Muốn dùng Ryzen 4000 series, anh em buộc phải có main X570 hoặc B550 trở lên

P.W
11/5/2020 17:29Phản hồi: 180
Muốn dùng Ryzen 4000 series, anh em buộc phải có main X570 hoặc B550 trở lên
Trong bài viết trên blog chính thức của AMD, giám đốc marketing cấp cao của hãng, Robert Hallock đã xác nhận rằng thế hệ CPU desktop Ryzen 4000, kiến trúc Zen 3 ra mắt vào khoảng tháng 9 năm nay vẫn sẽ dùng socket AM4, nhưng lại không hỗ trợ những thế hệ chipset đời trước, phải dùng mainboard chipset X570 hoặc B550 ra mắt cùng thế hệ Ryzen 3000 mới dùng được thế hệ CPU mới trong năm nay. Điều này đồng nghĩa với việc, giai đoạn hỗ trợ rất dài từ năm 2017 đến nay đối với anh em dùng những chipset đời cũ từ A320, B350 cho tới B450 và X470 sẽ chấm dứt với Ryzen 4000 Series. Lý do được đưa ra là vì khả năng của BIOS trên các chipset đời cũ có giới hạn.

Hallock xác nhận, cập nhật BIOS trên main X570 và B550 sẽ cho phép người dùng nâng cấp từ Ryzen 3000 series lên 4000 series trong tương lai. Những chipset trước đó sẽ chỉ dừng ở kiến trúc Zen 2, nghĩa là Ryzen 3000 Series ra mắt từ tháng 7 năm ngoái.

Bản thân socket AM4 của AMD cũng có chặng đường vô cùng thành công, khi số nhân xử lý trong CPU được AM4 hỗ trợ đã tăng gấp 4 lần, từ Ryzen 3 1200 4/4 đến Ryzen 9 3950X 16/32. AM4 đã trải qua 4 thế hệ kiến trúc chip xử lý, hỗ trợ đến cả PCIe Gen4 và nhiều công nghệ khác. AM4 đến đúng thời điểm những người mua CPU Intel phải nâng cấp bo mạch chủ mỗi kỳ sản phẩm mới ra mắt. AMD tuyên bố sẽ hỗ trợ AM4 đến hết năm 2020.

Mình để ý, có vẻ anh em đang quá quen với việc được AMD nuông chiều quãng 3 4 năm vừa rồi, khi ngay cả hai thế hệ chipset bo mạch chủ ra mắt từ năm 2017 là A320 và B350 cũng chỉ cần up BIOS là dùng được CPU Ryzen 3000 series. Điều này dẫn tới việc trên các mạng xã hội mình đọc vài ngày gần đây, từ Reddit đến Twitter và cả Facebook, anh em gamer kêu gào chửi bới AMD quá lắm, đơn giản vì họ cho rằng AMD tham lam và bỏ rơi người tiêu dùng.

Có lẽ những người lên tiếng phản đối dữ dội nhất là những người mới sắm mainboard X470 (ra mắt tháng 3/2017) và B450 (ra mắt tháng 3/2018), kỳ vọng rằng cuối năm nay AMD vẫn sẽ hỗ trợ họ dùng CPU Ryzen 4000 series trên bo mạch chủ này. Họ cho rằng đó là bước đi để AMD kiếm tiền tham lam chẳng kém gì Intel mỗi đời CPU Core là một chipset khác nhau. Nhưng với mình có lẽ hai đến ba năm dùng mainboard cũng đã đủ để nâng cấp rồi. Dù sao thế hệ chipset cũ cho Ryzen 3000 vẫn sẽ được hỗ trợ. Sang năm 2021 cũng có tin đồn AMD sẽ đổi sang socket khác, ứng dụng LGA thay vì PGA như AM4 hiện giờ.

Còn ý kiến của anh em thế nào? Hãy cùng bàn luận về quyết định này của AMD.

