Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Facebook chính thức ra mắt chức năng mở Shops bán hàng online

ND Minh Đức
20/5/2020 4:48Phản hồi: 130
Facebook chính thức ra mắt chức năng mở Shops bán hàng online
Facebook hôm nay ra thêm tính năng Shops, cho phép người dùng có thể mở một cửa hàng online hẳn hoi trên mạng xã hội này.

Trong livestream giới thiệu, Mark Zuckerberg cho biết tính năng Shop sẽ hoạt động trên trang page hoặc profile bussiness, cho phép người mua có thể vào duyệt được những món hàng đang bán trong shop. Với tính năng này, bên bán trên mặt lý thuyết sẽ có thể sử dụng toàn bộ cơ chế mua sắm trên Facebook.

Tính năng Shops sẽ hỗ trợ liên kết với các ứng dụng bên thứ 3 như Shopify và BigCommerce, đồng thời hỗ trợ người bán làm các chương trình khách hàng thân thiết trong tương lai.

Facebook nói rằng việc tạo ra Shop trên Facebook sẽ cực kỳ đơn giản và miễn phí. Các doanh nghiệp nhỏ có thể chọn những sản phẩm mà họ muốn đẩy mạnh từ catalog và sau đó tùy biến ngoại hình của shop lại thông qua việc đổi cover, màu sắc chủ đạo để làm nổi bật thương hiệu. Nói cách khác, bất cứ người bán nào, dù nhỏ hay lớn, vốn ít hay nhiều, đều có thể đưa doanh nghiệp lên online và kết nối với người mua một cách tiện lợi nhất.

