Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lộ trình học ngành Hệ Thống Thông Tin Quản Lý (MIS) - Những môn quan trọng nhất

Thu Hương Mia
25/5/2020 8:17Phản hồi: 124
Lộ trình học ngành Hệ Thống Thông Tin Quản Lý (MIS) - Những môn quan trọng nhất
Hello anh em, mình viết bài này để chia sẻ chi tiết chương trình đào tạo ngành Hệ Thống Thông Tin ở các trường ĐH Việt Nam, chủ yếu dành cho các bạn muốn tìm hiểu & theo đuổi ngành này.

Với các bạn Sinh Viên, ngành Hệ Thống Thông Tin cũng dễ gây hoang mang như ngành Quản Trị Kinh Doanh, vì
  • Học nhiều thứ quá (cả Kinh Tế và CNTT)
  • Cơ hội nhiều quá nhưng đôi lúc cũng không biết đi đường nào
  • Nửa vời (Làm Dev không được mà đi làm CEO cũng không xong =))
nên mình hi vọng sau khi đọc bài viết này, mỗi khi thấy không biết mình đang học cái gì, hãy lùi một bước để nhìn lại tổng quan ngành, sau đó tiếp tục theo đuổi ngã rẽ mình chọn nha.

Nếu lạc, quay đầu xe, đi hướng khác nhá bác tài ơi.

Nếu bạn từ một ngành khác, hi vọng bài này sẽ hữu ích với con em các bạn hihi.

Do mình cũng ra trường cách đây 5 năm rồi, nên mình mượn chương trình học tại trường Đại Học Kinh Tế Luật TP.HCM - UEL để phân tích ;) Sương sương thì chương trình của các trường cũng giống nhau thôi, 3 phần chính, bao gồm:
  1. Kiến thức căn bản Khoa Học Kinh Tế
  2. Kiến thức nền tảng ngành Hệ Thống Thông Tin Quản Lý
  3. Kiến thức chuyên sâu ngành Hệ Thống Thông Tin Quản Lý

Kiến thức căn bản về Kinh tế
Thông thường 1,2 năm đầu là xong phần kiến thức căn bản; năm 3,4 sẽ học sâu hơn vào chuyên ngành. Có thể bạn chưa biết, hầu hết các trường đều dạy các môn đại cương sau, dù bạn học ngành kinh tế nào đi nữa, bao gồm
  • Kế toán (Cách thu thập, quản lý, báo cáo các thông tin tài chính, kinh doanh)
  • Tiếp thị (Cách quảng cáo sản phẩm, dịch vụ tới người dùng online / offline)
  • Quản trị học (Phương pháp quản lý, điều hành doanh nghiệp)
  • Kinh tế vi mô, vĩ mô (Cung cầu thị trường, vì sao khi hàng khan hiếm thì giá tăng cao, chính sách tiền tệ)
  • Xác suất thống kê (Giúp tổng hợp thông tin, từ đó phán đoán các sự việc, khả năng xảy ra các vấn đề, giúp hỗ trợ đưa ra các quyết định trong kinh doanh)
  • Chính trị xã hội: Tư tưởng Hồ Chí Minh, tư tưởng Mac Lenin ... (các bạn học trường Quốc tế không phải học những môn này).
  • Pháp luật
Chính vì chương trình nền tảng giống nên có một số trường tới năm 2 sinh viên vẫn được chọn đổi qua ngành khác.

Vì sao học HTTTQL thì phải học những môn này? CNTT đang được ứng dụng trong mọi ngóc ngách của kinh tế. Bạn cần nắm các khái niệm kinh tế, để sau này đụng tới các hệ thống hỗ trợ các phòng ban như kế toán, tiếp thị, tài chính v.v, bạn sẽ hiểu và tiếp cận được chúng nhanh hơn.

Kiến thức chuyên ngành Hệ Thống Thông Tin Quản Lý
Các bạn HSSV vẫn hay hỏi: "Em chưa biết gì về CNTT thì em có học được ngành này không?". Câu trả lời là "", chương trình Cao đẳng, đại học của các ngành khác cũng luôn được thiết kế cho các bạn bắt đầu từ con số 0.

Bạn nào học cấp 3 mà sợ môn Tin Học (Excel & Word) thì KỆ BẠN luôn :p , 18 tuổi rồi, bạn cũng phải học thôi, sau này đi làm, dù ngành gì bắt buộc bạn phải thông thạo kĩ năng tin học văn phòng, không trốn được đâu. Còn bạn nào hồi đó thích môn Tin Học thì là một tín hiệu tích cực.

