Dell phát hành phiên bản Chrome OS cho Mini 10v

Didu
28/11/2009 9:17Phản hồi: 18
[imgr]http://www.tinhte.com/forum/imagehosting/606864b10e9e3a63f7.jpg[/imgr]Chrome là hệ điều hành mới ra mắt của Google, nó là hệ điều hành chạy trên nền web dùng cho các máy netbook cấu hình thấp với mục đích chủ yếu là lướt web và công việc văn phòng. Điểm yếu của nó là rất ít phần cứng hỗ trợ, nhiều máy khi cài Chrome OS thì mất wifi...Dell vừa cho ra mắt bản Chrome OS dành riêng cho máy Mini 10v với đầy đủ tính năng.

Nếu bạn đang dùng Dell Mini 10v thì chỉ việc tải file image của hệ điều hành này về và bắt đầu cài đặt, bạn đã có thể dùng Chrome OS với đầy đủ tính năng hỗ trợ, mặc dù chức năng bắt sóng wifi còn chưa được hoàn thiện, thiếu ổn định.

Vào đây để tải về bản Chrome OS cho Dell Mini 10v
Vào đây để xem hướng dẫn cài Chrome OS từ USB

[relate]"chrome os"[/relate]
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HDH này phát triển dựa trên web, đi 1 hướng lạ quá nhưng có vẻ không khả thi anh em nhỉ
Em dùng chưa quên nên cũng thấy bất tiện, chả có ứng dụng gì, nghe nhạc không, xem phim không...toàn những ứng dụng online. Mong là sau này sẽ cải thiện. Được mỗi cái boot nhanh, Google nó quảng cáo là 12 giây. 😁
Cái này chắc cũng là "chôm" ý tưởng "HDH đám mây" của Microsoft...?
CEO của Google Eric Schmidt là người đầu tiên phát biểu khái niệm Cloud computing nhé bạn. Đây cũng hiện đang là xu hướng công nghệ của toàn thế giới chứ không riêng gì Google hay MS
co ve hay dây, nhug vấn đề là các phầm mềm tương thik. nếu không thì còn lâu mới phổ biến được. down về cái nào😁
Chờ Chrome OS hoàn thiện phần mềm offline rùi down lun cho lành 😁
Cái nỳ mà dùng hum nao` mất mạng là toi. không chơi kiểu này. Đợi bao gờ 3G rẻ thì vác em netbook 3G về dùng!
Đám mây mà sao dung lượng lại tới 7,5GB hả trời, hic.
Nặng vậy hả bác! Em chưa được dùng bao gờ! Nhưng thiết nghĩ làm sao nặng kinh vậy được! 😕😕
Em thích mấy cái đám mây này, kỷ nguyên cài và vào tháo ra sắp đến lúc phải kết thúc. Symantec, Kaspersky và Norton lúc đó sẽ chỉ bán hàng cho những tác giả của những đám mây này (ngoại trừ họ hoặc hacker làm cho mấy đám mây này bẩn đi).
lộn link rùi, 7.5gb là os nào rùi :|
zeldras
ĐẠI BÀNG
14 năm
khái niệm điện toán đám mây là phát minh của IBM
...................................................................
IBM và Google có quan hệ họ hàng chăng :rofl8yi:
Toàn dân chuyên sâu về tin học có khác, em nghe ko hiểu lắm, nhưng mà có hệ ĐH mới cho PC là em cài liền, xem cái OS web này thế nào :eek4wd:
Bác chủ topic không cho link gốc nên không biết thế nào, nhưng có thông tin trên web community.dell.com mà mọi người có thể tham khảo. Link: http://en.community.dell.com/blogs/direct2dell/archive/2009/11/25/chrome-os-wi-fi-support-running-on-a-mini-10v-source-code-available.aspx

restock
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cài xong dùng chán Format USB 4GB.Kiểm tra dung lượng chỉ còn chưa đến 1Gb.Có bác nào giải thick giùm không?Giúp em lấy lại dung lượng 4GB cái?😔
Mấy cái đám mây này nghe thì rất hay và ấn tượng, có lẽ đây là xu thế điện toán tương lai sẽ hướng tới.

