Trung Quốc - chuyện giờ mới kể

khoihd.official
18/5/2020 8:40Phản hồi: 102
Trung Quốc - chuyện giờ mới kể
Đây là chuyến hành trình đi Trung Quốc vào năm ngoái của mình.

Mình đi tỉnh Vân Nam, mình được đi các thành phố Đại Lý, Lệ Giang, Shangrila và Côn Minh. Đây là 1 hành trình dài 8 ngày của đoàn.

Ngày 1
Mình sẽ bay từ Sài Gòn đi Côn Minh - tỉnh Vân Nam, do đến nơi cũng trễ, nên được hướng dẫn về Khách sạn, ăn uống và nghỉ ngơi.

Ngày 2
Mình đi Đại Lý (thủ phủ của dân tộc Bạch), từ giữa thế kỷ thứ 8 đến giữa thế kỷ thứ 13 trải qua hơn 500 năm là quốc đô của nước Nam Chiêu và nước Đại Lý. Đây là cội nguồn phát triển nền văn hoá của tỉnh Vân Nam. Mình được tham quan:
+ Đại Lý Tam Tháp công trình tháp cổ tiêu biểu cho nước Đại Lý ngày xưa, với ba tòa tháp tựa ba thanh kiếm hướng lên bầu trời xanh.
+ Chùa Thiên Long còn được gọi là Chùa Sùng Thánh- được du khách Trung Quốc và du khách trên toàn Thế giới biết đến là một ngôi chùa lớn nhất Trung Quốc. Nằm tại tỉnh Vân Nam, ngôi chùa này đã tồn tại mấy trăm năm, đây đã từng được coi là thủ đô của Phật giáo Trung Quốc. Sùng Khánh Tự có khuôn viên khá đẹp, khi xưa, ngôi chùa có đến ba tháp, bảy lầu, chín điện rất rộng. Tổng cộng, Sùng Khánh Tự có đến 890 gian để thờ cúng.

Ngày 3
Mình sẽ di chuyển từ Đại Lý đi Lệ Giang (cách Đại Lý 200Km). Mình sẽ được tham quan:
+ Vân Tam Bình cao 3240m so với mặt nước biển. Tại đây, mình được chiêm ngưỡng khung cảnh hùng vĩ của thiên nhiên, với quang cảnh rừng thông và đồng cỏ như Châu Âu.
+ Thăm quan Thung lũng trăng xanh “Blue moon Valley” (Di chuyển bằng xe điện) - Tuyết tan từ núi non chảy xuống thung lũng Trăng Xanh tạo nên vẻ đẹp kỳ diệu của dòng nước.
+ Tham quan Ngọc Thuỷ Bản - nơi có cảnh đẹp và là nơi phản ánh về tập tục và tín ngưỡng của dân tộc Naxi và văn hoá Đông Ba.
+ Bạch Thuỷ Hà – dòng sông trắng xóa màu tuyết tan, dòng sông trên cao nguyên xanh in hình dáng của Núi Tuyết Ngọc Long.
+ Thành cổ Lệ Giang – xây dựng cách đây hơn 800 năm, được Unessco công nhận là di sản văn hoá thế giới năm 1997 - một di sản văn hóa thế giới với phong cảnh đẹp đẽ xứ nước, được mệnh danh là "Venice của Phương Đông", nơi đây nhà nhà đều có suối chảy qua, những cây liễu buông xuống các bậc cửa và những cây cầu nhỏ xinh xắn. Thăm cửa hàng tảo xoắn xanh. Dạo Phố Tứ Phương ở trung tâm thành cổ.
97248611_604133746854619_2084744685590413312_n.jpg 97556335_879027949277790_8592042776697241600_n.jpg

