Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft Lists: Phát triển từ SharePoint Lists, tích hợp ngay trong Teams, SharePoint và Outlook

_vphlinh_
20/5/2020 9:17Phản hồi: 35
Microsoft Lists: Phát triển từ SharePoint Lists, tích hợp ngay trong Teams, SharePoint và Outlook
Microsoft hiện đang hoàn thiện ứng dụng tạo list mới dành cho những khách hàng sử dụng dịch vụ Microsoft 365 của họ. Ứng dụng này có tên là Microsoft Lists và được dự kiến sẽ ra mắt vào mùa hè này.

Microsoft Lists được phát triển dựa trên nền tảng SharePoint Lists (không giống với Microsoft To Do), được dùng để theo dõi và thiết lập các kế hoạch, thông tin… Ứng dụng này có thể được sử dụng song song ngay trong Microsoft Teams, SharePoint và Outlook.

Ba thiết kế chính của Microsoft Lists:
  • Dạng lưới: gồm các cột và hàng, thường được dùng để định dạng và sắp xếp nội dung.
  • Dạng thư viện: thường dùng để lưu trữ hình ảnh
  • Dạng lịch: ghi chú và sắp xếp lịch trình/ thời gian.

Bên cạnh đó, ứng dụng này còn bao gồm:
  • Các mẫu thiết kế có sẵn để tạo list.
  • Được định dạng màu sắc để dễ phân loại.
  • Tính năng tạo các nhắc nhở/cảnh báo cũng như thiết kế quy trình.
  • Hỗ trợ trong việc theo dõi các lịch trình, lượng tài sản, thói quen, những số liên lạc,… và hơn thế nữa.
Microsoft Lists sẽ được thiết kế riêng biệt thành web và ứng dụng dành cho điện thoại, đồng thời cũng được tích hợp ngay trong Microsoft Teams.

Theo Theverge
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dùng 365 ngon quá nhỉ, luôn được dùng những thứ mới nhất
Sensation
TÍCH CỰC
4 năm
Microsoft ngày càng phức tạp sp của mìnhn nào là One Note, Planner, Shifts, List, Flow, Form...mà ko tập trung phát triển 1 sp thật tốt.
Cái tính năng reply quote quan trọng nhất mà ko phát triển.
@HpDellIBM Do văn phong của bạn diễn đạt nó kém thôi chứ có gì mà nói chuyện vĩ mô vậy, gì mà đến mức trên dưới với catut cateo gì với thành công với trên dưới gì (thực sự mình không biết nghĩa từ này, ý bạn là vỏ đạn à?)
Trong bối cảnh câu nói của bạn không đề cập đến nó chỉ đúng với bạn hay với người tiêu dùng nói chung, cái mình đọc được là "sản phẩm của M$ chả có vẹo gì ngoài word và excel", có vẻ không phải mỗi mình hiểu như vậy, và mình không đồng tình, vậy thôi. Dăm ba cái cmt không chứng minh sự thành công của con người hay ca tut ca teo gì đó, nhưng đọc cái comment thì biết qua người đó hành văn hay hiểu biết đến đâu, như bạn có vẻ biết mỗi 2 thằng đó nên thôi, mình thông cảm 😁
Screenshot_2020-05-23-12-26-31-144_com.google.android.googlequicksearchbox.jpg
@nguyenducbinh E gửi bác link hướng dẫn nè. Trước e làm cho công ty https://miltonvn-my.sharepoint.com/:b:/g/personal/phamvq_miltonholding_com/EcAJ-YOk6XRNkWGriK4WZs0BcVFwcYzMQgRYTz78iya8Jw?e=3OjThL
@alakazam1994 Sao bạn hay quá vậy trời
Nice day nhé
justin_vn
TÍCH CỰC
4 năm
@featherchickens Outlook vướng vụ search email. Nhiều khi mình thấy rõ cái email đó trong inbox luôn mà search không thấy. Outlook iphone thì k có chức năng undo khá bất tiện
office 2007 😁
Ngon
Ngoài office và team mình cóc sử dụng j của ms cả vì các app càng ngày càng phức tạp, làm người dùng phải "learn" nhiều. Trong khi có nhiều app của các cty nhỏ hơn họ tập trung làm những function cơ bản và làm giao diện ngon lại cực dễ dùng. Chắc ms nó làm cho đối tượng thông minh hehe
@Rainwalker 1 cái làm cho đa số, 1 cái làm cho 1 đối tượng cụ thể :v
@Rainwalker Mình cty bé mà dùng hầu hết tất cả.
@Rainwalker Cty mình ít cũng xài tối thiểu bộ office, team, skype, window (đương nhiên là bản quyền), outlook, code editor …
Cùng lắm thì có vài người thay win bằng ubuntu hay MacOS thôi chứ mấy món kia không thiếu được. Cũng thấy nhiều xài One Note với One Drive nhưng mình không có nhu cầu lắm, dùng rất ít.
@tuanminhxd1 Ý mình là app đc viết bởi các cty nhỏ. Chứ k phải cty nhỏ sử dụng app
Ngon đó
aceracer
TÍCH CỰC
4 năm
Khá ngon nhĩ
honghoavi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ví dụ bác cần quane lý tài sản công ty theo dõi thời gian sửa chữa khấu hao các kiểu. Mà tích hợp với teams bác làm sao.... List nó sinh ra cho việc đó
@honghoavi Nếu như bác nói thì người ta lại ko dùng office 365. Dân xây dựng có app khác chuyên nghiệp hơn nhiều
PeterTT
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình muốn làm báo cáo hàng tuần, hiện tại bằng Excel. Bác nào biết ứng dụng nào hay nhỉ. Dùng báo cáo và cho sếp kiểm tra luôn. Cảm ơn nhiều
TD Sbs
ĐẠI BÀNG
4 năm
@PeterTT Bạn lên google search dynamic dashboard exel là ra một mả mà,kết hợp học chút VBA nữa thì quá chuẩn
tienisadec
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này là Sharepoint đó, nó đơn giản hoá để người dùng dễ tiếp cận hơn. Sharepoint thì làm những thứ cao siêu hơn.
Hóng, thks
Đợt này Microsoft đồng bộ nhiều thứ hay quá
cho mình hỏi làm sao để share link list ngay trên team như share onedrive ấy ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019