Xuất hiện Xeon W-10885M dành cho máy trạm di động - 8 nhân, xung đến 5,3 GHz

bk9sw
10/5/2020 16:21Phản hồi: 57
Xuất hiện Xeon W-10885M dành cho máy trạm di động - 8 nhân, xung đến 5,3 GHz
Xeon W-10885M 8 nhân 16 luồng xung tới 5,3 GHz dành cho laptop đã xuất hiện với kết quả benchmark rất đáng chú ý. Đây là vi xử lý thuộc dòng Xeon W cho nền tảng máy trạm di động (Mobile Workstation) và cũng thuộc gia đình Comet Lake thành ra tiến trình vẫn 14nm.

Thông tin được biết trước đó là Xeon W-10885M và Xeon W-10855M sẽ là 2 con flagship của dòng Xeon W Comet Lake. Những vi xử lý này vẫn sẽ hỗ trợ một loạt các tính năng của workstation như RAM ECC, Intel vPro, Intel SIPP, Trusted Execution …

Intel Xeon W-10885M sẽ có 8 nhân 16 luồng, xung cơ bản 2,4 Ghz và xung Turbo đạt đến 5,3 GHz, bộ đệm 16 MB và TDP sẽ ở 45 W, config lên 65 W. Nhìn những thông số này thì Xeon W-10885M khá là giống với Core i9-10980HK với cùng số nhân luồng và xung Turbo.

Trong khi đó, phiên bản Xeon W-10855M có 6 nhân 12 luồng, bộ đệm 12 MB và xung tối đa 5,1 GHz tương tự như Core i7-10750H và cũng có mức TDP 45 W.

Thông số benchmark xuất hiện trên 3DMark cho thấy một chiếc máy dùng Xeon W-10885M đi với vi xử lý đồ họa Nvidia Quadro và là máy của Lenovo. Vì vậy khả năng đây là phiên bản mới nhất của dòng ThinkPad P5x hoặc P7x.

Chiếc máy đạt điểm 3DMark FireStrike Physic (hiệu năng CPU) ở 21,687 điểm và TimeSpy CPU ở 9145 điểm. Kết quả này cho thấy con Xeon W-10885M nhanh hơn đôi chút so với AMD Ryzen 9 4900HS - hiện là CPU flagship của AMD trên nền tảng di động. Tuy nhiên, đối thủ của Xeon W chính xác phải là Ryzen Pro Mobile nhưng dòng vi xử lý này vẫn chưa có các phiên bản hiệu năng cao và hỗ trợ bộ nhớ ECC.

Một khi được tung ra chính thức thì Xeon W mới sẽ xuất hiện trên nhiều nền tảng máy trạm di động của các hãng lớn như Dell, HP, Lenovo với giải pháp GPU đi kèm sẽ rất đa dạng từ Radeon Pro cho đến Quadro RTX.

Theo: WccfTech
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xeon thì vô đối rồi.!
phanbao
ĐẠI BÀNG
4 năm
Quá cùi khi so với Rizen nhé
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@NinaBMT Ryzen Thread ripper là cpu gì thế bạn? AMD Threadripper có thể so được với xeon vì chúng đều là dòng cpu workstation, đều hỗ trợ RAM ECC. Giờ Google không tính phí, chắc bạn cũng có câu trả lời, không nên hỏi kháy mình
NinaBMT
ĐẠI BÀNG
4 năm
@virus912 Threadripper vẫn nằm trong mảng desktop PC dòng Ryzen nhé. Nó được gọi là dòng hi-end desktop. Nó có hỗ trợ ECC và có thể được dùng cho workstation hoặc server. Còn dòng chip server của AMD để so với Xeon của Intel là EPYC. Mình không kháy gì cả và người cần dùng google nhiều hơn chính là bạn. Để bày tỏ sự thân thiện, chân thành thì mình gửi bạn cái link thao khảo:
https://www.amd.com/en/products/ryzen-threadripper
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@NinaBMT Bạn biết rồi mà còn hỏi mình thì không là hỏi kháy thì là gì, vâng mình kém nên mình tra Google thường xuyên không như ai kia cậy biết rồi mà đến cái tên cpu còn viết sai
NinaBMT
ĐẠI BÀNG
4 năm
@virus912 Bạn thích bắt bẻ câu chữ người khác thì tự xem lại câu chữ của bạn nhé: Ngắt câu không có dấu chấm mà toàn dấu phẩy mặc dù ngữ cảnh là phải dấu chấm. Dấu hỏi đặt không đúng vị trí.
Viết sai từ thì mức độ nghiêm trọng không thể sánh được với viết sai cả câu, cả đoạn.
Thân mến!
Nhìn quả mã 5 số thì lại vẫn là 14+++++ rồi
Kế đó so vs chip mobile AMD thì k hợp lý, nên mk nghĩ intel ra con này cho có, theo đúng lộ trịnh ra mắt thôi và ai là fan ms mua dc, chứ con này chát quá mà hiệu năng k tăng là bao, lại thay main nữa thì bố ai dám xuống tiền?
@quyetbuu991 Lap mà bác
Cls.demo
TÍCH CỰC
4 năm
@quyetbuu991 con này là chip Mobile, chip Laptop nhé.
@Cls.demo Vậy ạ, sr e nhầm ạ
Intel G như thế nào so với H nhỉ?
thinhbk11
TÍCH CỰC
4 năm
chip này mà chạy full load thì tản nhiệt cũng phải ghê không kém đâu
gadepzai87
ĐẠI BÀNG
4 năm
Toàn dùng Lap, Xeon không quan tâm lắm, chắc cũng 14++++++++++++ thôi nhỉ
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@gadepzai87 Bạn bị nhầm, chip cho máy trạm di động là laptop mà, đọc tiêu đề ghi rõ mà
gadepzai87
ĐẠI BÀNG
4 năm
@virus912 À ha, ý mình là laptop business phổ thông đó, chứ workstation thì mình chịu
Tăng xung, nhân, luồng mà ko giảm tiến trình khả năng thành "bếp lò" hơi cao nhỉ?
Nghi lắm thông số trong điều kiện lý tưởng với thực tết lắm @@
@dunggrap xung 5.3ghz đó chắc dc vài s là hạ xuống liền 😁. máy mình lap i7 2.8G boost lên dc 4.0 mà có được mấy giây đâu. máy nóng quá quạt rú lên là hạ xún liền :D
17benthuy
TÍCH CỰC
4 năm
@dunggrap lòe thiên hạ là chính, láp mà lên 5.3 thì nướng thịt luôn
đANG XÀI I5 4590 NGON LÀNH :3 LUOT WEB NGON MƯỢT KÈM CARD MẠNH RX570
hoan999999
TÍCH CỰC
4 năm
#hónk <(")

