Vừa định mua thứ gì đó, Facebook và Google liền hiện quảng cáo...

Duy Luân
15/5/2020 22:25Phản hồi: 365
Vừa định mua thứ gì đó, Facebook và Google liền hiện quảng cáo...
Bạn vào Tiki, bạn tìm và xem iPhone 11 64GB màu đỏ, nhưng sau đấy bạn cảm thấy chưa muốn mua ngay, bạn tắt Tiki và chuyển sang Facebook chơi. Nhưng một lát sau, mẩu quảng cáo về chiếc iPhone 11 64GB màu đỏ đó lại hiện lên chình ình trên Facebook, ghê vãi. Vậy là Facebook theo dõi bạn à, hay như nào mà nó biết được bạn muốn mua iPhone vậy? Trong bài này mình sẽ giải thích với anh em những cái mình tìm hiểu được về vụ này.

Retargeting

Retargeting là một kĩ thuật rất mạnh thường được các nhóm marketing hoặc thương mại điện tử của các công ty sử dụng.

Retargeting hoạt động bằng cách dùng cookie, còn với Facebook thì họ dùng một cái gọi là Pixel. Mình lấy hẳn ví dụ của Facebook Pixel luôn cho anh em dễ hình dung. Google cũng hoạt động tương tự thôi.

Pixel là một đoạn mã nhỏ gắn vào các website. Tinh tế cũng có gắn, Tiki, Sendo, Shopee cũng có gấn Facebook Pixel. Đoạn mã này không theo dõi những gì bạn làm trên site đó, mà theo dõi ai là người đang sử dụng. Việc này cực kì quan trọng vì Facebook cần phải biết bạn là ai khi bạn ghé Tinhte, Tiki, Sendo... để nó có thể địn hướng quảng cáo một cách chính xác. Nếu không, Facebook chỉ biết được bạn khi bạn ghé qua Facebook, còn khi bạn ghé mấy trang khác thì nó thua, không làm gì được.

Khi đoạn code Pixel này bắt đầu hoạt động, nhà phát triển web sẽ bắt đầu dùng Pixel để gắn "tracking". Ví dụ, khi bạn nhấn vào xem một sản phẩm, Pixel sẽ ghi nhận hành vi "xem", còn khi bạn nhấn vào nút "mua hàng" và thanh toán thành công thì Pixel ghi nhận là bạn đã "hoàn tất mua hàng". Nếu bạn chỉ nhấn nút Thêm vào giỏ hành thì Pixel ghi nhận hành động là "add to cart" chẳng hạn.

Dựa vào các hành vi này, cộng thêm dữ liệu về sản phẩm mà lập trình viên đã thiết lập để Pixel ghi nhận, Facebook sẽ biết rằng bạn chưa mua hàng xong (tức là Pixel chưa ghi nhận hành vi hoàn tất đơn hàng). Khi đó, nó sẽ hiển thị lại quảng cáo bên Facebook của đúng món hành bạn tính mua.

Một ví dụ khác, nếu bạn đã thêm món hàng vào giỏ hàng (Pixel ghi nhận hành vi "add to cart") nhưng lại chưa thanh toán thì Facebook khi đó sẽ hiển thị quảng cáo dạng "Bạn ơi bạn có món hàng đang chờ thanh toán nè, đừng quên nha".

Retargeting cho phép các công ty bán hàng, bán dịch vụ có thêm cơ hội để tiếp cận với bạn, nhất là khi bạn đã xem một sản phẩm, hoặc bạn đã thêm sản phẩm vào giỏ hành, thì khả năng bạn mua sẽ cao hơn bình thường. Nếu ngay lúc đó mà Tiki, Sendo... không nhắc bạn, có thể bạn sẽ quên luôn và như vậy họ mất đi doanh thu.

Đoạn mã của Facebook Pixel nó chỉ vầy thôi. Và nếu để ý thì bạn sẽ thấy nó có tạo ra một tấm ảnh, kích thước là 1x1 pixel, và chèn vào website bên ngoài.

