Xiaomi Smartmi ZRFFS01ZM: chiếc quạt dành cho người có iốt

vuhai6
20/5/2020 4:13Phản hồi: 208
Xiaomi Smartmi ZRFFS01ZM: chiếc quạt dành cho người có iốt
Cái tựa bài viết được rút ra từ kinh nghiệm của bản thân mình, sau hơn 1 năm mua cái quạt Xiaomi Smartmi này. Tự nhận bản thân là người đầu óc đơn giản nên thực sự việc dùng chiếc quạt này là khá khó chịu và mãi mới quen được kiểu điều khiển của nó. Rồi đến khi ngay cả khi bạn đã dùng quen rồi thì việc hướng dẫn và "bắt" bố mẹ cũng như người nhà quen với việc điều khiển nó là khó khăn. Tuy dùng khó chịu như thế nhưng nó vẫn chưa bị thanh lý là bởi vì tính năng tích điện với viên pin 2800mAh, từ lúc mua đến giờ may mắn đã được 1 lần cúp điện để mang ra khè với vợ.

Trước khi nói về hạn chế thì kể về mấy điểm mạnh trước nhỉ:

• Đầu tiên là có pin 2800mAh - dùng liên tục được bao nhiêu giờ thì thực ra mình không biết. Như nói ở trên ấy, mới có cơ hội dùng đúng 1 lần mà cúp điện cũng có 2 tiếng à, nên chưa kịp hết pin nữa. => từ kinh nghiệm này rút ra là nếu có mua lại mình sẽ mua cái quạt kèm pin nhỏ xíu, cũng của xiaomi, mà giá có 300 400k gì ấy cho tiết kiệm, kiếm được loại nào cắm luôn pin sạc dự phòng vào được thì càng tốt.
  • Chạy êm: phải nói là khá êm và vững. Mình chúa ghét mấy cái quạt vn ở chỗ hoàn thiện không tốt và hậu quả kèm theo là lồng rung quạt ồn. Với em Xiaomi này thì nó êm. Ngoài êm thì nó cũng có chế độ siêu êm cho phòng ngủ: dùng để đảo gió nhè nhẹ trong khi ngủ cho đỡ khó chịu => thế nên bạn nào cần 1 cái quạt để ở phòng ngủ cho mục đích này thì mua được. Còn mình giờ trong phòng ngủ chỉ để lọc kk mà không dùng quạt nữa nên không có nhu cầu này luôn.
  • Đẹp - gọn: cái này thì không phải nói rồi, ai cũng kêu nó đẹp hoặc ít nhất là không chê xấu. Về khoản hoàn thiện cũng tốt, chất liệu chắc chắn, tháo ra tháo vào chưa thấy lỏng lẻo gì cả.
  • Có remote, có kết nối với điện thoại xịn xò và thời thượng.
Rồi, giờ thì vào mấy cái khó chịu thôi:

1./ Remote phải biết cách mới kết nối được: thực sự là lần đầu trong đời mới gặp cái quạt mà remote về phải setup mới connect với nhau và dùng được. Mấy cái tiểu tiết này mình không nhớ và giờ thì cái remote nó bay đi phương trời nào không biết rồi.

Bản nội địa nên phải đổi vùng mới kết nối với app Mihome được, mà mình thì lại dính cái đèn bản vn nên nếu đổi qua nội địa thì đèn không dùng được. Tiến thoái lưỡng nan và lựa chọn là kệ quạt. Quạt thôi mà, chỉnh gió thì nhấn nút, vào app làm chi cho phức tạp 😁

Một rừng quạt, nhưng lưu ý khi mua nhớ hỏi người bán bản nội địa hay quốc tế để tránh xung đột với các thiết bị khác đang dùng

2./ Menu điểu khiển rối và khó hiểu: Bạn nhìn cái hình dưới nhé và thử đoán xem chức năng của các nút là cái gì. Nôm na thì trên quạt có 1 dàn đèn 4 led dùng chung cho tất cả các nút. Với 4 nút thì mỗi nút có vài mức độ chỉnh khác nhau, sự thật là với mình thì việc điều khiển không khó khăn lắm nhưng với người khác như khách đến chơi nhà chẳng hạn thì bó tay. Đúng là với các đồ gia dụng sự đơn giản nên đặt lên hàng đầu, điều khiển cái quạt này làm mình nhớ đến những chiếc đồng hồ đeo tay đèn led của Nhật Bản.

