Lần đầu mình mua MacBook tùy biến cấu hình (CTO), có chút chia sẻ với anh em

Duy Luân
17/5/2020 11:51Phản hồi: 232
Lần đầu mình mua MacBook tùy biến cấu hình (CTO), có chút chia sẻ với anh em
Con MacBook Pro 16" của mình là lần đầu tiên mình mua bản tùy biến cấu hình (Configure-To-Order, CTO) chứ không phải bản mặc định mà Apple đưa ra. Mình chia sẻ một số kinh nghiệm và suy nghĩ của mình trong quá trình chọn lựa, cũng như một ít kinh nghiệm khi đi tìm mua MacBook CTO ở Việt Nam.

Trước tiên mời anh em xem video unbox con MacBook Pro CTO của mình, nhớ subscribe channel YouTube của mình ủng hộ mình nha 😆

Rồi, giờ thì nói kĩ hơn về phần chọn cấu hình nè.

1. CPU

Với CPU, con MacBook Pro 16" có 2 lựa chọn "cơ bản" (base model). Một bản dùng chip Core i7, bản cao cấp hơn thì dùng chip Core i9. Mình thì lỡ đầu tư rồi, vả lại 3-4 năm mới đổi máy một lần, nên mình chọn hẳn bản i9 cho đỡ suy nghĩ. Ngoài ra việc của mình xài CPU khá nhiều nên CPU càng mạnh thì tốc độ xử lý công việc càng nhanh, mình càng kiếm được nhiều tiền hơn nên phần này mình không ngần ngại chọn bản i9.

Anh em lưu ý rằng việc nâng cấp từ i3 -> i5, i5 -> i7, hoặc i7 - i9 sẽ đem lại cho anh em nhiều lợi ích. Tuy nhiên, Apple cũng có cung cấp tùy chọn nâng cấp xung nhịp CPU nữa, có khi chỉ nhích 0,1GHz thôi nhưng bạn phải trả thêm tận $200, mà phần sức mạnh bạn nhận được không tương xứng với số tiền.

Đó là lý do vì sao mình giữ nguyên cấu hình của CPU Core i9 8 nhân 2,3GHz cho con máy của mình.

2. RAM

Bản cấu hình cơ bản của Apple cho con MacBook Pro 16" có 16GB RAM, để tăng lên thành 32GB thì bạn phải trả thêm $400. Mình cần RAM nhiều cho các ứng dụng xử lý data của mình, nên mình không có lựa chọn nào khác ngoài việc đưa cổ ra cho Apple hút hơn 10 triệu của mình. Đây cũng là option mình chọn để cấu hình khác với bình thường.

$400 không hề rẻ, nhưng vì MacBook không thay RAM được nên thà bây giờ chọn luôn, chứ không sau này lại tiếc, lúc đó chỉ có đổi máy thì phiền hơn nữa.

3. Đồ họa

Với Apple, bạn thường sẽ chọn cấu hình vRAM nhiều hơn. vRAM càng to thì bộ xử lý đồ họa càng có thể dựng được những hình ảnh phức tạp hơn với tốc độ cao hơn. Mặc định bản MacBook Pro của mình có 4GB vRAM, muốn nâng lên 8GB vRAM thì chỉ phải trả thêm $100. Mình thấy số tiền này hợp lý đấy, nhưng mình tìm không ra chỗ bán 32GB RAM + 8GB vRAM ở Việt Nam nên thôi, không mua.

Quảng cáo

Ê nhưng mà gấp đôi vRAM không có nghĩa là hiệu năng x2 đâu nha 😃) Tăng thêm chút thôi. Mấy cái số đo chắc nhờ anh em Google thêm, mình không rành mấy cái đó.

4. SSD

Với SSD mặc định là 1TB, mình không cần option thêm gì cả. Anh em thích thì chọn thêm, nhưng cũng khá chát đấy 😁 Mà mình thấy 1TB là dư sức cài đủ thứ app trên đời và nhét cả đống phim để edit rồi nên không vấn đề gì.

Câu hỏi bự tiếp theo là mua ở đâu?

Đặt cấu hình trên web Apple.com rồi ship máy từ Singapore hay Mỹ về là cách đầu tiên mà nhiều anh em nghĩ tới. Nhưng tin mình đi, cách này cực kì tốn kém + rủi ro, vì anh em phải trả khá nhiều tiền thuế nhập khẩu, phí các thứ. Hồi năm 2013 mình ship 1 con iPad từ Mỹ về, máy về chậm hơn cả cửa hàng bán ở Việt Nam mà lại còn phải trả thêm 20% phí, thốn dã man. Từ đó về sau cạch, không ship mấy cái máy móc từ nước ngoài về nữa.

