Review, trên tay, và những thứ mà bạn tưởng là review...

Duy Luân
22/5/2020 0:27Phản hồi: 187
Review, trên tay, và những thứ mà bạn tưởng là review...
Nhờ @cuhiep chia sẻ vê vụ này với anh em mãi mà ổng lười quá, sau khi quyết định trừ lương ổng tháng này thì mình làm luôn. Trong bài này mình sẽ kể với anh em về cái mà bọn mình gọi là review, là trên tay, và nói về những cái mà tụi mình sẽ không làm vì nó không đem lại giá trị hay thông tin gì cho anh em.

1. Review là gì

Với các anh em Tinhte hay với mình nói riêng, review sẽ chỉ diễn ra khi mình đã sử dụng sản phẩm đủ lâu, xài nó như là cách mà người dùng bình thường sẽ xài. Ví dụ với điện thoại thì phải xài như máy chính trong tầm 1 tuần trở lên, với máy tính cũng phải xài như máy chính luôn. Hoặc robot hút bụi, hoặc TV, hoặc bất kì món gì cũng thế. Review thì không thể cầm lên vài phút xong chém gió được. Kể cả review nhanh thì cũng không thể chỉ vài giờ, vài phút mà ra bài review.

Lý do đơn giản là có những thứ sẽ chỉ bộc lộ sau khi bạn xài sản phẩm trong thời gian đủ dài. Nếu bạn không xài đủ thì bạn không thể đánh giá đầy đủ về nó được.

Thế nên Tinhte cũng chỉ review các máy mà tụi mình có thể dùng được như là máy chính, còn máy nào mà ít người quan tâm, hoặc quá chung chung, hoặc tụi mình không thể xài được, thì thôi, không làm review. Chỉ trên tay, chia sẻ với anh em thôi.

Và anh em thường nói là review gì mà chủ quan quá. Chính xác là như thế, bởi review thì phải chủ quan, phải là góc nhìn của thằng review, chứ review mà đi nói chung chung, hay nói góc nhìn của người khác, hoặc của cộng đồng, thì đó không phải là review. Nếu bạn kỳ vọng sẽ nghe kể lể về cấu hình, về tính năng thì đó không phải là bài review, đó chỉ là chia sẻ thôi. Review thì phải nói được cảm nhận cá nhân của thằng review, thích chỗ nào, ghét chỗ nào. Và có khi đó cũng không phải là ý kiến chung, hay nó trái với suy nghĩ của anh em đọc, nhưng review thì phải như thế.

Còn review mà nói xấu thành tốt, nói tốt thành xấu thì ở Tinh tế chúng tôi không làm vậy. Cái đó là trái đạo đức, trái với lý lẽ loài người.

2. Trên tay là sao

Trên tay là cầm thấy gì thì nói cái đó, tranh thủ trải nghiệm một số chức năng đặc biệt, và cũng nói lên suy nghĩ của mình, cảm nhận hay dở về món đồ / dịch vụ đó. Việc trên tay có khi phải diễn ra nhanh vì máy cho mượn trong thời gian ngắn, hoặc bạn chỉ cầm được cái máy đó sau sự kiện ra mắt, hoặc hãng họ mang tới các triển lãm để bạn xem thôi.

Với Tinh tế thì xe hơi, tủ lạnh... gì gì tụi mình cũng gọi là trên tay, vì anh em đã quen với cụm từ này rồi. Đúng ra phải là trên mông, trên mặt gì đó.

Đặc biệt, khi trên tay một số máy không phải bản thương mại (máy test, máy demo của hãng cho mượn) thì bọn mình sẽ không nhận xét về các thứ như màn hình, camera, pin vì chúng có thể sẽ bị thay đổi rất nhiều trong bản chính thức.