Nhưng riêng cá nhân em thì việc xử lý công việc, cất giữ mọi thứ lên mấy đám mây đó em sẽ không bao giờ làm 😔. Mấy bác có bảo em chậm tiến cũng chịu nhưng có nhiều nguyên do mà em nghĩ vậy:

1) Cất giữ dữ liệu quan trọng của mình ở 1 nơi mà mình không thể sờ nắm (ở đây là cái harddisk) và phó thác hoàn toàn cho nó -> với em rất là phiêu :rolleyes:

2) Với công nghệ này thì Internet là yếu tố sống còn, nó như con người sống phải cần Ôxy vậy. Nếu 1 ngày nào đó tự nhiên Internet tịt (dạng như vụ cáp quang xuyên biển VN bị đứt trước đây) -> ngồi mốc mỏ chờ có mạng lại :p

3) Bản tính của em. Cái gì trong tay mình thì nó là của mình. Vì vậy, việc nắm giữ (ở đây là dữ liệu), control mọi thứ (các software) vẫn là ưu tiên của em 🆒

Do đó, nếu 1 ngày mà mọi thứ lên mây hết thì em cũng lên, nhưng vẫn báckup lại 1 bản cho mình phòng ngừa mây tan ;)
blueF
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em hơi mù mờ về cái Điện toán đám may này tý các bác. Ví dụ em có dữ liệu và làm việc thì mọi tính toán và để dữ liệu sẽ ở trên đám mây hay nó down dữ liệu về tính toán ở máy của em?

Nếu nó lưu trữ và tính toán hoàn toàn trên đám mây thì máy tính có cần cấu hình cao không nhỉ, hay chỉ cần đủ sức để chạy internet và trao đổi dữ liệu ngon là được.

Còn chuyện phầm mềm nữa, kiểu này thì hết chơi phầm mềm ..... nhỉ, vì trên máy có cần cài gì đâu. Bác nào giỏi IT khai sáng em phát. Nôm na cũng được các bác ạ
Tớ có xíu kinh nghiệm về cái này. Đóng góp chút hy vọng giúp bạn hiểu thêm về nó hơn.

Cloud Computing nghe có vẻ xa lạ chứ thực ra nó rất gần với chúng ta, nó đơn giản chỉ là một hình thái sử dụng máy tính để cung cấp service cho người dùng dựa trên nền tảng network (thường là internet). Từ client chúng ta kết nối với cloud (Đám mây bao hàm ý biểu thị network và computer system trên đó ), phó mặc cho cloud quản lý, xử lý dữ liệu và nhận kết quả mà nó trả về. Hình thái sử dụng này đem lại rất nhiều lợi điểm : người dùng chỉ cần dùng client với cấu hình thấp, sử dụng dich vụ từ bất cứ nơi nào có thể kết nối với cloud, không cần quan tâm đến version hay tính tương thích phần cứng của Software, có thể sử dụng khối lượng sofware, dữ liệu về lý thuyết là vô cùng lớn... ngoài ra nhìn về tổng thể sẽ tiết kiệm được rất nhiều tiền bạc công sức để phát triển hệ thống dịch vụ. Các công ty vửa,nhỏ hay người sử dụng đơn lẻ cũng có thể sử dụng dịch vụ "ngon lành" không khác gì các tập đoàn khổng lồ.

Ý tưởng về mô hình cung cấp một dịch vụ qua network đã có từ rất lâu rồi (trải qua các mô hình mainframe, mô hình client-server...) Sau đó dịch vụ Cloud Computing này được hình thành rõ với sự ra đời dịch vụ CRM của Saleforce, tiếp đó là dịch vụ Amazon Web của Amazon, tuy nhiên mãi đến năm 2006 tại hội nghị Search Engine Strategies Conference, Eric Schmidt của Google mới sử dụng cụm từ Cloud Computing trong phát biểu của ông. Từ đó cụm từ này được sử dụng rộng rãi dần trong giới công nghệ.

Đưa ra vài ví dụ cụ thể để chúng ta dễ hình dung, Cloud Computing có thể phân ra vài loại như :
- SaaS: Software as a service, cung cấp dich vụ phần mềm trên Cloud. VD như Google mail, Google Map, Google Doc
- PaaS: Platform as a service , cung cấp dịch vụ platform trên Cloud, VD Google App Engine.
- HaaS: Hardware as a service, cung cấp dịch vụ phần cứng trên Cloud, như tạo các server ảo cho công ty khách hàng sử dụng. VD dịch vụ Amazon EC2/S3

Hiện nay có rất nhiều ông lớn lao vào đầu tư và cung cấp Cloud Computing, có thể kể ra vài hãng đã ổn định dịch vụ như: Google, Yahoo, eBay, Amazon, Facebook....

ChromeOS cũng là một bước trong chiến lược phát triển Cloud Computing của Google : cung cấp một "thin client" để người dùng nối vào Cloud.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019