180 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một con máy bàn dùng ít ra cũng phải 3-4 năm mới phải nâng cấp, mà đã nâng cấp thì toàn mua trọn bộ nên chẳng lo lắm
T2000DPS150
ĐẠI BÀNG
4 năm
@M416 Mấy thánh đó nó nghĩ là CPU là đồ Tết nên năm nào cũng mua nên nó mới la làng như thế. Mà trong 1000 thằng thì được mấy thằng mỗi năm mua 1 con.
Cốt lõi vẫn là nó thích “Chơi sang, giá rẻ” và thích Khóc mướn nên vậy 😃
@M416 Nhiều ông nâng CPU hàng năm mà.
@ngoinhala khác bọt là khác chỗ nào bạn?
fan đỏ đâu, hít thơm không ? haha 😁
Firefox OS
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vịt Yêu Spa render thì cứ AMD mà táng nha bạn. AMD là trùm render
Yamahazu
TÍCH CỰC
4 năm
@Vịt Yêu Spa Con nào cũng Ok, có điều chọn Amd vì nó nhiều core/thread giá dễ chịu, render 3d thì cpu 12/24 giá ~11tr là bay tóc rồi.
ThaiCaly
TÍCH CỰC
4 năm
@hackieuhay ai ns gì đâu bạn ơi. mình đang ns về render video hay giã lập các kiểu thôi
Máy bàn thì mình toàn nâng ram,ssd hay gpu thôi ít khi nào nâng cpu, có nâng cpu thường thì nâng luôn main cho đồng bộ 😁
kidsida
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lúc trước AMD cũng đã nói socket hiện tại sẽ hỗ trợ tới ít nhất 4 năm, tức là bây giờ 2020 vừa tròn 4 năm, họ giữ đúng lời hứa rồi.
https://www.eteknix.com/amd-am4-2020/
cycles1
TÍCH CỰC
4 năm
@kidsida AM4 của chipset x470, B450 chở lại. chỉ đc 3 năm tính theo chip Ryzen 3000 series ra 2019 thôi.
Chơi chữ lv AMD
@kidsida Nếu AMD ko đổi main thì cũng đắc tội với các hãng làm main.
@cycles1 cùng là AM4 là lại ko nâng lên Ryzen 4000 series , AMD sẽ dần theo con đường tham lam của Intel
@Ông Nội cuKhang thế lời hứa 4 năm đâu rồi , X470 và B450 sử dụng Socket AM4 đấy mà lại ko dc up lên Ryzen 4x .
@eragonhnn Thế X370, B350, A320 có fải AM4 ko bạn? 4 năm rồi sao vẫn chạy đc 3100 và 3300x ra mắt năm 2020?
Hỗ trợ đến vậy rồi mà còn kêu ca gì nữa chứ
anhsaiai
ĐẠI BÀNG
4 năm
Công nhận ae tham lam quá, so với Intel thì AMD quá hào phóng rồi.
Mình là fan của Snap Dragon nhé =))
pessi
TÍCH CỰC
4 năm
Muốn mạnh hơn thì phải thay đổi thôi. Nếu cứ muốn hỗ trợ main cũ hoài thì làm sao có đột phá. Với giá mainboard cũng không quá cao.
Được voi đòi hai bà trưng 😁
Nó support tận 4 năm r còn gì, cũng tới lúc xuống tiền mua ủng hộ để amd còn quật thằng tel tiếp 😁 mà những ae nào mua x570 b550 thì cũng đâu cần nâng main nữa đâu :D
☐ ☐
TÍCH CỰC
4 năm
@Thành Viên Dấu Tên Ủa thế nâng cpu thì có gì k ổn định, xàm là giỏi
Éo phải năm nào cũng cần thay cpu, khi nâng xong thì cho hiệu năng khác biệt hẳn thì thay thế thôi, năm sau ngon hơn hẳn năm trước thì nâng còn vài năm éo khác gì thì kể cả 5 hay 10 năm k nâng cũng chả vấn đề gì
Mà anh kể cho tôi xem 4 đời là 4 đời nào, rõ là socket vẫn thế, bios thì x570 cũng chỉ 32mb đầy con x470 với b450 cũng ngần đấy. Giới hạn vật lý cái con c** nếu giới hạn thì đã lên thẳng am5 rồi
@☐ ☐ Người ta bảo thế thì bạn biết thế đi. Còn đi sâu đi xa thì bạn cứ mua về mà nguyên cứu nhé. Có tiền 1 năm thay cpu 1 lần sao ko mua hẳn x570 x399 mà xài. Chọn dòng B rõ ràng mà muốn tiết kiệm mà đã tiết kiệm thì làm gì có chuyên 1 năm thay cpu 1 lần thấy xàm chưa?
Người cần hiệu năng ngươi ta đầu tư đàng hoàng chứ ko ai đầu tư nửa vời cả ok.
☐ ☐
TÍCH CỰC
4 năm
@Thành Viên Dấu Tên Thôi cái loại hãng bảo gì cũng nghe k có chính kiến thì t chịu rồi. Anh k thấy thiệt thì anh ngậm mồm vào k phải ai cũng k bị thiệt như anh, tôi bị thiệt tôi có quyền kêu ok?
Đừng cố nhét chữ vào mồm người khác, trên t éo nói câu nào 1 năm thay 1 lần cả. Nâng xong mà thấy khác biệt rõ ràng với đời trước thì nâng thế thôi chứ éo rảnh mà cúng tiền hàng năm nếu nâng xong chả khác mẹ gì
Tiền chứ éo phải lá mít, bỏ đồng nào thì nó phải đáng đồng ấy, nâng cpu thấy đáng tiền thì nâng còn main éo thấy đáng tiền thì thôi việc éo gì t phải mua main đắt
Mà lươn lẹo vừa thôi tôi chỉ cần anh trả lời tôi 2 câu thôi:
Tại sao k ra b550 từ t7 năm ngoái cùng x570 luôn mà hoãn tận 1 năm?