Intel đã tiếp chiêu ở mảng máy trạm cao cấp, vậy thì có ngày nào AMD tăng TDP và hỗ trợ các tính năng cao cấp cho Ryzen Pro để phản đòn <(")
alexnam
TÍCH CỰC
4 năm
@hoan999999 đây bác, vẫn là Lenovo chuột bạch 😁, 8 nhân 16 luồng, base 1.7 15W :D https://www.anandtech.com/show/15773/amd-announces-ryzen-pro-4000-for-mobile
AMD Announces Ryzen Pro 4000 for Mobile: 8 Cores, 15 W, 4.1 GHz
anandtech.com
Mình ráp máy bàn cứ kiếm con Xeon mà phang
Đang dùng Xeon 1230 V2 khoảng năm 2014 đến nay vẩn phang rầm rầm các kiểu phần mềm đồ họa nặng 3D
@hackieuhay Con xeon 1231 v3 của bạn chắc được 5 tuổi đời
Chờ mua R9-4900HS về vả chết mấy con Xeon này =))
alexnam
TÍCH CỰC
4 năm
@r2kin ko cùng phân khúc bác ah, tự tin cũng ko nên tìm hiển thông tin 1 chút bác, thớt có nói đối đầu chỉ có dòng Pro của AMD thôi, và AMD đã ra thông báo rồi
https://www.anandtech.com/show/15773/amd-announces-ryzen-pro-4000-for-mobile
AMD Announces Ryzen Pro 4000 for Mobile: 8 Cores, 15 W, 4.1 GHz
anandtech.com
Xperios
TÍCH CỰC
4 năm
Đọc bình loạn bưng bô của seeder, gian thương Intel mà cười đau bụng
"bền bỉ và ổn định thì ryzen không có tuổi"
"ráp máy bàn cứ kiếm con Xeon mà phang"
So sánh benchmark hơn đôi chút so với AMD, còn giá thế nào ta?
tam8101399
TÍCH CỰC
4 năm
Anh gõ bài này chắc đọc loạn mắt con 10885 và con 10855 luôn kaka. Đoạn đầu tiên là 10885 nha anh!
macinPhone
TÍCH CỰC
4 năm
m k rành về tin học lắm nhưng dạo này xem cpubenchmark AMD toàn xếp trên Intel ở khúc Highend
plamduy
TÍCH CỰC
4 năm
@hackieuhay Xa cũng được 3năm rồi bạn êy
plamduy
TÍCH CỰC
4 năm
@hackieuhay Ngành công nghiệp điện tử nó thay đổi theo từng ngày. 30năm mới là xa hả? Ko cần đâu bạn. Xem Iphone nó giết biết bao nhiêu nhà sản xuất điện thoại rồi kìa? Chắc chưa được chục năm
chắc là dòng P7x 😁
Chỉ ai thực sự cần mới dám chi!
conco119
TÍCH CỰC
4 năm
5.3Ghz toàn quảng cáo, thực tế thế nào thì ai cũng biết.
Hieu123z
TÍCH CỰC
4 năm
@conco119 thực ra thì nó lên dc 5,3ghz đó, chủ yếu là trong bao lâu thôi 😁
masterss0
TÍCH CỰC
4 năm
@Hieu123z thường thì 1 nhân, tầm 30s là hết =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019