Đây là thứ lạnh nhất vũ trụ, lạnh gần bằng độ 0 tuyệt đối

12/5/2020 2:20Phản hồi: 121
Đây là thứ lạnh nhất vũ trụ, lạnh gần bằng độ 0 tuyệt đối
Nằm xa cách Trái đất 5000 năm ánh sáng, tinh vân Boomerang hay còn gọi là PGC 3074547 có nhiệt độ trung bình chỉ khoảng 1 độ Kelvin (-272.15 độ C), biến nó trở thành vật thể tự nhiên lạnh giá nhất trên vũ trụ. Cho anh em nào chưa biết thì nhiệt độ lạnh nhất, hay còn gọi là nhiệt độ tuyệt đối là 0 độ K và là -273 độ C. Gần cả thập kỷ nay, các nhà khoa học luôn cố gắng lý giải xem tại sao tinh vân này lại lạnh đến như thế, nhiệt độ của nó thậm chí còn thấp hơn bản thân của vũ trụ.

Theo các nhà khoa học, nhiệt độ siêu thấp này là do ngôi sao ở giữa lõi của tinh vân này đã bị va chạm với một ngôi sao khác, điều này là khối khí và các vật chất bị đẩy mạnh ra không gian. Khối khí này vẫn đang tiếp tục bị đẩy ra và di chuyển với tốc độ lên tới 540 ngàn km mỗi giờ. Bản thân ngôi sao chủ của tinh vân này cũng đang thất thoát dần vật chất với tốc độ chóng mặt, chính sự toả ra nhanh chóng đến thế làm cho nơi này trở thành nơi có nhiệt độ rất thấp, thậm chí là còn thấp hơn cả bức xạ của chính nó.

Lời giải thích trông có vẻ đơn giản nhưng lại làm tốn của các nhà thiên văn học tới hơn 20 năm để tìm kiếm nguyên nhân. Tuy nhiên theo nhiều nghiên cứu, người ta cho rằng ngôi sao ở trung tâm tinh vân này lại sẽ tiếp tục nóng lên, làm cho nhiệt độ khu vực này tăng trở lại và tước bỏ danh hiệu nơi lạnh nhất vũ trụ của tinh vân Boomerang.
Tham khảo Nasa, UT, SA
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rut
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xa vậy sao đo đc nhiệt độ mà biết nó lạnh nhất nhỉ
@THANCHAU chuẩn, trong xh thường ngày cũng thế. ở đâu đó bọn dãy chết nó viết báo, ko có thông tin tố - xấu mà chỉ có sự thật. và ngược lại thì có nơi đc gọi là định hướng ...😆)))))))) viết lệch sóng anh là cho lếu lều hết 😃))))))))))))
chichuot
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lxhxxnxxx Nó gọi là vỗ ngã đó bạn.
@THANCHAU Không có nóng nhất thì đúng, nhưng lạnh nhất thì có nhé bác, nó chính là độ 0 tuyệt đối, cho những ai chưa biết độ 0 tuyệt đối là gì thì nó là mức nhiệt độ mà tại đó các hạt phân tử ngừng chuyển động, do đó ta có thể nói độ 0 tuyệt đối là mức lạnh nhất
@THANCHAU Bác này chắc giỏi vật lý thiên thể 12 nhỉ😃
Méo lạnh bằng thằng từng là bạn mượn tiền xong điện hoài nó méo trả...
cho mày luôn tao không cần
@Nam Air Lạnh lưng
@songthuong09 Bạn nó điên lên cho 1 dao thì chả u tối lun à. Hi
Tuanluong_hp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Không bằng 1 con bé quen nt: Anh ơi mưa quá em ngại đi anh chuyển khoản hộ em 300k chiều tạnh mưa em qua đưa tiền mặt cho. Bụp... nt lại thoải mái không trả lời. Chả lẽ vì 300 mà.... Lạnh quá...
@Tuanluong_hp Mưa đá nên lạnh là đúng rồi. 👍
.:Ruby:.
ĐẠI BÀNG
4 năm
sao lạnh bằng người yêu lúc đã quay lưng? 😔........
vuvantinh
TÍCH CỰC
4 năm
@.:Ruby:. Đc chịch rồi thì cho nó quay lưng đi cũng k sao.
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
@vuvantinh Thô vậy phen 😳
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@vuvantinh chịch rồi mà tự dưng bác lại là người chán muốn quay lưng đi cũng hơi mệt đấy, kkk
Đoán mò và cố gắng giải thích sao cho dễ lấy tiền tài trợ thôi, chứ cái khoảng cách 5000 năm ánh sáng đã là một sự dối trá rồi.
@khonggianbonchieu_dh Đoán mò mà lấy được tiền nhà tài trợ, chắc nhà tài trợ học ngu à
@khonggianbonchieu_dh Mình nghĩ mấy ông khoa học của Nasa, ESA..có lý đấy không phải nói suông đâu bác ơi😃
@khonggianbonchieu_dh Vậy cái thằng thông thạo mấy chục ngoại ngữ có dối trá không? Đọc chữ còn k nổi kìa .
VuongKhanq
TÍCH CỰC
4 năm
@khonggianbonchieu_dh Cmt phát thì k còn ai nghi ngờ về độ ng* của bác nữa rồi mai-fen. 😆
nghe đâu bảo nơi lạnh nhất vũ trụ ở chính mặt tối của mặt trăng, ko phải tìm đâu xa.
@hiệp sĩ kanzaki Mặt tối mấy nhà khoa học xem coi đo đếm đủ kiểu rồi.. Lạnh đâu mà lạnh
@hiệp sĩ kanzaki Con người đã cho thiết bị thăm dò mặt tối của mặt trăng rồi và cái “nghe đâu” của ông chẳng đúng tí nào cả.
@hiệp sĩ kanzaki Chị hằng còn ở trên đó được, chứ lỡ bước vào cái Tinh vân này thì vỡ thành vụn mịn luôn 😆
nghe vĩ mô vãi @@
"nhiệt độ của nó thậm chí còn thấp hơn bản thân của vũ trụ" - nhiệt độ của bản thân vũ trụ là bao nhiêu?
nhqdat
TÍCH CỰC
4 năm
@Scorpius DLord tìm hiểu về bức xạ nền của vũ trụ nghen bạn!
iDisbalance
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Scorpius DLord Khoảng 2,7 độ Kelvin bro.
Vincent Vo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sao lạnh bằng cảm giác nhắn tin cho crush mà nó chỉ seen mà éo trả lời 😔
@Vincent Vo Đọc thôi là hiểu được lạnh như nào rồi 😞
Xạo quá mấy bác. Mấy cái gần đây còn k kiểm soát đc nữa là mấy thứ xa xôi vậy. Chẳng có gì chứng minh đc nó đúng 😁
@JoseyHan Nói như bạn:

- Mặt trời chắc gì đã sáng
- Mặt trăng chắc gì đã bay quanh trái đất?
@spamspam Chúng ta tạo ra các quy tắc, chúng ta tạo ra khoa học và nhìn sự việc dưới con mắt, dưới quy luật của chúng ta. Chúng ta cần nhiều góc nhìn khác nhau về một sự vật và nhiều quy tắc khác biệt hơn.
iKaris
CAO CẤP
4 năm
Sài Gòn cần lắm cái nhiệt độ này áp lên vài hôm 😭.
@HuynhDacY Sốc nhiệt chết luôn
iKaris
CAO CẤP
4 năm
@bkoymntv Nóng quá r bác ơi kkk, ở nhà thuê nên k có điều hòa như bao người.
@HuynhDacY Với nhiệt độ này "nước" trong cơ thể bạn sẽ đóng băng ngay tức thì. Bạn sẽ bất cmn tử để chờ ai đó rã đông sau vài nghìn hoặc chục nghìn năm sau đó nhé =))
_ Thứ lạnh nhất vũ trụ là trái tim bạn gái cũ
@iceteazz Thật là uyên thâm
điều này là khối khí và các vật chất bị đẩy mạnh ra không gian
iáT Tài
TÍCH CỰC
4 năm
So vs vũ trụ, tính toàn năm ánh sáng, vận tốc thì toàn trăm nghìn km/h, nhiệt độ thì toàn triệu triệu độ. Nhìn lại con người mình sao thấy nó nhỏ bé quá vậy.
Đang nóng đọc bài này thấy mát mẻ hẳn, mà tận 5000 năm ánh sáng thì chắc gì tinh vân đó giờ vẫn còn nhỉ
@Nguyễn Thắng 89 Chắc hẳn nó đã tăng nhiệt độ lên rồi
PerfectSun
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyễn Thắng 89 5000 năm là tg khá ngắng ở Vũ Trụ á
trongtri27
ĐẠI BÀNG
4 năm
thông não hộ e phát, đáng ra độ 0 tuyệt đối tương ứng với hạt vật chất đứng yên chứ. Hay ý là khí nó bay đi hết nên lạnh tại ko còn gì.
Cho e hỏi thêm là trong chân không ko có hạt vật chất, ko chịu bất cứ loại bức xạ nào thì nhiệt độ là bao nhiêu? tks......
Hanhpd
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trongtri27 Chưa đến 0 tuyệt đối. Tinh vân này mới âm 273 độ. Còn độ 0 tuyệt đối là -273.15
Greycloud
TÍCH CỰC
4 năm
@trongtri27 Vật lý học định nghĩa "Nhiệt độ là thước đo động năng trung bình của phân tử" vì vậy nơi ko có vật chất hay bức xạ thì cũng ko có khái niệm về nhiệt độ.
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trongtri27 Trên lí thuyết lẫn thực tế thì khi mà không vật chất đạt độ không tuyệt đối thì nguyên tử sẽ tách rời nhau ko liên kết nữa. Còn ko biết là lúc ấy electron có quay xung quanh hạt nhân nữa ko
@MyLove0509 không bao giờ đạt được độ 0 tuyệt đối nhé
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuocdoiphuphang Ok mình đang giả sử thế
duongkid2003
ĐẠI BÀNG
4 năm
Một câu chuyện của 5000 năm trước.
huyenblade
ĐẠI BÀNG
4 năm
Người yêu cũ 7 năm của tôi giờ gặp tôi nó lạnh -274°c kia kìa.
Kendu86
TÍCH CỰC
4 năm
@huyenblade Thì đó. Là con gái người ta cũng tự trọng chứ. Xưa đã be bét với nhau rồi. H gặp lại bác cũng phải lạnh cho người ta nhờ. Nóng đổ bể nhà người ta 🤣
@huyenblade ns chung là bom bị ướp lạnh thôi, nhỡ bén tí lửa vào ngòi thì nó nổ dữ dội lắm 😆
huyenblade
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kendu86 Làm gì đến nỗi be bét bác ơi! Nói nghe ghê người.
huyenblade
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguoivienchinh Có khi phải thử châm lửa thôi. Kaka
😆 Lạnh hơn nyc à ae

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119