Vậy là với Shops, Facebook cũng đã chính thức có một chỗ cho người dùng mở cửa hàng online. Instagram cũng sẽ mở chức năng mua hàng online, người mua sẽ lựa đồ và chat trực tiếp với chủ cửa hàng thông qua WhatsApp, Messenger hoặc ngay trên Instagram Direct.
130 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các sàn TMĐT chuẩn bị khóc đi là vừa, bá chủ tới, quỳ xuống
hunhun
TÍCH CỰC
4 năm
@杜越英 Shop chỉ là nơi tập trung sản phẩm bán của 1 bên, chứ cũng chưa nói trách nhiệm gì cả. Bạn mua shopee lazada đó thì đã bảo vệ được bạn chưa hay chỉ tương đối. Mua online là có rủi ro và vấn đề mình đang nói về ship nhé
hunhun
TÍCH CỰC
4 năm
@luongxuanthai86 Nó mới mở và chính sách sẽ dần phát triển, cái gì cũng cần quá trình. Nó thấy bất cập nhiều thì nó sẽ bổ sung. Chẳng cái gì là good toàn bộ
@doremun96 chắc bạn giỏi hơn thạc sĩ: https://nhipcaudautu.vn/cong-nghe/facebook-shop-la-doi-thu-dang-gom-cho-bat-ky-san-thuong-mai-dien-tu-nao-3335041
Giờ thì ai mới là người nói câu biết thì thưa thốt? Nếu bạn không nói thì chả ai nghĩ bạn ngu đâu 😔
@Singh chắc bạn giỏi hơn thạc sĩ: https://nhipcaudautu.vn/cong-nghe/facebook-shop-la-doi-thu-dang-gom-cho-bat-ky-san-thuong-mai-dien-tu-nao-3335041
Giờ thì ai mới là người không biết gì cũng phát ngôn? Nếu bạn không nói thì chả ai nghĩ bạn ngu đâu 😔
mtrung12
ĐẠI BÀNG
4 năm
Càng ngày càng khó kiếm miếng ăn.
plusvn
TÍCH CỰC
4 năm
Việt Nam có chưa nhỉ? Mà giao diện minh họa là của Instagram.
xuanlinh
TÍCH CỰC
4 năm
Có lâu rù, giờ chính thức tập trung hơn
@xuanlinh Trước đây chỉ là chức năng bán, còn shop nó sẽ mạnh mẽ hơn
duytrung2121
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thêm công cụ cho các shop online, và cũng hết đường trốn thuế!
hp2013
TÍCH CỰC
4 năm
@duytrung2121 shopee bên thuế còn chưa đụng được mấy shop mà
@duytrung2121 Bạn khéo đùa 😁 Nói về thuế, các sàn TMĐT của VN cứ lo thuế trước rồi mới tới Users. Bọn nó là trùm trốn thuế, ăn dơ với các sàn chứ ai. Chiếm dụng vốn của Users, mang tiền đi đầu tư ngắn hạn (đáo hạn chẳng hạn), thông tin khách hàng thì đẩy hết cho các chủ sàn. Ăn chia cả rồi và thực chất thuế bị truy thu gián tiếp qua phí vận chuyển. Các sàn TMĐT giờ hoạt động không phải vì cước vận chuyển mà là dòng tiền giữ lại của các chủ shops.
tan9639
TÍCH CỰC
4 năm
@Chưa tinh tế ! Dòng tiền đó đáng bao nhiêu bạn.
Shopee 1 đơn hàng ăn 2%, tiền ship shopee cao hơn GHTK phải 10~20k, phí thanh toán có khi còn đc thêm chút xíu. Đống phí đó xét theo tỷ lệ tiền hàng là rất lớn với các món hàng giá trị thấp như shopee.
Trong khi lãi gửi cứ cho giam tiền shop 1 tháng cũng chưa tới nổi 1%.
vietthanh228
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tan9639 theo mình nghĩ thì lãi gửi là cái đơn giản nhất của việc dùng tiền của shop (chưa rút ra)
còn thực tế thì các tập đoàn lớn dùng tiền hiệu quả hơn nhiều chứ ko đơn giản là 1% đâu
d7293
CAO CẤP
4 năm
Nể thằng fb là cứ đăng ảnh chân dung thì 100-200 likes. Nhưng đăng mỹ phẩm y rằng k quá 20 likes
d7293
CAO CẤP
4 năm
@zer0_7 Nó k rảnh post thì nó mua auto post, auto comment
d7293
CAO CẤP
4 năm
@gatheringviolet Mình dùng FB lite. Kể ra đỡ mất time bao nhiêu
d_chien90
TÍCH CỰC
4 năm
@d7293 Điều đó là bình thường mà. Đúng là chả thích thú gì mà hằng ngày lướt Facebook toàn tin rác quảng cáo bán hàng. Đành phải lựa chọn ẩn hoặc ngừng theo dõi bạn bè.
Windows N1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@zer0_7 Đúng rồi. Bán hàng thì ra trang bán hàng vẫn hơn. Chứ trên fb vào bực mình lắm
Hayoja
TÍCH CỰC
4 năm
Ảnh đã ra tay
mấy bác Thuế lại thêm việc 😁
@Fake.Mem Gà cãi nước sôi =)), chứng minh là việc của bác, thu là việc của thuế 😆
w810i
CAO CẤP
4 năm
@Fake.Mem Cứ ngồi tán phét cho vui, 5-7 năm sau bị truy thu thuế đến tiền tỏi thì khóc tiếng Mán nhé. Lắt nhắt nó chưa thèm thôi chứ chạy đằng trời, trừ khi giao dịch bằng lá cây 😁
Fake.Mem
TÍCH CỰC
4 năm
@dunggrap Thu được cái nào chưa bạn?
@Fake.Mem Giờ ông đăng ký gian hàng trên đấy, là đã đăng ký với FB về tính hợp pháp của gian hàng. Còn hình thức thanh toán các thứ chưa biết như thế nào thôi.