Quảng cáo

Ngày 4
Khởi hành đi SHANGRILA, trên đường ghé thăm các điểm:
+ Khe Hổ Nhảy - được xem là hẻm núi sâu nhất Thế Giới. Đây là một hẻm núi dài hơn 15 km nằm kẹp giữa hai dãy núi Ngọc Long Tuyết Sơn (cao 5.596 m) và Ha Ba Tuyết Sơn (cao 5.396 m). Nơi đây cảnh tượng thật hùng vĩ với dòng sông Kim Sa càng về phía hạ nguồn càng gập ghềnh và chảy xiết. Tương truyền khi xưa một chú hổ đã chạy thoát trong một lần bị thợ săn rượt đuổi bằng cách nhảy băng qua hẻm núi tại điểm lòng sông hẹp nhất.
Sequence 02.00_02_09_13.Still008.jpg Sequence 02.00_01_48_24.Still009.jpg
+ Chùa Songzanlin là tu viện Phật giáo Mật Tông Tây Tạng quan trọng và lớn nhất ở Vân Nam, Trung Quốc. Songzanlin được đặt trong một cảnh quan tuyệt đẹp ở độ cao hơn 3.300m cách Shangrila 5km. Tu viện này do vị Đạt Lai Lạt Ma thứ 5 xây dựng năm 1679 theo nguyên mẫu thu nhỏ của cung điện Potala (Tây Tạng) và được hoàn thành sau 2 năm xây dựng. Vào thời thịnh vượng nhất, nơi đây tập trung đến cả ngàn tăng sĩ.

Ngày 5
Mình về lại LỆ GIANG, mình tham quan các điểm
+ Vườn công viên Quốc gia Pudacuo (Phổ Đạt Thố). Vườn quốc gia Pudacuo, Shangri-la, Vân Nam: Thiên nhiên ở Shangri-La xứng đáng được mệnh danh là chốn tiên cảnh với những cảnh quan núi cao tuyết trắng, rừng xanh nắng vàng, thi thoảng lại ẩn hiện trong sương khói với một hệ động thực vật vô cùng phong phú. Pudacuo là công viên quốc gia đầu tiên ở Trung Quốc đáp ứng đủ các tiêu chuẩn được thiết lập bởi Tổ chức Bảo tồn Thiên nhiên Quốc tế (IUCN). Một trong 40 thắng cảnh đẹp của Trung Quốc.Pudacuo là thiên đường cho những người yêu thích chụp ảnh. Bốn mùa ở đây cảnh sắc đều không giống nhau. Mùa xuân ở đây trăm hoa đua nở. Mùa hè là một màu xanh biếc phủ đầy khắp núi.

Quảng cáo

98002591_750197758848996_4634585216386596864_n.jpg 98574650_282184379473208_8086106753193738240_n.jpg

Ngày 6
Mình từ Lệ Giang về lại CÔN MINH
+ Công viên Hắc Long Đàm – nằm tọa lạc trên chân núi Voi, phía Bắc thành cổ Lệ Giang. Hắc Long Đàm được đón nhận dòng nước tinh khiết từ núi băng Ngọc Long đổ về nuôi sống vùng đất Lệ Giang. Từ Hắc Long Đàm bạn có thể ngắm sự hùng vĩ, thơ mộng của núi tuyết ngàn năm, trong khung cảnh nên thơ và thanh bình của nước hồ phẳng lặng. Bước vào đây bạn sẽ có cảm giác ngỡ như mình đang lạc vào khuôn viên của câu chuyện Hồng Lâu Mộng, nơi mà mọi cảnh vật đều mang dáng vẻ đậm chất Trung Hoa.
Buổi tối mình được tự do mua sắm và thăm quan thành phố về đêm tại Côn Minh.

Ngày 7
Mình tham quan các điểm:
+ Rừng đá Thạch Lâm - là một khu "Rừng sâu" do nham đá tạo nên. Khu phong cảnh Đại Thạch Lâm nằm ở giữa của cả khu phong cảnh Thạch Lâm. Nó là khu phong cảnh có tính đại diện nhất và có lịch sử lâu đời nhất. Thạch Lâm ở đây có đường nét thông thoáng nhất, đá màu tro xám, là địa mạo Caxto điển hình trên thế giới. Đại Thạch Lâm do trái núi đá tập trung chi chít tạo nên. Bước đi trong rừng đá này, chỉ mấy bước là bị trái núi khác chắn lối. Các trái núi và trụ đá ở đây có hình dạng thực phong phú đa dạng, có dạng như người hoặc như vật, vô cùng sống động. Ví dụ như”Mẫu tử giai du" trông chẳng khác nào bà mẹ đang dắt tay con dạo bước; còn "Tượng cứ thạch đài" thì trông như một con voi đang đứng trên đỉnh núi. Những khối đá tượng hình như vậy ở đây có tới ngót hàng trăm.
Đây là kỳ quan thế giới có một không hai của Trung Quốc và thế giới, có nhiều cảnh quay trong bộ phim truyền hình nổi tiếng – Tây Du Ký cũng chọn nơi đây làm cảnh quay.
Sequence 02.00_08_23_04.Still007.jpg