Sau đây là những môn quan trọng nhất của ngành Hệ Thống Thông Tin:
  • Tin học & lập trình cơ bản
  • Cơ sở Dữ liệu
  • Hệ thống thông tin quản lý
1. Tin học & Lập trình cơ bản

Quảng cáo

1. Tin học cơ sở: Đây là môn kỹ thuật đầu tiên bạn học để nắm hiểu căn bản về máy tính, thứ mà bạn sẽ sử dụng mỗi ngày trong công việc của mình, cho bạn câu trả lời của các câu hỏi "WHAT" (Dữ liệu, thông tin, phần cứng, phần mềm là gì?)

2. Lập trình căn bản: Khi bạn nói chuyện với Tây thì phải nói tiếng Anh họ mới hiểu, nói với máy tính thì phải dùng đúng tiếng của nó. Môn này bạn sẽ được luyện ít nhất một ngôn ngữ của Máy Tính để trò chuyện với nó, ra lệnh cho máy tính tính toán cái này cái nọ và hiển thị cái kia cho bạn xem trên màn hình. Ngoài lý thuyết, bạn sẽ được thực hành để biết cách viết ra 1 phần mềm đơn giản.

Hai bộ môn trên giúp bạn khám phá mình có tiềm năng đi theo hướng Lập Trình Viên hay không (các bạn ngành CNTT cũng học môn này luôn đó)! Nếu có, bạn có thể quyết định đăng ký thêm các môn tự chọn chuyên sâu về lập trình cho năm 3 hoặc năm 4.

2. Cơ sở Dữ Liệu (CSDL)
Đây là môn nền tảng RẤT QUAN TRỌNG của ngành. Khi ra trường, đi làm, đôi lúc bạn sẽ cần thu thập thông tin để trình báo cấp trên (ví dụ số lượng sản phẩm bán được, doanh thu bán hàng tháng) hoặc kiểm thử kết quả của phần mềm, lúc này bạn sẽ được sử dụng các kiến thức từ môn này THƯỜNG XUYÊN luôn đó.

Hãy tưởng tượng nơi lưu trữ dữ liệu là một nhà kho, khi ai đó cần hàng hóa, họ phải cho người quản lý kho biết cần lấy cái gì, đi tìm và mang ra cho bạn. Để tăng tốc việc lấy hàng thì hàng hoá trong kho cần được sắp xếp gọn gàng và quy định hàng gì để chỗ nào. Vì thế, khi bạn học môn này, bạn sẽ được học cách tổ chức, sắp xếp dữ liệu và cách đặt lệnh để truy vấn các thông tin bạn muốn.

Điểm trở ngại là cái môn này hay được dạy ở năm nhất, 1. là các bạn lúc đó chưa thèm quan tâm môn này, 2. là học lâu quá tới khi ra trưởng lại quên mất tiêu. Mà các bạn biết không, môn này cũng mở ra thêm cơ hội theo đuổi chuyên sâu về Dữ Liệu (cũng là lĩnh vực xu hướng luôn).

Quảng cáo

3. Hệ Thống Thông Tin Quản Lý
Ở Đại Học bạn không chỉ học, bạn còn được rèn luyện các kỹ năng mềm có ích cho đi làm (làm việc nhóm, thuyết trình, lãnh đạo) ...được giới thiệu các cơ hội việc làm và đi tham quan các công ty, doanh nghiệp thật, nghe rất thú vị đúng không? Bạn sẽ có hết những trải nghiệm này khi bắt đầu học vào các môn chuyên ngành HTTTQL.
  1. Hệ Thống Thông Tin Quản Lý
    Bên cạnh đó, bạn sẽ được làm quen với các hệ thống đang hàng ngày giúp các công ty, doanh nghiệp quản lý khách hàng, mua bán, sản xuất như
    • ERP (Enterprise Resource Planning - Hệ thống giúp hoạch định tài nguyên doanh nghiệp),
    • CRM (Customer Relationship Management - Hệ thống giúp quản lý quan hệ khách hàng).
  2. Phân tích & Thiết Kế Hệ Thống Thông Tin
    Môn QUAN TRỌNG NHẤT NGÀNH là đây. Sau khi biết về sự tồn tại của các hệ thống khác nhau, bạn sẽ được học ngôn ngữ thiết kế hệ thống, cách vẽ các sơ đồ giúp đơn giản hoá các quy trình kinh doanh.
    Nếu hệ thống thông tin là một cái nhà ở, bạn sẽ học được các kỹ sư lấy yêu cầu từ khách hàng của họ, lên ý tưởng thiết kế cho từng phần (phòng ngủ, phòng ăn, sân vườn, cầu thang ...) và lên bản vẽ thiết kế như thế nào.
Đây cũng là bộ môn có kiến thức và kỹ năng ứng dụng được ngay trong bất kỳ vị trí nào liên quan tới BIS/MIS. Phải thừa nhận rằng hồi đi học, mấy cái đồ thị UML là ác mộng đối với mình, mình đã muốn bỏ ngành theo marketing vì nó nhưng sau này đi làm lại mình mới nhận ra giá trị của chúng.