Facebook Pixel khác biệt so với cookie truyền thống đó là nó theo dõi người, không phải theo dõi thiết bị. Ví dụ, khi bạn vào website A đọc báo, vì bạn không đăng nhập nên nếu bạn xem báo từ máy tính, từ iPad và từ điện thoại, web sẽ đếm bạn là 3 người khác nhau. Còn với Facebook Pixel, nó sẽ đủ thông minh để biết 3 thiết bị này thực chất chỉ là 1 người sử dụng mà thôi. Việc này giúp tăng hiệu quả quảng cáo, tăng độ chính xác khi đo lường hiệu quả.

Retargeting mình nghe mấy bạn marketing và quảng cáo nói rằng đấy là cả một nghệ thuật, còn nghệ thuật như nào thì họ không nói 😁 Anh em nào biết thì chia sẻ thêm nhé. Ở góc nhìn của người làm tech thì mình chỉ biết đến đây.

Quảng cáo

À, ngoài retargeting ra thì có thể bạn sẽ nghe nói về remarketing nữa. Remarketing thì nghiên nhiều hơn về việc gửi email hoặc thông báo push trên app chứ không phải là hiển thị quảng cáo. Cái này nếu mình sai thì nhờ anh em chỉnh giúp.

Behavioral Targeting

Ví dụ, khi bạn xem nhiều bài về review, đánh giá, chia sẻ về iPhone 11 Pro trong khoảng thời gian ngắn, mình có thể đoán rằng bạn đang muốn mua iPhone 11 Pro. Khi đó mình sẽ hiển thị quảng cáo của các cửa hàng có bán iPhone 11 Pro cho bạn xem. Như vậy thì quảng cáo hiển thị đúng người, đúng lúc, đúng nhu cầu. Bạn không bị khó chịu, cửa hàng thì bán được hàng, còn Tinh tế thì thu được tiền quảng cáo.

Đây là ví dụ rõ nhất cho việc sử dụng và theo dõi hành vi để hiện quảng cáo. Hiện tại thì Tinh tế chưa đủ xịn để làm được như trên, nhưng nhiều website thương mại điện tử hiện tại đã làm được rồi. Facebook và Google thì dư sức làm, vì họ biết bạn tìm kiếm cái gì, bạn post cái gì, bạn đọc các từ khóa như thế nào... Các trang ecommerce thấy bạn hay mua đồ điện gia dụng, smarthome thì họ hiển thị quảng cáo về đồ smarthome để dụ bạn mua.

Ghê hơn nữa là hiểu được ý định của bạn thông qua những gì bạn gõ, thông qua những gì bạn chat, hay thậm chí email của bạn. Tuy nhiên để làm được điều đó thì cần trình cao lắm, từ khoa học, ngôn ngữ cho đến hạ tầng kĩ thuật :D Hiện tại mình thấy có một số công ty có cung cấp dịch vụ kiểu này, một số công ty thì thu thập dữ liệu trên Facebook, cả công khai lẫn các group mở / kín, và tổng hợp thành báo cáo để các nhãn hàng có thể biết được chiến dịch hay sản phẩm của họ có thành công hay không, được người ta nhắc đến với giọng điệu tích cực hay tiêu cực... Kĩ thuật này gọi là social listening và cũng khá phổ biến ở Việt Nam.

Kĩ thuật lắng nghe âm thanh

Quảng cáo

Có một công ty tên là Alphonso, họ phát hành nhiều app và game lên cả Android và iOS. Một số app của họ có chức năng nghe tín hiệu TV để biết bạn đang xem chương trình gì. Điều đó nói lên nhiều về hành vi, nhu cầu và tính cách của họ. Ví dụ, nếu bạn thường xuyên chương trình nấu ăn và nhà quảng cáo biết được điều đó, họ có thể hiển thị cho bạn mẫu quảng cáo về bộ nồi xoong chảo mới thông qua các kênh như Facebook, app, web... Thông tin này được chính Alphonso chia sẻ với New York Time vào năm 2018. Tất nhiên, khi dùng app, Alphonso có thông báo với người dùng về chức năng này, và bạn có thể tắt bật nó tùy ý muốn.

May mắn là hiện nay iOS và Android đều có cơ chế cấp quyền khi bất kì app nào muốn truy cập vào microphone, khiến cho việc theo dõi lắng nghe âm thanh kiểu Alphonso trở nên khó hơn. Tuy nhiên nhiều người vẫn không để ý và vẫn cho phép như bình thường.

Facebook có nghe lén bạn không?