Cách thứ hai là bạn vào các cửa hàng phân phối ủy quyền của Apple, ví dụ như FPTShop, Futureworld để nhờ họ cấu hình và ship về cho bạn. Họ sẽ hỏi bạn muốn option thế nào, sau đó họ gửi lại báo giá cho bạn. Đây là những nơi chính hãng nhất nên bạn sẽ được hưởng bảo hành đầy đủ từ Apple, và có thể xuất luôn hóa đơn đỏ nếu cần. Giá cũng không chênh quá nhiều so với cấu hình đó mà hàng xách tay, cũng chênh thêm vài triệu giống như mọi con MacBook chính hãng khác mà thôi. Thời gian đặt hàng là từ 4 đến 6 tuần.

Quảng cáo

Cách thứ ba là cách mình chọn, đó là đi Google tìm những cửa hàng có bán MacBook CTO rồi kiếm chỗ nào có cấu hình bạn muốn + giá rẻ nhất thì mua. Mình không có một chỗ bán cụ thể nào là ưa thích cả, chỗ nào giá tốt thì mình mua thôi. Anh em nhớ hỏi họ coi có biên lai từ Apple không để sau này còn bảo hành chính hãng, còn không thì cửa hàng sẽ gửi đi bảo hành giúp bạn. Cách này thì có lợi điểm là thường sẽ có máy ngay, giá thì thấp hơn hàng chính hãng.

Bù lại, bạn phải tìm kiếm cực hơn và có khi nó không có combo cấu hình bạn cần. Như hồi kiếm mua con MacBook Pro 16, đa số cửa hàng bán xách tay toàn CTO lên cấu hình cao nhất, hoặc không cấu hình RAM lên 32GB mà chỉ cấu hình GPU, SSD. Kiếm mãi mới ra 1 chỗ bán, mấy chỗ kia hoặc không có, hoặc giá quá cao, hoặc đã hết hàng.

Chút kinh nghiệm chia sẻ với anh em. Anh em có thắc mắc gì thì hãy comment vào bài viết này nhé.
232 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thốn, nhưng phục vụ cho việc kiếm xiền nên vẫn chi 😆
@chungnt2305 Mình mua rồi 😆
@Duy Luân Con của bác Luân là i9 1TB 32GB RAM phải không?
Nếu 73 triệu là rẻ rồi, thậm chí rẻ hơn Mỹ vì bên Mỹ giá $3k2 chưa thuế tính ra tiền việt thì khoảng 76 triệu rồi. Không hiểu sao mua xách tay ở VN lại rẻ hơn
vietxitin1
TÍCH CỰC
4 năm
@baden009 bác cho e hỏi mua hàng từ BHphoto về có bị charge thuế ở VN ko. E định mua 1 món trên đó mà ko biết thuế bao nhiêu %
baden009
TÍCH CỰC
4 năm
@vietxitin1 Mua hàng tại bhphoto nếu có ID ở ngoài new york sẽ ko bị tax tuy nhiên phí về vn thì mình ko biết. Nhưng mình ở US nên hay canh bhphoto mua ko tax
Core i9 có bị throttling không mod
quyendt2612
ĐẠI BÀNG
4 năm
@darkera13 vậy là nếu chuẩn là phải chạy max turbo speeed 4.x như quảng cáo thì là mới ko bị phải ko ạ? vậy những con PC mình tự lắp mà ko lên và giữ đc ở tốc độ turbo boost thì cũng gọi là bị thermal throttling ạ?
darkera13
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quyendt2612 Đúng rồi bác. Mấy em PC thì ít bị throttling hơn vì tản nhiệt tốt hơn Laptop nhiều.
@BlackBerryz Gọi là bị Thọt nghe cho nó đúng âm sắc... i9 chỉ làm màu thôi chạy bị thọt, cà nhắc cà nhắc
@pikupi Làm sao mình test được vụ throttling này vậy anh em?
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
Bài viết hay, cần thiết cho các bạn "tự chọn" cấu hình.
Cơ mà thắc mắc đối với các loại gia công hàng loạt như vậy sao họ có thể chỉnh theo ý mình ta? Số nhân cpu - xung nhịp thì có thể mở bằng phần mềm nhưng ram và vram là phải đóng vô mới có.....
@CuongLam02 Dell nó làm từ lâu lắm rồi Apple mới làm theo thôi
@CuongLam02 Làm sẵn thôi bác. Kiểu 100 cái mạch 8 gb, 50 cái 16gb.... Ai cần thì lấy build. 😁
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
Mod giàu

Chút kinh nghiệm của mình nữa là với MacBook, đặc biệt những chiếc máy đắt tiền như CTO này thì các bạn nên đăng ký Apple Care, để được bảo hành chính hãng tới 3 năm và thay pin miễn phí khi chai pin hoặc pin dưới 80%.