Ngày 8
Ăn sáng, đoàn khởi hành về Côn Minh, mình được tham quan
+ Chùa Đồng Kim Điện - là một ngôi chùa nổi tiếng nằm ở phía Nam của Trung Quốc. Di chuyển về phía Nam, du khách hãy dừng lại và ghé thăm Côn Minh – nơi được mệnh danh là vùng đất của Sơn Thủy hữu tình. Tọa lạc ngay tại vùng đất này, chùa Đồng Kim Điện là một ngôi chùa vô cùng linh thiêng. được đúc bằng hơn 200 tấn đồng xanh với nhiều họa tiết khắc họa tuyệt vời. Ngôi chùa thuộc vào quần thể các địa danh tham quan hấp dẫn tại nơi đây trong đó có chùa Hoa Đình nổi tiếng. Nằm ngay tại trung tâm của Côn Minh, ngôi chùa đã trở thành ngôi chùa đồng lớn nhất tại đây và được xếp vào Top 3 ngôi chùa lớn nhất của Trung Quốc.

Kết thúc hành trình, mình bay về lại Sài Gòn.
Trung Quốc rất đẹp, rất rộng lớn và đa dạng màu sắc về văn hóa cũng như tập tục tín ngưỡng. Rất đáng để du lịch.
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NiQuitin
TÍCH CỰC
4 năm
7 năm ở Đại Lý cũng chỉ chơi xung quanh đó
Tiếc mỗi Tây Song Bản Nạp chưa đi được
Ảnh 7 năm về trước
NiQuitin
TÍCH CỰC
4 năm
@tayeutl Mình cũng bất ngờ ^^
nandage209
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NiQuitin Chắc e cũng học Dali University, a thuộc lứa đầu tiên 😁, từ 2006 đến giờ a chưa quay lại trường. Cũng Muốn dẫn vợ con sang chơi 1 lần.
NiQuitin
TÍCH CỰC
4 năm
@nandage209 Em học ở phân viện Y học 😆
Cũng thường lọ mọ lên trên phân viện kia đi tán gái 😃)
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@NiQuitin Đại Lý Đoàn Thị 😂
Thích nhỉ, khi nào mình mới được đi du lịch hết mấy nơi đẹp của Tàu 😔
Phucnguyen11
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hunglong96 Cảnh đẹp thì vô vàn có thể bao gồm các bãi biển, rừng núi, hồ, thác, hang động, cao nguyên, chùa chiền, công viên, vườn thú, khu du lịch, resort... các kiểu. Ông nghĩ vài tháng đi hết dc à? Cả năm cũng chưa chắc đi hết 64 tỉnh của VN nữa là.
eddywong1802
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quangha_audio nói vậy chắc đi một tháng hết cái vn à??^^
@Phucnguyen11 Nếu phải chi li như vậy thì ông đi cả đời hehe. Tớ chỉ đi những địa danh nổi tiếng thôi, chứ mà check in để lấy số lượng thì cũng chả làm gì. Có hai thứ quan trọng tớ tới một địa phương cần biết, 1 là người dân ở đó sống thế nào, 2 là những điểm du lịch nổi tiếng nào để thăm thôi.
@eddywong1802 Muốn đi khám phá hết VN thì đi theo Kế hoạch này, đảm bảo ko bỏ chỗ nào, mất 86 ngày đêm.
Chi phí tham khảo chuyến đi hết bao nhiêu vậy thớt?
@Bạn và 500 Anh Em Khoảng 22tr cho tiền tour và thêm 3 triệu tiền mang theo nữa
Nói chính xác thì bác mới đi được vài địa danh của 1 tỉnh của Trung Quốc.
@Là Tên Thật 1 tỉnh của nó bằng cả VN rồi. VN đc cái dài chứ diện tích gom gọn vào đc bao nhiêu.