Đây là một thuyết âm mưu mà chúng ta nghe nói tới rất nhiều. Facebook hay Messenger dường như biết được bạn đang nói chuyện gì với nhau để rồi hiển thị quảng cáo. Hiện tại chưa có bằng chứng rõ ràng cho việc này nhưng xét về công nghệ lắng nghe âm thanh đã phát triển rất nhiều, điều này cũng hoàn toàn có thể xảy ra.

Những gì mà một cựu nhân viên Facebook chia sẻ cho thấy rằng Facebook không làm điều đó, và thật ra Facebook không cần nghe lén bạn thì cũng đã đủ data để họ quảng cáo rồi (thông qua việc bạn tag, được mention, những nơi bạn check in, các ảnh bạn post lên...). Ngoài ra, bạn cũng có thể phát hiện được việc Facebook nghe lén thông qua sự gia tăng đột biến về lượng data được app Facebook gửi về máy chủ nếu điều này có xảy ra.

Ngoài ra còn có vấn đề về ngôn ngữ. Giả sử (lại giả sử) Facebook làm được hết tất cả mọi thứ và hệ thống định hướng quảng cáo cũng chạy hoàn hảo. Như vậy chúng ta sẽ có những tình huống như sau:

"Tôi cần bay từ TP.HCM ra Hà Nội ngày 11/11, bạn nào có vé tốt pm" => hiện quảng cáo cho Vietnam Airlines hay Vietjet Air hay Traveloka. Ok rất hợp lý.

"Thằng chó đó nói chuyện chán quá" => hiện quảng cáo cửa hàng thịt chó, ủa khoan, sao kỳ vậy?

Ngôn ngữ của con người là một hệ thống cực kì phức tạp, nó có thể có nhiều nghĩa khác nhau và cũng là bài toán vô cùng nan giải với thuật toán định hướng quảng cáo. Hệ thống AI này không thể nào gợi ý đúng tất cả mọi trường hợp nếu chỉ có những câu từ chung chung như thế.

Anh em hãy đọc thêm trong bài này nhé: Facebook có nghe lén bạn để hiển thị quảng cáo không?

