#hoitinhte: 27" cho Windows thì chọn 2.5K 144Hz hay 4K 60Hz?

cuhiep
12/5/2020 4:54Phản hồi: 155
#hoitinhte: 27" cho Windows thì chọn 2.5K 144Hz hay 4K 60Hz?
Mình đang định ráp cái máy tính cho con trai mình, nó xài Windows (hiện đang xài Surface Laptop 15"). Đến đoạn màn hình thì mình đang khựng lại vì hai cái màn hình này nó khác biệt nhau nhiều quá.

• Theo như kinh nghiệm của mình thì mình sẽ chọn con phân giải 4K cho độ mịn tốt hơn và màu sắc mình rất hài lòng, nhất là nó giống kiểu màu trên Macbook của mình.
  • Tuy nhiên Mod @bk9sw và mod @ndminhduc thì nói với mình là vì Windows lên chỉ cần 2.5K là đủ với màn hình 27" và cái 144Hz nó sẽ mang lại lợi thế nhiều hơn.

Cả hai con đều có giá tương đương nhau sau khi giảm giá, giá gốc thì con 144hz đắt hơn.
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu mua không phải để chơi game thì lấy con 4K
Còn chơi game thì chắc chắn ai cũng sẽ lấy màn 144Hz hết
bulknick
ĐẠI BÀNG
4 năm
mod bk9ws nói thì chuẩn rồi.
Đùa chứ high res trên Windows chưa support tốt như trên Mac nên 2,5k là được. Vả lại, mắt của trẻ em chỉ cần nhìn rõ chứ không cần nhìn nét. Màn hình 4k nét nhưng chữ li ti, phải scale lên 150% thì chẳng thà mua 2.5k còn hơn?
Ngoài ra, ý kiến cá nhân của mình là chỉ nên dùng màn 60Hz. Màn 144Hz có tần số quét cao, làm mắt phải đồng bộ tần số quét với màn hình nên sẽ rất nhanh mỏi.
Nói tóm lại, đối với con trẻ, chỉ cần max 2.5k + 60Hz. Để tiền đầu tư vào khóa học nâng cao trí não hơn là mấy cái tiểu tiết như này.
@from team b with love Cái cửa sổ khi mình nhấn download nó hỏi lưu ở đâu đấy, mỗi lần down gì đó nó hiện lên rồi chọn folder lưu cứ nhòe nhòe nhìn bực mình cực kì.
@liebherrltm1200 Nó là cửa sổ của Windows. Mà Windows k nhoè thì lấy gì cái cửa sổ Save as nó nhoè đc bạn? Máy mình màn full hd, 14 inches, scale lên 150% đây.
dhphucs
CAO CẤP
4 năm
@bulknick tào lao, tần số màn hình thấp mắt mới dễ nhận thấy và làm mỏi mắt. Mắt người làm như vga không bằng mà đồng bộ với màn hình.
@bulknick sao ngược đãi bản thân thế thím =))
chọn màn hình mà gọi là tiểu tiết, đến lúc mắt kém rồi thì có trời cứu thôi
144Hz ngon hơn ...

Còn con trai anh Hiệp thì nên mua màn Apple ...
tienisadec
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chơi 4K 144Hz, khỏi suy nghĩ, đau đầu 😁
@tienisadec Thế thì lại ez quá 😆)
@tienisadec Giá 1000$ ngay 😅
@tienisadec =))))) 2k 144 là chuẩn
Màn 144hz phải xem là ips hay gì. Khéo tấm nền tn lại bỏ bu.
XBlue
CAO CẤP
4 năm
mình đang dùng 4K 28", phải Scale lên 125%-150% mới nhìn rõ
về không gian sử dụng 2 màn là như nhau
Game FPS thì 144Hz,
còn k thì chọn 4K. Trừ FPS, các dòng game khác 60fps cũng ổn rồi, nhất là khi chơi max setting, chắc gì đã kéo được hơn 60fps.
NTam2008
ĐẠI BÀNG
4 năm
@canhcutnamphi đồng quan điểm bạn này. Làm việc đồ họa hay văn phòng thì 144hz hay 60Hz thấy cũng vậy
2k 144hz nhé. 4k trên windows phải làm cái 32 inch để đa nhiệm hoặc xem phim. 27inch 2k là đẹp. Tần số quét cao dùng cái gì nó cũng sướng
@If you dont mind 27 2K nhìn nó vẫn không mịn đâu bác, làm gì mà phải cần 32” mới dùng 4K, 27” 4K nhìn nét và mịn hơn rõ ràng. Rất đáng dùng. Tần số quét cao mà không chơi game thì không thấy khác biết quá rõ ràng, không game lấy 60Hz là quá đủ. Dùng bình thường mà bảo lấy 2K 144Hz thì tiêu tiền quá sai rồi.
@minhhoang1704 Ông nhầm nhá, 144hz xong như là ông từ hdd sang ssd làm gì cũng thấy nhanh mướt, lướt web cũng phê, đi chuyển cửa sổ nó cũng bay vèo vèo,
melody23
ĐẠI BÀNG
4 năm
chơi game thì tần số quét tốt hơn, độ phân giải 2,5 yêu cầu máy thấp hơn chút, còn để học hành, văn bản, thì chơi 4k để nó hiện đc nhiều thứ trên màn hình hơn, như mình đang dùng con 27inch, 1440p giờ đang thích nghịch các phần mêm chỉnh video thì diện tích mh đang hơi bị hạn chế
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
Mình không chới game, mình chọ ln 4k 60Hz
huyplm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nếu mà chỉ coi phim hay tác vụ thông thường thì 4k thích hơn còn 2k144hz chắc là chơi game mới thật sự cần tới nhìu
M416
ĐẠI BÀNG
4 năm
Làm luôn 2 màn 😁
MashiXx
ĐẠI BÀNG
4 năm
nên lấy cả 2 con để cạnh nhau ^^
3 màn hình mới sướng được
xerox
TÍCH CỰC
4 năm
chơi game thì 144hz, còn ko thì 4k
cái nào có HDR
VGA 2060ti trở lên thì hãy đầu tư con màn ngon. Còn VGA cùi cỡ 1660S thì 60HZ
hquangvn
TÍCH CỰC
4 năm
@Masterbee Có 2060ti luôn hả?
@hquangvn 2060 Super 8GB
@Masterbee Sai rồi, màn ngon dùng bình thường vẫn ngon nhanh hơn, nét hơn,
Mua 4K trên Win chưa ngon, mua em 2.5k chơi game sướng hơn
@Nam Air xem phim cũng đã hơn nữa
@nospecial Mua máy chơi game, cấu hình làng nhàng mà đòi chơi 4k ngon sao dc, ý của mình là vậy. Thà chơi 2k max setting còn hơn chơi 4k low
@Nam Air Có phải ai cũng dùng máy tính để chơi game đâu 😆 nói 4K trên win không ngon thì sai quá sai.
@minhhoang1704 Mục đích của chủ thớt là chơi game đó bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019