3./ Không đủ mạnh cho phòng khách, dùng phòng ngủ thì ok: quạt này là quạt dành cho 1 người thì được. Như hình dưới bạn có thể thấy vị trí đặt 2 chiếc quạt: 1 xiaomi và 1 kdk. KDK để xa thì nó cũng mạnh và mát như thường (KDK cũng rất êm và vững chắc nhé). Cái này thực ra không phải khó chịu, mà do lúc mua không coi công suất thôi: công suất của xiaomi là 25W so với 40W của KDK thì tất nhiên không mạnh bằng rồi.

4./ Bám bẩn nhanh, khó vs hơn KDK: Cùng 1 thời gian vệ sinh và cùng sử dụng hàng ngày như nhau thì Xiaomi bám bẩn nhanh hơn rõ ràng ví dụ như hình dưới các bạn có thể thấy ngay. Có 1 ốc vít nhỏ để giữ lồng quạt và sự thực là mình làm mất nó ngay lần vệ sinh đầu tiên ...

208 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Người chăm chỉ rất thích dùng quạt này, cần gì phải i ốt
@rookie mình mua cho bố một cái vì có pin và nhìn đẹp.... nhưng vấn đề điều khiển là hack não nhất. Lâu lâu mình qua quên mất là phải nhấn lâu nó mới tắt là rối luôn 😁
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@trainoitrull Chơi chữ thôi bác
@rookie Xiaomi nó sản xuất 25w để dùng viên pin sạc 2800 mAh để lâu hết pin, nhược điểm quạt gió yếu phù hợp phòng ngủ cỡ nhỏ.
N.B.Dũng
ĐẠI BÀNG
4 năm
bác có gợi ý loại quạt nào nhỏ hơn không?
Ph0ng Lưu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@N.B.Dũng Mình mới tậu em này, 500K trên Lazada, không có gì để chê, nghe quảng cáo pin tới hẳn 7200, có cả chỗ cắm micro usb để nạp thêm bằng sạc dự phòng, gấp siêu gọn 4 chế độ gió luôn
Screen Shot 2020-05-25 at 10.24.42 AM.png
kid13687
ĐẠI BÀNG
4 năm
@N.B.Dũng Đang xài cây quạt F5 cũng của dòng họ xiaomi , size mini để trên bàn làm việc thổi thẳng vào mặt . Quạt tuy nhỏ nhưng gió mạnh và có thể xoay đươc, chỉnh tốc được như quạt đứng. Đặt biệt là em nó được trang bị viên pin tới 4000mAh xài cho 1 ngày làm việc (8 tiếng) mới phải sạc lại . Giá có 300k quá ok
N.B.Dũng
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kid13687 mình cũng có xem qua con F5 này, thấy để trong phòng ngủ thì hơi lạc lõng
@Ph0ng Lưu cây của bạn hay phết, thấy trong clip của mấy nghệ sĩ dùng cũng nhiều =))
ZCF
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang dùng cái xiaomi tựa như của bác nhưng chỉ có 1 nút thôi rất dể điều khiển. Có cái giờ cục pin charge ko vào. Hỏi Chí tài giá pin chát chát quá 1chai hai
@ZCF Search trên aliexpress xem có ko ship về bác.
ZCF
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vuhai6 Tks bác để mình tìm thử xem
slbadguy
TÍCH CỰC
4 năm
@ZCF Mod 12v chạy ngon, dùng acquy đi
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@ZCF Đắt kinh nhỉ
Drogo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Quạt này mùa đông mình để gió thấp nhất, sáng đi làm tắt nguồn điện, hơn 5h chiều về thấy vẫn đang chạy mới biết là quên tắt quạt.
@Drogo "Xiaomi Smartmi ZRFFS01ZM: chiếc quạt dành cho người có iốt"
...Rồi đến khi ngay cả khi bạn đã dùng quen rồi thì việc hướng dẫn và "bắt" bố mẹ cũng như người nhà quen với việc điều khiển nó là khó khăn....
Bác cho e xin thông tin chiếc quạt kdk trong bài được không ạ.
@Fivelions Kawakita Denki Kigyosha (tiếng Nhật có nghĩa là "Công ty điện Kawakita", thường được gọi là KDK), là tên thương hiệu được sử dụng bởi Matsushita Ecology Systems Co., Ltd., một công ty riêng của Tập đoàn Panasonic (trước đây là Tập đoàn công nghiệp điện tử Matsushita) hiện là Công ty TNHH Hệ thống sinh thái Panasonic, để sản xuất các sản phẩm thông gió của tập đoàn, cùng một mẹ với Panasonic.