Còn nhớ ngày xưa cuhiep từng thử một chiếc điện thoại nào đấy (không nhớ rõ) mà bản demo màn hình đẹp lắm, nhưng khi ra bản chính thức bán trên thị trường thì màn hình xấu hơn hẳn. Tương tự, phần mềm camera của máy demo có thể chưa hoàn chỉnh nên chụp ra bị xấu, nhưng bản thương mại thì nhà sản xuất họ sửa chữa và nâng cấp nên chất lượng sẽ khác đi.

Quảng cáo

Trên tay không phải là review, vì bạn không xài nó đủ dài, không thể đánh giá sản phẩm đầy đủ. Anh em nhớ phân biệt hai cái này nhé.

3. Những thứ mà bạn tưởng là review

Tương tự như trên tay, các bài chia sẻ, kinh nghiệm, kiến thức... cũng không phải là review. Những thứ này liên quan tới kinh nghiệm sử dụng, thấy cái gì hay thì chia sẻ lại cho mọi người cùng biết. Tinh tế nhắm đến việc giúp anh em sống tốt, sống khỏe, bớt lo nghĩ, và sử dụng các món đồ của mình hiệu quả hơn nên đây là cái tụi mình sẽ làm nhiều hơn.

Và nếu nói về số má thì lượng xem, lượng truy cập vào các bài kinh nghiệm, thủ thật cũng cao hơn so với các bài review. Đặc biệt, những bài này còn có giá trị trong thời gian dài nên anh em đi từ Google tìm kiếm vào cũng sẽ thấy sau nhiều năm, còn bài review chỉ có giá trị trong tầm 6 tháng - 1 năm là hết mức.

Quảng cáo

Và thỉnh thoảng bạn thấy lại các bài cũ thì cũng đừng ngạc nhiên. Mỗi tháng Tinh tế có chục nghìn user mới đăng kí tài khoản (còn số lượng người không đăng kí, chỉ vào xem còn nhiều hơn nữa) nên thỉnh thoảng bọn mình sẽ viết lại các nội dung cũ, có thể bổ sung thêm một số thông tin mới cho hợp thời đại, để các bạn mới cũng xem được. Các chỉ số chứng minh cách làm này khá hiệu quả nên tụi mình làm, khi nào hết hiệu quả thì ngừng.

Thế đấy, anh em đừng thấy cái gì tụi mình post lên cũng gọi là review nha 😘. Nó bị sai bản chất, và vì anh em hiểu sai bản chất nên anh em xem nội dung theo tâm thế khác.

Tâm sự với anh em chút vậy nha, để anh em hiểu hơn về cái mà Tinh tế đang làm. Hi vọng anh em tiếp tục ủng hộ tụi mình nhaaaaa. Cảm ơn anh em rất nhiều. Love you all ❤️❤️❤️