@Là Tên Thật Đúng òi, chính xác là mình không đi được hết 1 tỉnh của Trung Quốc nữa, nó quá lớn, việc di chuyển giữ điểm này đến điểm khác tham quan cũng quá xa, mất cả ngày chỉ có thể chơi dc 1 2 chỗ. Mình cũng thấy người dân TQ đi du lịch ở đó nhiều lắm. Có khi họ đi trong nước còn ko hết ấy
đi hết trung quốc chắc lâu à.
@Timkelvin Quá lớn mà
Cũng phải cố làm kiếm xiền về thăm quê hương của ông bà tổ tông ;)
@ADUMEN không khéo thì nay mai cũng sát nhập với mẫu quốc thôi, cố làm gì, cứ từ từ 😊
hackpeace
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xấu-là-cái-tội bác nói vậy có...biết nhục hơm
@hackpeace Sao phải nhục bác, nó là sự thật thì làm sao phải nhục... Bác bao nhiêu tuổi rồi, đã đọc kỹ lịch sử chưa? Gia phả nhà bác viết được bao nhiêu đời, chưa kể gia phả mỗi nhà mỗi khác nữa bác nhé. Bác còn trẻ lắm, comment cài gì thì nên suy nghĩ kỹ trước khi nói, nó đúng với trường hợp của bác nhưng chưa chắc đúng với trường hợp người khác. Kiểu như bàn phím của bác, bác muốn gõ gì thì gõ, nhưng khi dụng vào bàn phím của người khác thì nên xin phép trước khi gõ. Dẫu sao em cũng Like cho bác 1 cái, vui là chính ;)
@xấu-là-cái-tội Mật ước 20. . . phải dời tới năm bao nhiêu nhỉ. Tôi chờ cả thanh xuân vì cái Mật ước khốn kiếp đó. Lãnh đạo Thiên triều thượng quốc làm ăn đáng chửi lắm.
hackpeace
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ADUMEN Bác comment dài quá mà mình vẫn...méo hiểu cho lắm =)) Đầu đuôi ý bác tn, nói khúc giữa vấn đề chính cho mình hiểu cái nào 😁
meocon311
ĐẠI BÀNG
4 năm
mới chỉ là một góc nhỏ của TQ thôi, tỉnh Vân Nam chiếm 4,1% diện tích TQ, khoảng 394.000 km², Việt Nam có tổng diện tích 331.212 km² gồm toàn bộ phần đất liền và hải đảo(theo Wiki).Thẳng thắn mình không ưa TQ, nhưng mình rất thích đi du lịch TQ vì ẩm thực, phong cảnh và các kiến trúc văn hoá lịch sử, rất đồ sộ hùng vĩ.
@meocon311 Đúng, TQ rất đẹp, đi thấy rất thích muốn đi những vùng khác của TQ nữa. Trong cùng tỉnh cũng đã đa dạng về nền văn hóa khác nhau rồi
meocon311
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khoihd.official mình đề xuất Tây An, một trong tứ đại kinh đô, lăng mộ Tần Thuỷ Hoàng, resort mùa hè của Dương quý phi, núi Hoa Sơn của Võ Đang trong truyện Kim Dung v.v. văn hoá Hán, Đường ở đây cực thịnh. món bánh bao nước rất ngon. cuối cùng là đi TQ nếu không có thời gian đi dài ngày thì đừng đi, lãng phí. ít địa điểm thôi nhưng thong thả, chơi mà.
eddywong1802
ĐẠI BÀNG
4 năm
@meocon311 đi du lịch tq nếu là dân chuyên nghiệp sẽ không đi mấy chỗ nổi tiếng vì rất đông người, xếp hàng nhiều khi hết nguyên ngày mà cảnh thì không chụp đc , chỉ chụp đc người với người.
meocon311
ĐẠI BÀNG
4 năm
@eddywong1802 Đúng rồi, Lệ Giang mình cũng thường hay đi mấy cái thôn xa xa thường không có mấy khách du lịch, nó thực sự vô cùng thôn quê. Nhưng không nhiều người có điều kiện để đi như vậy.
cuong_uot
TÍCH CỰC
4 năm