Rồi, bài viết tới đây là kết thúc. Hi vọng anh em có được nhiều thông tin mới và hay. Cảm ơn anh em.
365 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chuẩn là những kĩ thuật trên đều được dùng trong marketing và e-commerce 😁
Matevol
TÍCH CỰC
4 năm
@BlackBerryz Mình vừa muốn mua tivi, tđn chạy ra đường dừng đèn đỏ nhìn sang gặp ngay quảng cáo tivi dán trên xe buýt =))
dangducvt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Matevol Vãi cả dán trên xe bus 😂
k6saigon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BlackBerryz Mới nghĩ trong đầu chưa kịp nói ra nó đã biết mình muốn mua cái gì rồi!! Ngay cả facebook và youtube hiện luôn cái mình nghĩ... kinh vãi!!!
audi8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@k6saigon Nghĩ đến các idols Nhựt Bổn thì nó hiện lên gợi ý không?
Cần có sự kết hợp Data từ nhiều tool và nguồn khác nhau để hiện ra một quảng cáo chính xác đến bất ngờ trên Facebook. Cho nên nhiều khi mình hay thấy có trường hợp trong đầu đang nghĩ đến sản phẩm A cái Facebook liền hiện quảng cáo về A. Cứ thắc mắc sao Facebook biết mình đang nghĩ gì, nhưng thực tế là họ tổng hợp từ nhiều dữ kiện khác của mình mà mình lúc đó không nhận ra.
HauNet309
ĐẠI BÀNG
4 năm
@qloved Mình k hề thần thánh nó vì mình cũng làm Data Analysis. Model đó sẽ làm được khi đủ data.
Mình chỉ ví von chứ k phải ý là nó vẽ chính xác đến 1 tỷ người. Một nhóm người giống nhau n sở thích thì >50% sở thích n+1 cũng giống nhau
@thanphongtp Là sao :D cái chip AI gì đó thì liên quan gì tới model hả bạn
LePhone
ĐẠI BÀNG
4 năm
@qloved Chứ b nghĩ facebook chưa siêu to khổng lồ? Trong khi luật an ninh mạng Việt Nam chưa có, người dùng facebook lượng lớn và xu hướng mua sắm rất đa dạng. Đủ để mô phỏng 1 thế giới thu nhỏ, nếu có vướng vào luật pháp thì cũng dễ gỡ hơn nếu đêm thử nghiệm ở các nước có luật pháp chặt chẽ và bảo vệ quyền riêng tư con người cao
Nên những công nghệ mới rất có thể đang được thử nghiệm ở Việt Nam
@TDNC Thực ra, Facebook và Google hiểu người dùng hơn chính bản thân họ.
linhrock
ĐẠI BÀNG
4 năm
Rất hay
Mọi thứ trên internet đều nằm trong tay người khác, chạy đâu cho thoát.
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@Lê văn zyx Đúng rồi bác
_Lucky_Girl_
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MyLove0509 Không cần trong tương lai đâu, nhà tôi cũng bị kiểu này rồi. Vừa bàn nhau định mua 1 món đồ gia dụng, mở PC định tìm hiểu thì hiện ngay quảng cáo sản phẩm mình vừa bàn, choáng luôn! Mà trong khi lần mở PC trước nó hiện QC sản phẩm thuộc loại khác hẳn
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@_Lucky_Girl_ Sắp tới nó còn bắt đc suy nghĩ của bạn trước cả khi bạn bàn vs vợ bạn 😄
@MyLove0509 Ví dụ ông nào định mua đồ tặng bồ mà do cùng 1 nhà nó cứ hiện quảng cáo đồ đó cho vợ ông ý xem, thế là cả bồ lẫn vợ đụng đồ nhau luôn.
Cái này nghe, thấy nhiều rồi mà giờ mới được hiểu tường tận. Có hẳn từ ngữ: khoa học máy tính và kỹ sư CNTT cơ mà. Các bạn quá giỏi.
@N2X Bình thường mà bạn, tự vì bạn không phải trong ngành tin học thấy nó cao siêu.
Giả sử nghề bạn đang làm, các bạn CNTT đó cũng tròn xoe mắt vơi bạn
amio1st
TÍCH CỰC
4 năm
@N2X Cái nì biết lâu rồi, bạn chú ý mấy cái quảng cáo tự nhiên biết thôi. CÒn nì giải thik lun. Nói chung ko có gì cao siu. Thường mình dùng chặn nên cũng ko thấy quảng cáo.
@nbqvdp chua vô chua biết, vô rồi ớn ẹo haha
Tôi không chơi facebook, chrome thì cài adblock. Chẳng bao giờ bị như vậy.
@nhqdat cái này chỉ là extension trên trình duyệt máy tính. còn cách mình làm nó ko hiện quảng cáo vừa trên app fb, vừa trên trình duyệt máy tính lẫn điện thoại.
@Art VU Thì nó dí bạn qua Google 😁 cũng tương tự mà
@Art VU Tinhte nó theo dõi ghê gấp 3000 lần Facebook đó
@Art VU 😃 like bạn; mình ko cài addblock nó hiện lên thì mình xem và ko mua vì ko có nhu cầu mua
Tôi với thằng bạn vừa nói chuyện chém mấy câu chửi thề c*t, l*n, 1 lúc sau về thấy fb quảng cáo dương v*t giả, âm đ*o giả, s*xtoy các kiểu. L*n nó hiểu là âm đ*o luôn má ơi
Đây nè
@crazyfox Phải biết chọn lọc chớ, gu mình thích gì? thì mình mở, tham gia nhớm... nhảm nhí quá thì không tham gia nhóm vậy thôi
Còn thích hóng hớt thì mở full hết, nó tràn thông tin vào 1 đống xem cho đã, bực mình cái không mời đừng kêu
@nbqvdp chọn lọc rồi đấy ông ạ, cơ bản bạn bè fb giờ post xàm nhiều quá riết fb nó kobieets cho mình xem gì, chỉ còn lại 1 2 group thôi
khoa318
CAO CẤP
4 năm
@editzrapper Hôm qua đang nói chuyện ( là nói trực tiếp ) không qua Mess fb hay zalo về bà chị dâu của sếp bị ung thư bệnh viện trả về. Thế là không lâu sau hiện bài quảng cáo trên facebook gợi ý uống bài thuốc gì đó trị ung thư. Tui và sếp đều là dân IT đều chẳng search gì trước đó cả... Chẳng biết nó có tận dụng luôn cả voice không vãi thật.
@editzrapper Đăng tus kêu nóng nó hiển thị 1 loạt điều hòa vl fb
Giờ có cái game cứ vào youtube là nó lại : Rai ọp sờ kinh đừm
Phát sợ luôn. Ngày xưa thì tiktoc
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ sợ luôn cái giọng của ông viruss với cái ông nội nào đó nữa, ám ảnh, haha
MrXoay84
ĐẠI BÀNG
4 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Quảng cáo nhiều ghét cái app ghét luôn cả thẳng làm quảng cáo
Giờ cứ hở tí là hiện quảng cáo thôi, làm gì cũng bị theo dõi hết rồi. 😁
anhđtr
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tắt điện thoại và nch về món đồ cần mua, lát sau lên fb hiện pc liền 😆
armado
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình chưa hiểu vì sao câc trang web cho facebook gắn cái code pixel vào web của mình.