Máy Mac, MacBook, iPad xách tay không có bill mà có AppleCare thì cũng được bảo hành tại Việt Nam luôn.

Duy Luân có AppleCare chưa? hehe
You also receive an “AppleCare Protection Plan Certificate”.png
@boyhk_206 Inbox contact nhé mình cbi mua con 16
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
4 năm
@boyhk_206 Ok. Cám ơn bác. Cơ mà của mình dùng vẫn chưa dưới 80% trong khi sắp hết hạn rồi =))
lion_90
ĐẠI BÀNG
4 năm
@boyhk_206 không cần bill (hàng xách tay) mà chỉ cần máy có AppleCare là được bảo hành ở VN ah bạn ??
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
@lion_90 Vâng đúng rồi bác. Xách tay LL/A mới đi bảo hành thay pin và nguyên cụm mới về đây.
AppleCare Protection Plan MacBook .jpg
AppleCare MacBook .jpg
cherish68
ĐẠI BÀNG
4 năm
mod quá giàu
Bên haloshop có cho options mấy con macbook pro này.... 😆
@thiết linh bữa có hỏi, mà không có cấu hình mình muốn
tohaitrieu
TÍCH CỰC
4 năm
Mình mua macbook pro 15" 2018 và dự kiến khoảng đầu năm 2022 mới tính tới chuyện nâng cấp 😅

Không biết lúc đó nó có làm con Macbook Pro 20inch không
@tohaitrieu Không bao giờ trừ phi màn hình gập. Hiện tại 17 inch đã là giới hạn rồi vì quá to
Chuẩn rồi, nếu có mục đích cụ thể (mà nhất là kiếm tiền) thì mạnh tay thôi, ko cần suy nghĩ nhiều. Mình thích Mac mà chỉ có lướt web, cafe chơi bời nên chọn con Air mà còn lăn tăn nữa. Kkk
Công nhận option khủng thật
Lovetech36
TÍCH CỰC
4 năm
Có biên lai ngon rồi. Cấu hình này mua apple care 2 năm nữa bao xài. hihi
Công việc chính của Mod chắc cũng kiếm ác nên đầu từ nhiều món đồ ghê.Mình lớn tuổi rồi k theo đc nghiệp code dù rất thích
Hay đấy
huy.th
TÍCH CỰC
4 năm
Đọ máy kg mod 😆
@huy.th 😃)
Byk
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cách thứ t4 là đi tìm ng thân đi các nước có Apple store mà nhờ họ đặt cho rồi xách về.
Như e mua bên Nhật quên bố k đặt bàn phím US.
Xách về tự nhiên k cần thủ tục gì max yêu thương
@Byk cái này cũng căng, vì phải canh thời gian chuẩn, lỡ hàng bị trễ hay gì thì chết. Chưa kể mùa này không đi được
Byk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Như em đặt bên Nhật là họ cho mk chọn ngày rồi họ ship về. Rất tiện
hastock168
ĐẠI BÀNG
4 năm
mod nhiều tiền thế
@hastock168 có làm thì mới có ăn, không thì ăn *** 😆
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân haha. thì mọi người cũng có làm đấy thôi nhưng nó không ra.
phamviet94
TÍCH CỰC
4 năm
Mới mua con mac pro 13" mà tốn hết gần 1600$ thốn thì thôi luôn.
l0ngnguye
TÍCH CỰC
4 năm
thật ra thì dùng bản i7 có khi tốt hơn, i9 mà bị throttling cũng thế
tranvinh4u
TÍCH CỰC
4 năm
@l0ngnguye I7 mà nóng thì cũng bị thôi bác
ken1435
TÍCH CỰC
4 năm
Hồi đó không có điều kiện mua 32gb ram. Tuy nhiên trong quá trình xài, làm video khá nặng vẫn nhanh mượt (16GB Ram, i9)
Ah mà vụ tản nhiệt cực kì quan trọng nên bản 16inch mình thấy cực kì ổn. Quạt chạy xèo xèo cả ngày mà vẫn nhanh
@ken1435 Nó kêu to vãi 😆 mà nhanh lắm, xong là hết kêu
fdcode281
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ken1435 16GB m lướt web còn k đủ, 1 tab Safari của nó đã 800MB r
@ken1435 Ủa, mình nghe thông tin từ đời 2019 thì đâu còn dùng quạt nữa đúng ko bạn ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019