K có thổng thiệt hại là bao nhiêu ak
@cuong_uot Tổng cả tour và mang theo thì khoảng 25tr bác nhé
cuong_uot
TÍCH CỰC
4 năm
@khoihd.official Quá bèo nhỉ,
Đẹp quá đẹp
nhattanla
TÍCH CỰC
4 năm
Đang ở Kunming, cuối tuần chán chán bỏ 350k là lên đến Lệ Giang, Mỗi ngày ở Lệ Giang ( or Đại Lý, or Shang rila ) chỉ mất khoảng 1 triệu cả ăn uống và khách sạn đẹp - trung tâm.
Ở Vân Nam rồi thật khó để về những vùng ô nhiễm 😁
httd121
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhattanla khu này ít người nhỉ bác, e xem trên FAHOKA TQ đẹp mà toàn người là người 😆
@nhattanla ở thích bác nhỉ
nhattanla
TÍCH CỰC
4 năm
@httd121 biết chọn thời điểm thôi bạn 😁 Tàu nó gấp 100 lần dân số VN mà
nhattanla
TÍCH CỰC
4 năm
@httd121 biết chọn thời điểm thôi bạn 😁 Tàu nó gấp 100 lần dân số VN mà
Shangri La là một địa danh truyền thuyểt trong truyện, TQ muốn thu hút du lich nên chôm luôn đặt tên cho một huyện gì đó mới đây thôi
nhattanla
TÍCH CỰC
4 năm
@khoailangchien mới đây mà cũng dc 20 năm rồi đó bạn 😆
nhìn khá là nhem nhuốc 😁
nhattanla
TÍCH CỰC
4 năm
@cuhiep Nếu nói về độ sạch sẽ thì Singapore ko có tuổi với Lijiang đâu admin ạ :D
techmen
TÍCH CỰC
4 năm
@cuhiep Singapore là sự sắp đặt của con người, Vân Nam là sự sắp đặt của thiên nhiên, nó đẹp quá đến nỗi con người ko dám làm ô uế nó. Quá đẹp, hùng vĩ, thuần khiết, ...đến nao lòng
@cuhiep Cụ mặc áo sơ mi trắng 5 ngày ko phải giặt vẫn trắng như mới. (nếu ng ko nhiều mồ hôi)
goodbye77
TÍCH CỰC
4 năm
@cuhiep sạch hơn HCM city của thím đấy
Đẹp
thuong911
TÍCH CỰC
4 năm
thích nhỉ..ghét thằng khựa do nó mất dạy nhưng phải công nhận là về văn hoá, văn học, ẩm thực, du lịch... của nó thì không chê được
T Tin
TÍCH CỰC
4 năm
Trung Quốc công nhận đẹp, ra đến miền đông bắc tây bắc đã đẹp r, TQ đúng đẹp
Hình đẹp, chủ thớt đẹp trai. Góp ý chủ thớt chút xíu, không nên đu cành cây khi đi du lịch, nhiều nước có thể phạt và hình ảnh mình cũng không đẹp. Mình thì không bỏ 1 xu đi du lịch ở Tàu đâu 😃
httd121
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Louis Tran 2019 e xem trên youtube, vùng này như vùng quê Tây Bắc ấy chắc chả ai quản mình làm gì đâu 😃
@Louis Tran 2019 ôi bác nói mới để ý, để rút kinh nghiệm, ham vui quá mà kkkk... Nhưng mà đi thích lắm, mình đi rồi muốn đi những vùng khác nữa. Cái nào ra cái đó hà bác
@khoihd.official Yeah, mình tôn trọng sở thích của bạn.
@Louis Tran 2019 Ý mình nói cái vụ đi Trung Quốc á, công nhận mắc thật nhưng đáng tiền.
Shine.shin
TÍCH CỰC
4 năm
@Louis Tran 2019 Thế bạn tính đi đâu. Pháp nhật mỹ hàn đều từng đánh chiếm vn
chuconghuy
TÍCH CỰC
4 năm
Hay ho gi....
grozar
CAO CẤP
4 năm
TQ cương thổ rộng lớn nên cảnh đẹp rất nhiều, nhất là cao nguyên Tây Tạng
Phong cảnh và văn hóa ở TQ rất đẹp, nhưng đáng tiếc là chính quyền của nó thì ngược lại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019