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nào rảnh làm video cho vụ này sau nha anh em, để rủ cuhiep làm video chung. Mấy nay đi làm bận quá
@Henrypham2019 Giữa việc mod mập ra đi với việc admin ra đi, bạn chọn bên nào? 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Minh Cor@do Trừ được thì có máu mặt quá, chỉ sợ điều ngược lại sẽ xảy đến thôi 😁
@Disconnect. Trước từng có bài chia sẻ review về cuhiep òi mà 😁
@heobanhki Lúc đó cu Khang sẽ lên nắm quyền nha, cu Mập tuổi gì 😁
hongphuc9x
TÍCH CỰC
4 năm
Nhiều người vẫn nhầm 2 kiểu này
@hongphuc9x Con số này thực tế chắc nỏ ít mô 🤓
hongphuc9x
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Em thấy nhiều mà
@hongphuc9x 👍
Khi nào có bài về BCS thì nên để là trên Ku BCS cho nó vần nhé. Nói vui vậy, cứ thống nhất là Trên Tay đi thấy anh em hay bắt bẻ vụ này quá
@bestofstrongman Thời gian cả chục 5 qua đã được chứng minh òi, gần như các mem đều công nhận & quen thuộc với khái niệm "trên tay" 😁
@tayeutl 🤣
@masterss0 Thì thực tế đúng thế mà 😁
tayeutl
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Trg này thôi, chứ bên ngoài nó ghét cay ghét đắng, ghét luôn ông @cuhiep
Mình không thích phân loại "trên tay" với "review" nữa, mình thích khi đọc một bài nào thì sẽ có đủ thông tin về sản phẩm đó. Việc giáo dục cho người đọc biết sự "trên tay" với "review" cũng dần trở nên vô nghĩa. Mình cũng dần bớt quan tâm trên tay với review rồi, đơn giản chỉ cần đọc một bài thấy đủ hoặc tương đối đủ thông tin là OK.
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@TDNC Đúng rồi bác
@reaper911 Mod nghỉ viết bài nhưng vẫn công tác ở Tinh Tế 😎
@vinhsgt Tinh Tế vừa là MXH vừa là nơi giới thiệu, chia sẻ về các món đồ công nghệ & còn hơn thế nữa 😁
@minhthanh255 Với mình thì trên tay là trên tay, review là review, chia sẻ cảm nhận là chia sẻ cảm nhận... cứ phải tách biệt như vậy cho dễ biết được chính xác bài tính đọc thuộc phạm trù nào, quá đó sẽ sàng lọc các bài viết có cần thiết phải đọc ko 😁
Mãi thương Mod Luân.
@thuonguyendinh Mập nhiều ng thương nhể
@thuonguyendinh Thế là có tình cảm, tình ý với mod òi à? 😁
@Vũ Huy Vũ Bạn thì sao? Có thương mod mập hơm? 😁
mình nhiều khi nhầm sang handjob nữa 😆)
@tinluntit1234 Còn có cả khái niệm "handjob" nữa sao? Chưa nghe bao giờ luôn 😆
99v9.9999
TÍCH CỰC
4 năm
Phú quý sinh lễ nghĩa 🤣🤣🤣
đôi khi vẫn hay nhầm
@mrthanh213 Sau bài này thì hết nhầm chưa chú? Phân biệt rành rọt từng loại òi chứ? 😁
tethien
CAO CẤP
4 năm
Thấy cái hình Cuhiep, tưởng bài của cuhiep. Đọc đến hết thấy có gì sai sai.. cái gì nhỉ ?
Ờ, phải rồi, bài sạch sẽ, không có lỗi chính tả!
Phải kéo ngược lên coi lại tác giả. À hóa ra Duy Luân.
Vậy thì không sai rồi. 😁
ltdloletta
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tethien Có lỗi đó. ... vê vụ... Đầu bài luôn.
@tethien Ngay ở dòng đầu tiên đó, chỗ khoanh đỏ trong hình! Chưa kể hàng loạt dấu phẩy trước chữ "và", theo văn phong Tiếng Việt thì trước chữ "và" không có dấu phẩy. Bạn ngước lên trên sẽ thấy 1 loạt lỗi này 🤐
Screen Shot 2020-05-26 at 09.05.14.jpg
tethien
CAO CẤP
4 năm
@crazysexycool1981 Thánh soi đây rồi.
Mình đọc lại mà không tìm thấy lỗi này.
@tethien Xin cảm ơn 😘
@ltdloletta Từ mod lớn đến mod bé, từ nam tới nữ, từ gầy tới béo, từ trẻ đến già... hết thẩy đều sai chính tả, chưa bao giờ gặp bất cứ 1 trường hợp nào trên Tinh Tế chưa sai chính tả 😁