Fivelions
TÍCH CỰC
4 năm
@hieu_david Vãi cả êm hơn mát hơn, tdtt vừa thôi 😆
asukaa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Fivelions 2 con M40K và con F409 lúc mới mua về nhìn như nhau 100%, kể cả tháo ra xem động cơ nhưng dùng khoảng 3 năm mới thấy con KDK build ngon hơn hẳn , cái gì cũng có giá của nó , KDK tuy cùng 1 cty vs Pana nhưng chất lượng ở mức cao hơn
hieu_david
TÍCH CỰC
4 năm
@asukaa Đúng rồi đó bạn
Đang dùng 2 con, 2s và 2 khá hài lòng, ko chỉ thuận tiện mà nó còn trang trí cho ngôi nhà khá tối giản, đẹp
hungmk867
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tungjty Mình thấy vệ sinh quạt xiaomi bao nhanh. Tháo lắp dễ dàng hơn mấy lần quạt việt nam mình.
ring
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tungjty Đẳng cấp gì cái quạt hai ba triệu?
tungjty
TÍCH CỰC
4 năm
@ring không biết đọc chữ à?
đẳng cấp ở đây là so sánh giữa 2 thương hiệu chứ ai nói cái quat, ngu.
hakaji
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anhtrung1234 Con này thiết kế đẹp nhất trong các loại quạt, nhưng yếu, dùng bực mình. Cuối cùng em chốt Midea 18br, mạnh, rẻ, xấu hơn con này xíu thôi
hastock168
ĐẠI BÀNG
4 năm
m,àu trắng bẩn lắm
Roshien
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hastock168 Quạt trắng bẩn, thiết kế cồng kềnh ... pin 2800 cười ỉa ... thôi lạy.
zodzeus
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thích quạt ngu của xiaomi 😆) smart mới mua vọc vọc thì vui chứ rồi cũng nhấn nhts
Huy Hào
TÍCH CỰC
4 năm
@zodzeus Giống cái đèn bàn học kết nối app mihome cài đặt 1 loạt lệnh nhưng được vài bữa cũng chỉ bấm nút tắt mở thôi.
Chốt. Không mua
Nếu có điều kiện thì mua cái quạt của KDK, dùng super bền và êm. Muốn smart thì mua thêm cục hồng ngoại của Broadlink nữa là điều khiển đc cả quạt, máy lạnh kết hợp theo nhu cầu. Cơ bản là 1 mình cái quạt thì cũng ko có nhu cầu gì cần thông minh lắm.
@Andydo611 Mỗi loại quạt và công suất nó phù hợp với mỗi không gian và nhu cầu khác nhau bạn ơi. Bạn ko thể đem cái quạt công nghiệp bạo lực vào trong không gian nhà phố được và ngược lại
minhchinmc
TÍCH CỰC
4 năm
@phuongduy2908 mình mua 1 con Mitsubishi, 1tr6 đã thấy chát r
@minhchinmc Đúng là cao thật nhưng dùng lâu mới thấy đáng đồng tiền. Nhà mình có mấy con KDK dùng 10 năm rồi vẫn chưa thấy kêu gì cả. Trong khi hàng dưới 1tr dùng 2-3 năm là kêu cọt kẹt rồi. Quạt Mit này dùng cũng ổn, nhiều người khen.
Andydo611
TÍCH CỰC
4 năm
@phuongduy2908 Ko phải bạn ơi. Mình thích gió mạnh, con senko lởm nhưng quạt mạnh lắm, mình để phòng ngủ luôn. Có lúc bật máy lạnh mình vẫn để khoảng 10 phút đầu cho mát. Mấy cây quạt hiệu không hợp gu mình!
bên cửa hàng JaJu của hàng xẻng mình thấy có quạt khá giống này mà giá cao quá
@caffeinezzZ Chỉ cần bạn đặt hàng số lượng đủ lớn thì bạn thích dán nhãn hiệu gì, kiểu dáng gì, thích tính năng gì các cty OEM ở TQ có thể làm cho bạn hết.
Nhìn ko thíh lắm. Loại mini có vẻ ổn hơn
quạt vậy mà chê yếu, mấy ông này chắc quen xài quạt công nghiệp gió phần phật!
@QuanLyNhaNghi 25W thì ko cần thử cũng biết yếu, và người ta nói là yếu cho phòng khách, tức là ko gian rộng
@Tên Hiển Thị 25W mạnh ngang 50 55W senko, asia đấy bố
algorith
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TrieuNguyenTrieu ông test chưa mà bảo quạt 25W mạnh ngang 50-55W, hay chỉ nói mồm "tôi cảm thấy thế"?
Andydo611
TÍCH CỰC
4 năm
@QuanLyNhaNghi Yếu xìu má ơi. Tui đi dzo siêu thị coi rồi lượn luôn. Nóng như Sài Gòn mấy con này chỉ để làm kiểng! Tui xài quạt phải vù vù mới được