CÁC BẠN ĐỪNG SỢ HỌC MÔN KHÓ, VÌ MÔN KHÓ MỚI LÓ RA TIỀN.

4. Các môn học tự chọn
Con đường học tập của bạn bắt đầu xuất hiện những ngã rẽ khi bạn hoàn thành các môn học đại cương của HTTT và Kinh tế.

Có nhiều bạn sẽ chọn môn dễ để tăng điểm trung bình đầu ra, cũng có bạn may mắn biết bản thân thích theo một trong những con đường dưới đây, theo học nên khi ra trường có lợi thế hơn hẳn những ứng viên cùng ứng tuyển vị trí thực tập lĩnh vực đó.

Hướng Kinh Tế
  • Lý thuyết kiểm toán
  • Kế toán tin học
  • Phân tích kinh doanh
Hướng Lập Trình Viên
  • Thiết kế lập trình web kinh doanh nâng cao
  • Phát triển ứng dụng mã nguồn mở
Hướng Dữ Liệu
  • Big Data và ứng dụng
  • Phân tích dữ liệu với R/Python
Hướng Hệ Thống Thông Tin
  • Tích hợp quy trình kinh doanh và hệ thống ERP
  • Trí tuệ doanh nghiệp (Business Intelligence) & hệ hỗ trợ ra quyết định
Một vài sự thật khi học ngành Hệ Thống Thông Tin Quản Lý
  1. Bạn sẽ quên những gì mình đã học.
  2. Có những môn bạn sẽ thấy bạn với nó là hai người xa lạ.
  3. Bạn được học rất nhiều thứ, chủ yếu để biết sự tồn tại của chúng, khi đi làm mới thật sự đào sâu vào 20% những gì bạn đã học.
  4. Bạn phải luyện tiếng Anh bằng mọi giá (Tiếng Anh giúp bạn nghiên cứu được nhiều kiến thức hơn và giúp bạn có việc làm tốt lương cao sau ra trường).
Và nếu một ngày nọ bạn cảm thấy "Ôi học cái ngành này hoang mang quá" thì chuyện đó ổn và bình thường. Nhưng những môn mình nói quan trọng ở trên, hãy đầu tư học tử tế để đỡ mất thời gian luyện lại sau này.
  • Cơ sở dữ liệu
  • Phân tích & thiết kế hệ thống thông tin
  • Tiếng Anh
Chúc các bạn học Tốt!

Thông tin tham khảo thêm
Danh sách các môn học ngành HTTQL (Theo chương trình đào tạo UEL 2020)
  • Giới thiệu ngành (406)
  • Tin học cơ sở
  • Kỹ thuật lập trình
  • Nền tảng công nghệ cho hệ thống thông tin
  • Kỹ thuật lập trình nâng cao
  • Tin học ứng dụng
  • Thương mại điện tử
  • Hệ thống thông tin quản lý
  • Hệ thống thông tin kinh doanh
  • Cơ sở dữ liệu
  • Hệ quản trị cơ sở dữ liệu Oracle
  • Phân tích và thiết kế HTTT quản lý
  • Tích hợp qui trình K/Doanh với các hệ thống ERP 1
  • Phát triển web kinh doanh
  • Quản lý dự án Hệ thống thông tin
  • Phát triển Web kinh doanh nâng cao
  • Trí tuệ doanh nghiệp và hệ hỗ trợ ra quyết định
  • Tích hợp qui trình Kinh Doanh với các hệ thống ERP 2
  • Nhà kho dữ liệu và khai phá dữ liệu
  • An toàn và bảo mật hệ thống thông tin
  • Phân tích dữ liệu với R/python
  • Phát triển Thương mại di động
  • Hệ thống thông tin kế toán
  • Phát triển ERP mã nguồn mở
  • Big Data và ứng dụng
  • Kỹ thuật kiểm thử phần mềm
Bảo tâm sự tí thôi mà bài dài quá 😆))) Cám ơn các bạn đã theo dõi!