B550 với X570 khác vẹo gì B450 với X470 mà k cắm được?
Anh đưa ra cái giả thuyết k có mâu thuẫn đi rồi tôi ngậm mồm, còn k thì biến
@☐ ☐ Bạn đang tự vả mồm mình đấy ak? Tôi bảo có ai năm nào cũng thay cpu thì bay vào cãi h lại bảo "trên t éo nói câu nào 1 năm thay 1 lần cả" ko rồi ko nâng thì sao biết nó mạnh hơn bao nhiêu? Đoán ak 🤔.
H người ta ko tin những gì hãng nói chắc đi tin những gì bạn nói 😁.
Chính kiến thì cũng phải đựa trên kiến thức và những gì thực tế đang xảy ra chứ ko phải ngồi đoán già đoán non rồi bảo chính kiến.
Những gì amd làm mấy năm nay rất có lợi cho người dùng chẳng có gì phải chê trách nếu bạn thấy ko hài lòng thì của tìm hãng khác mà mua. Dùng có tự vác đít đi mua rồi phải sống quằn quại cho nó khổ.
Còn cái chuyện b550 với x570 nó là lúc nào là chuyện của nó. Ủa nó bắt bạn phải mua b450 hả sao bạn ko biết đợi, đợi ko dc thì bạn có quyền mua cái khác. Còn b550 x570 khác gì b450 với x470 hả tôi thấy cái tên nó cũng khác nhau rồi đó. Nói như bạn thì i7 970 khác mẹ gì với i7 9700k?
4 năm con chipset nó cũng có giới hạn thôi. Mua main mới đi các bố, nhìn Intel nó hút máu kìa.
AMD năm nay nổi lên như cồn nhỉ. Hy vọng ổn định như Intel, để người dùng có thêm lựa chọn.
amd giữ socket am4 trong mấy thế hệ, chả bù cho Intèo, suốt ngày thay socket
alexnam
TÍCH CỰC
4 năm
@toilatoi199x con B250 Gaming K4 mua năm 2017 đến năm nay vẫn dùng dc i3-9100, ah quên, con này năm ngoái 😁, hỗ trợ dc 4 đời 6-7-8-9 cũng ổn, nhờ vầy mà chưa qua đội đỏ dc :D
@alexnam Cái đó đâu phải hỗ trợ chính thức? Đời main z200 của intel cũng yểu mạng như đám z400 vừa bán 😔
copee
TÍCH CỰC
4 năm
Amd nghe đâu tiến trình bé hơn intel nên sinh lỗi vặt nhiều phải ko các bác, đó là lí do intel vẫn còn đang ở 14nm
copee
TÍCH CỰC
4 năm
@alexnam Thé thì vẫn mua intel thôi cho ổn định, amd đã làm tốt vai trò giúp intel giảm giá nâng core 😆)
phongtran92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@copee vậy chip apple A13 7nm chắc cũng hay lỗi vặt 😆) apple A14 ko biết xuống 5nm làm gì 😃)
alexnam
TÍCH CỰC
4 năm
@copee ko nhé, có mua cũng AMD nhé 😁, giống như vụ tai nạn nào cũng nghe câu "lại PT" trong khi xe nó gấp 10 10 mấy lần mấy hãng xe khác, cả ngày cả ngàn chiếc ngoài đường, và mấy ng nói câu này ai cũng canh me PT đi ngày lễ :D
akabela
ĐẠI BÀNG
4 năm
@copee bạn nên mua cpu dùng tiến trình càng lớn càng tốt nhé, sẽ cực kỳ ít lỗi
Không liên quan. Build dàn máy AMD để code Web có được không m.n ?
@7hanh mình làm việc trên Docker :|. mà k biết AMD chạy được k
Justee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thai_Newbie mình có hỏi bạn bè bên dev thì Docker có thể chạy nhiều nền tảng, nó ít bị phụ thuộc, chỉ cần phần cứng mạnh để chạy tốt.. cậu xem bạn bè hay đồng nghiệp có ai dùng Ryzen thì nhờ test thử xem trước khi xuống tiền build máy cho chắc chắn ;)
@phongtran92 mình nhớ từ series 4000 trở đi là support full rồi mà bác
@7hanh mình xem trên web thì AMD không hỗ trợ Docker 😔
Lên main thì ok, mà em lên main mới gắn lại con Ryzen 3 3500 dc ko nhỉ vì chung kiến trúc AM4, từ từ mua ryzen 4000 dc ko ae
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@Thinhle1992 Bác mua X570 hoặc chờ mua B550 ấy. dùng R3 3500, sau nâng lên 4000 vẫn đc
alexnam
TÍCH CỰC
4 năm
@Thinhle1992 chung socket thì quất tới bác ơi, có gì update bios thôi 😁, ưu tiên 570 nhé bác
@Thinhle1992 máu quá thì làm con X570 đi bác, rồi từ từ nâng CPU sau, còn không thì đợi B550 😁
trivonfam
ĐẠI BÀNG
4 năm
Anh e nhìn sang Intel là thấy dùng amd hạnh phúc rồi
Justee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trivonfam Đồng ý! Vì mình đang hạnh phúc với Ryzen, hông biết nhà Intel anh em bên đó thế nào!? :3
Haizz, AMD is pullin an Intel.
Xài 3600 chưa nóng chân giờ 4000 sắp ra, nhanh thật
Justee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@congthanhgiong Hồi mình build con Ryzen 2600 đc mấy tháng nó giảm nửa giá.. 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095