@TrieuNguyenTrieu Nhà bố k chơi senko với asia 😆)
Khùng... Xài cái quạt thôi mà
Nhìn mấy con hàng Tàu ghẻ này thấy nản thiệt. Thêm cái mác smart vào để dụ tiền gà ah? Quạt thì cứ Panasonic, ngon hơn 690 lần 😃
Annotation 2020-05-24 105100.png
aceracer
TÍCH CỰC
4 năm
@Louis Tran 2019 Được đấy
@Tuongnm1986 lúc trước mình cũng nghĩ như bạn, nhưng khi cúp điện cái UPS nó cứ kêu tít tít, nửa đêm không ngủ được luôn.
thang_a14
TÍCH CỰC
4 năm
@Louis Tran 2019 Pana có thương hiệu con là DKD xài ngon hơn nhé bác 😃
Tuongnm1986
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lamquoctien Mấy cái UPS APC gần đây có dòng cho phép mute tiếng Bíp đó á kk
Fivelions
TÍCH CỰC
4 năm
Con này brushless thì phải, DC Brushless. Kiếm mấy con Pana Mitsu dùng loại động cơ này ko thấy, bữa coi youtube có ông kia so sánh 2 con Pana và Mitsu xong bảo con Pana êm hơn là do động cơ ko chổi than, mà kiếm info mã con đấy chả thấy nói đến brushless hay ko, hay do bọn Nhật xài lâu rồi mà nay xiaomi mới lấy cái brushless để làm marketing nhỉ...
@Fivelions Nhật phân phối chính hãng tại VN, ko cần phải tìm đến đồ bãi mới có.
@Fivelions ko bác, mình mua dmx vn :v mình đã từng dùng quật nhật rồi cũng thanh lý rồi :v
Fivelions
TÍCH CỰC
4 năm
@phuongduy2908 KDK thì có phân phối chính hãng, chỉ là cái brushless mình ko biết là có, chả thấy tụi Nhật như Pana Mitsu KDK marketing dụ này cả.
oliverleo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Fivelions KDK với Pana là 1 nhá, đều làm ở Malay hết các bác ạ. Thương hiệu Nhật thôi ạ!
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
Cái chức năng chính yếu của xái quạt là làm mát mà coi bộ cũng không làm tới nơi thì thôi.
Xin kiếu
ring
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đây là chiếc quạt chứng minh rằng dù đi xa đến đâu copy nhiều thế nào thì Xiaomi vẫn là Xiaomi và không thể bấu được cái móng chân Apple 😆
Chưa thấy hệ thống nút bấm điều khiển nào ngu si đần độn như cái quạt này. Người mới dùng sẽ mãi ko biết cách tắt bật 😃))))) người dùng lâu vẫn lầm lẫn lung tung 😃)))))) UX thật sự ngu xuẩn 😃)))))))
Nhưng vì nó đẹp và hợp với style nội thất nhà mình nên mình mua tới 2 cái 😃)))))))). Trên thị trường chắc cây quạt này là đẹp nhất. Form over function là ở khúc này đây 😃))))))
Rất dễ chùi rửa lắp ráp nữa. Cái này là cái đáng khen 😃)))))))
Mua cái aqara double button switch để cài làm điều khiển cho quạt này thì sẽ ok hơn là dùng remote với cả nút bấm của nó.
hnaht_hnit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@a3toan Mua remote ở đâu vậy bác?e có 1 con gen2s mà không có remote😅
linkking
TÍCH CỰC
4 năm
@ring ah nhỉ tháo lắp vệ sinh khác méo gì quạt thường đâu mà bác mod la khó vệ sinh ko biết 🤔
ring
ĐẠI BÀNG
4 năm
@linkking dễ hơn quạt thường nhiều. Tháo con ốc, đẩy kịch 1 cái, vặn vặn mấy cái là ra hết toàn bộ. Lúc xả nước rửa cũng nhẹ nhàng hơn, thêm tí xà bông là ra hết bụi. Lắp vào cũng siêu dễ.
Mấy con quạt thường lồng kim loại mới là ác mộng. Đã bám bẩn khủng khiếp rồi lúc tháo ra thường phát điên. Lúc lắp vào cũng vậy.
a3toan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hnaht_hnit bác search shopee hoặc vào thằng fb cửa hàng tcs mà hỏi. giá khoảng 150~250
Mua quạt tháp nhìn đẹp hơn
spartacus
ĐẠI BÀNG
4 năm
@archi-T Quạt tháp mình từng thử 2-3 cái rồi, đẹp và gọn thì đúng là có nhưng gió thì đuổi ruồi còn khó nhé! Còn thua xa mấy con Xiaomi kia.
aceracer
TÍCH CỰC
4 năm
@archi-T Đẹp nhưng ko ngon bằng loại này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019