác kết nối Bluetooth vào xe để nghe nhạc.
Giá cũng rẻ mà xài rất tiện, bác nào mua thì trên tay luôn, em chưa thử mới nghĩ ra thôi 😆.
Tuanpht
TÍCH CỰC
4 năm
Vãi cả mua xe
Mình dung dt xem bản đồ. Màn hình trên xe dùng chỉnh đài radio hoac chọn bài nhạc, cũng tiện. Chưa cần phải đầu tư cái đầu android may trieu bạc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019