Và các trang web như tinhte thì sẽ có lợi ích j khi gắn vì facebook pixel thu thập info để chạy quảng cáo trên facebook chứ không phải để chạy quảng cáo trên chính trang web được gắn.
@TwentyFifthBaam Chưa làm 😆 nhưng cũng nằm trong mớ ý tưởng 😃) Hiện tại thấy chưa được nhiều lợi ích lắm, chứ có tiền thì cũng làm nha :v
An Don
ĐẠI BÀNG
4 năm
@armado FB pixel dùng để thu thập hành vi người dùng (là những người đã truy cập vào tinhte.vn và dùng fb đều bị nó lưu lại hết). Có được dữ liệu thì thường dùng để remarketing, phương pháp này khá hiệu quả.
Nico8101
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Tinhte bám hơi kinh từ trên web đến app 😁
@TwentyFifthBaam là sao? Không hiểu haha
Nói chung cũng quen với chuyện này. Nhưng có 1 lần thằng b đem hộp bánh cosy gì ở nhà nó ra quán cf ăn. Mai lướt fb thấy qc bánh đó =))
Đấy là tìm hiểu rồi chưa mua thôi nên nó target được cũng ko lạ lắm, pro nhất là nhiều khi chém gió trong bữa nhậu về vấn đề gì đó chứ ko hề tìm trên mạng, thế mà tối về nhà vẫn thấy quảng cáo 😆 éo hiểu sao fb nó pro vãi 😁 bạn mình đặt âm mưu là do mấy đứa khác trong list fr của mình nó có tìm hiểu nên vậy, mà nghe ko thuyết phục lắm.
@AZwarrior Lại là thuyết âm mưu: bạn có ý đúng, nó quảng cáo từ bạn của bạn, và âm mưu ở chỗ nó track gps rằng bạn và bạn của bạn ngồi chung, khoảng cách <2m chẳng hạn, thế là nó quảng cáo hộ cho bạn của bạn luôn :D
@AZwarrior Tôi với bạn ngồi cafe nói chuyện về máy chiếu các thứ, do có 1 ông cần mua, về thì mấy thèn bị suggest máy chiếu đủ loại luôn =)))
Nhìn mặt bác thì chỉ có món ăn nó tìm đến thôi
Vừa đi lướt qua cái cửa hàng bán trầm hương, nghĩ cái đó là cái con moẹ gì nhỉ? Lập tức tối về nó quảng cáo vòng trầm tè le trên Face rồi
nnn1234
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình bỏ facebook cũng phải 2 năm rồi. hồi đầu tính bỏ cả google mà khó quá
kilyku
TÍCH CỰC
4 năm
@ngayxuan09071982 Fb nhiều thứ xàm quá. Gg nó thống trị thế giới rồi nên ae ta cứ tự nguyện và vui vẻ cung cấp thông tin cho nó thôi.
@kilyku Đang bỏ dần google
Dt iphone
Mac pro desktop
Bản đồ apple
Mail apple
Lưu trử icloud
...
Chỉ có xài duy nhất tìm kiếm google,
Yahoo, bing, duck.. tìm thiếu nhiều
kilyku
TÍCH CỰC
4 năm
@bkoymntv Tớ cũng dùng ip, ipad nhưng chủ yếu dùng các dv của google.
@kilyku minh da bo facebook thanh cong roi, da 2 nam ko dang nhap nua
Nghe lén đó!
Chỉ cần thở nhẹ thôi là hiện quảng cáo doublemint rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019