hóng cuhiệp trên tay DuyLuân
:O
@deptraithu2TT Haha
@deptraithu2TT Nặng gấp đôi thế kia thì trên bằng mắt 🤣
Chính xác, ngược lại thì có thể chứ trọng lượng ko cân xứng thế kia thì sao mà trên tay nổi 🤣
lehongxuan
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 đào mỏ vừa thôi bác ơi, cho con cháu nó nhờ
Lần đầu tiên thấy có bài giải thích về mấy khái niệm này, rứa là hầu hết các bài chia sẻ trước đây của mình đều thuộc diện review à? 😅
sontung25
TÍCH CỰC
4 năm
Các mod, admin nhớ mỗi việc: trên tay thì lướt nhanh, review thì chuyên sâu, nhưng ít nhất thì quay cận cảnh , slowmotion thì càng tốt 6 mặt của sản phẩm. tk ALL
Thường các bài trên tay cũng chia sẻ cận cảnh kiểu đó mà, trừ khi cấp bách quá, kiểu như tham dự trực tiếp 1 buổi event ra mắt sản phẩm thì chắc ko kịp có thời gian để chỉnh sửa, cắt ghép 😁
HPSS
TÍCH CỰC
4 năm
Review phải như thế này, bây giờ toàn PR là nhiều thôi
@HPSS Quả review đắng thiệt !!!
TT làm gì dám chọc AQ.
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@HPSS Chất thật bác
@HPSS Chất quá, review hết sức có tâm 😁
@Huỳnh Nhật Nguyên Kênh đó đến giờ mình vẫn theo dõi đều đặn, chỉ có điều coi mỗi những clip có Vinh, còn mấy cu tay chân, tuỳ tùng thì tắt cái rụp 😆
d7293
CAO CẤP
4 năm
Theo mình thì cầm cục gì rồi ngắm ngắm rồi nói cho người khác nghe thì gọi là review. Còn Review hay Hand-on thì ông nào cũng cho ý kiến chủ quan vào hết. Còn nếu nhìn cấu hình và nói theo thì lại k khác gì tự lên mạng tra.
@d7293 Trên tay là kiểu như đập hộp mới cầm.. Còn review là dùng lâu dài rồi mới nhận xét
@d7293 Hiểu thế là sai với khái niệm mà cậu mod đưa ra òi, đó chỉ đơn thuần là trên tay mà thôi 😁
@Huỳnh Nhật Nguyên Nhưng việc chia sẻ cảm nhận sau 1 thời gian sử dụng cũng sẽ giống với khái niệm bạn diễn tả về việc review đó 😁
Các mod cũng nên phân biệt rõ 2 khái niệm: Quảng cáo hay review/trên tay nhé. Dạo này 2 cái này mập mờ lắm.
@crazysexycool1981 Hãng nào mà chả có bài như vậy trên này hả a điên khùng dâm?
Các mod cứ nhận tiền từ cửa hàng để pr mẫu máy là quất thôi chứ cần gì hãng?
@cupeastupid Nếu shop nào cho mượn hàng để trên tay thì thường có câu chốt cảm ơn ở cuối bài, đó cũng là 1 hình thức quảng cáo hay sao? 😁
@c0mmand0 Yên tâm đi, ko thấy bay màu thì nghĩa là vẫn chưa ra đảo mô :D
@Huỳnh Nhật Nguyên

Như bên nào vậy bạn? Giờ có quá trời các kênh chia sẻ về đồ công nghệ 😁
ở ta thì hay dánh tráo khái niệm và chơi chữ lắm 😂
@Thanhniendiwave Mem đôi lúc hỏi xoáy, thành ra cũng bị chơi chữ lại 😆
Mình thì thích chân trời khoa học ... thiên văn này nọ... hoặc tinhte làm một bài chất lượng cao về công nghệ j đó ... nhưng ! Aizzzz
@Bão Sài Gòn Vẫn sẽ có những bài với nội dung khoa học, thiên văn hoặc tương tự ạ.
livingpalm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài hay, rất cần thiết để chúng ta hiểu nhau hơn, tránh kêu ca, gạch đá không cần thiết
@livingpalm Bài này mang đậm màu sắc tuyên giáo, định hướng dư luận chứ hay ho gì đâu.
@from team b with love lần đầu thấy bác phát biểu 1 câu hợp lý
@from team b with love Chơi ở tinhte thì định hướng dư luận theo tinhte là đúng rồi còn gì
@livingpalm Cơ mà gạch thì cứ gạch, đá thì cứ đá... việc đọc thì cứ đọc, chả quan trọng cho lắm 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019