Trước chưa có gian hàng nên chưa đủ cơ sở để thu, chứ luật thuế cho youtuber và fakebooker có rồi đấy, đầy ống thu nhập qua bị thu thuế chứ ngồi đấy mà thu được cái nào chưa.
livestrym bán là giao dịch trực tiếp, chứ dính đến tí qua nó xem có mà "siết" hết.
Đăng bán hàng online miết, rồi bị bạn bè ignore, unfollow, được mấy tương tác mô? 😆
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 thật sự luôn đó chứ, nhiều khi lên fb mà bạn bè đăng quảng cáo bán hàng ko lẽ unf : ))
@chanvan1611 Phàm người nào công việc chuyên về bán online thì tốt nhất bỏ follow, ko cần Block. Như vậy khi họ comment gì về status/ảnh của mình hoặc inbox mình đều vẫn bình thường, chỉ duy các status/ảnh của họ thì ko hiển thị trên Newfeeds. Vậy là vẫn vẹn tròn cả đôi đường, ko sợ họ biết & tự ái 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
TUẤN.N.Đ
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Hầu hết những bạn bè mà có đăng bán online đều không thể xuất hiện đến lần thứ 3 trên newfeeds của mình , bỏ follow hết. Khoảng 1, 2 năm mà ko có tương tác và ko phải bà con bạn bè ở gần thì unfriend hết.
@chanvan1611 tôi unf hết, bản thân chính nó còn k tôn trọng fb của nó và bạn bè của nó thì chẳng có lý do gì để suy nghĩ việc k unf nó đc. mà nể mấy má đăng ngày đăng đêm mà mỗi bài đc 1-2 like k hiểu đăng làm gì cho bẩn cái fb ra k biết
Có phải đóng thuế không ?
rồi tụi nó bán ầm ầm, r chạy QC livestream ầm ầm 😔
Đã vậy còn miễn phí.
Chúc mừng anh em buôn bán online nhé.
@hongphuc1992 Chẳng có cái gì gọi là miễn phí cả Bạn ơi
saiback
CAO CẤP
4 năm
Xong các sàn nhé, kaka =)
hp2013
TÍCH CỰC
4 năm
shop online của VN lừa đảo cả đống, một tá thằng cũng lập facebook ma để lừa đảo, chiêu trò feedback ảo, đánh giá ảo cũng tràn lan, chỉ trên shopee, lazada thôi đã có tá hàng kém chất lượng, hàng ảo, lúc nào cũng có người bốc phốt
giờ fb ra thêm cái này như để bọn lừa đảo mọc thêm cánh
@hp2013 Chính xác luôn Bạn, 1 thằng hack lập Nick quá trời luôn
peterh
CAO CẤP
4 năm
@hp2013 Sự tình ở đời nó phải vậy rồi bạn ơi. Quan trọng là người tiêu dùng phải sáng suốt, tự lo thân mình thôi.
@hp2013 FB toàn mấy thanh niên ham rẻ chuyển khoản truoc nên bị gạt 😆 thấy hài ghê. tiệm lớn, shop lớn k ra mua đi tin mấy thằng k quen biet.
@hp2013 mình chưa từng bị mua hàng giả, kém chất lượng, nhưng mua 1 lần duy nhất cọng dây sạc đt, về dùng mấy bữa hư mà thủ tục bảo hành quá rườm rà. nên dẹp luôn mua online 😔
Sắp tới sẽ Trảm luôn bộ môn livestream bán hàng đc Fb thông qua.
Tình trạng nghe lén đọc trộm tăng cao
Newfeed tràn ngập quảng cáo Shop
Bán hàngbawn dc ko nhỉ
@nem nướng nha trang được
Quietman85
ĐẠI BÀNG
4 năm
Facebook trước giờ có cái marketplace , thấy ai cũng bán đủ thứ hầm bà lằng mà.
Bán online bạn bè Facebook ngày càng xa lánh 😅
@songoku_1206 Page cũng có cơ mà chả ai để ý đến! Có chăng cũng chỉ like xong rồi thôi bác ạh
@jindowing Nếu bạn bè like page thì họ quan tâm (chưa chắc mua), và ít ra thông tin trên page cũng k làm họ khó chịu.
Và tại sao phải lua page nếu bạn biết làm content 1 chút. Trước bạn cũng đâu có friend nào trên face, dần dà cũng mấy trăm, mấy nghìn đó thôi. Bạn tính cả đời chỉ bán cho mấy bạn trong friend list thôi sao?
@NDC9057 Tại bác k biết tạo content thôi. Bác tham khảo page bán máy đọc sách của em nhé.
Không hề đăng bài bán hàng nhưng tương tác rất cao, tháng vẫn bán tầm 200 máy.
Và rất rất nhiều page khác nữa. Bác k có content mà chỉ đăng bán lên face cá nhân thì lại càng nhàm chán là đúng rồi
@songoku_1206 Đương nhiên làm chuyên nghiệp bài bản mình k nói, nhưng vấn đề đây là do tâm lý bị ảnh hưởng của mấy chị mấy mẹ bán hàng online, post vô tội vạ, rồi tag bạn bè liên tục. Thế nên giờ nghe đến bán hàng online trên fb nhiều người xa lánh là vì vậy
hhiepbi
TÍCH CỰC
4 năm
Quan trọng là chất lượng sản phẩm ai “lo” ?
tan9639
TÍCH CỰC
4 năm
@hhiepbi Bạn tự lo. Muốn hàng chất lượng thì vào chỗ nào có tiếng tăm, muốn tiện, rẻ thì đánh đổi bằng rủi ro.
Các kênh TMĐT chỉ cho bạn có nhiều lựa chọn thôi, chọn tốt dở là ở mình.
TI_NH
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thuế nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019