- Mia
124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngày đầu tiên đi học ngành BIS, mình học môn Database Fundamental. Và giờ xài nó mỗi ngày 😆 SQL, database design, data architecture...

Hồi xưa mình học chung với chủ top đó anh em 😃)
@colenao00 Xinh hon trong video nha
@Cong cong cong Tên tiếng Viejt lạ quá 😆 có tên tiếng Anh ko bạn 😃)
@Duy Luân Ý bạn đó hỏi về distributed database đó Luân
Sensation
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân lấy chồng gòi
Bài này thật hữu ích cho thằng em của mình muốn đi học đại học mà không biết học ngành nào. Nó cứ rối lên. Cám ơn bạn Hương. Bạn nhớ viết nhiều bài nữa nhé
Không biết các admin tinhte học các ngành gì nhỉ ?
Thấy ngày này lai lai giữa kinh tế vs CNTT. có một số học xong ra làm LTV. thấy hơi phí :d sao ko học cntt ngay từ đầu 😁
@vankhoadesign Hoc thế dể xin việc. Kkkkk
@vankhoadesign Với các bạn học sinh cấp 3 thì,
1. Sợ code và sợ toán nên không dám chọn CNTT 🤣🤣
2. Nghe ai bảo ngành HTTT hot ra trường có việc thì theo

Cấp 3 bị thiếu định hướng lắm, nên ĐH SV vẫn bị thiếu định hướng tiếp, khổ tâm lắm
LinhVN1807
TÍCH CỰC
4 năm
@Thu Hương Mia Hồi c3 e mãi mới học đc lập trình Pascal nên cug hơi sợ CNTT 😔 bh chắc quay trở lại
@LinhVN1807 Cố lên em 😙 ai rồi cũng phải chịu học và làm cái mới để sống sót trong thị trường tuyển dụng cạnh tranh sau này
hakuna_kt
TÍCH CỰC
4 năm
ngành này có khoá học online nào không nhỉ mọi người
@hakuna_kt Có mấy khoá đào tạo theo hướng làm Business Analysis thì có đó bạn, hoặc là tự tìm các khoá học theo chủ đề / môn học riêng lẻ. Còn dạy kiểu tổng quan như Chương trình Đại Học thì ko có.
hakuna_kt
TÍCH CỰC
4 năm
@Thu Hương Mia cảm ơn bạn nhé ^^
Tốt nhất là nên học nền tảng về kinh tế & tài chính. Chứ học ntn thì đúng là nửa cntt nửa kinh tế.
Phải hiểu ntn cho đơn giản, mọi nhu cầu về cntt đều xuất phát từ thực tế kinh doanh & quản trị.
Vì thế yêu cầu & đặc tả bao giờ cũng từ đơn vị nghiệp vụ đi ra chứ k bao giờ từ cntt đi ra cả.
Quên luôn cái erp của doanh nghiệp đi. Rất ít nơi có thể kết nối erp với nhau.
Mis cần nhất là tư duy quản trị chứ ko sẽ phát triển ra những thứ thừa thãi, ko cần thiết hoặc ko thực tế aka vô dụng.
Mis, BI đơn giản là công cụ thể hiện số liệu phục vụ nhu cầu điều tra, ra quyết định.

Hệ thống có tốt mấy mà nhập sai thì cũng vứt đi. Vậy nên đừng có đặt nặng hệ thống, hãy đặt nặng vào tính chính xác của thông tin để thiết kế cái MIs, bi đó theo hướng phục vụ thông tin.
dat225
TÍCH CỰC
4 năm
@wink Comment rất chất lượng.
@wink Thời buổi 4.0 mà bản bảo quên ERP thì mình thấy hơi lạ, EPR mà được dùng đúng cách sẽ giúp tối ưu hóa nguồn lực của doanh nghiệp. Mình thấy hầu hết các tập đoàn lớn của nước ngoài đều sử dụng ERP, thường gặp nhất là SAP. Và khi bạn muốn hợp tác với họ thì họ cũng yêu cầu ERP của bạn phải kết nối được với ERP của họ để các số liệu được liên kết 1 cách tự động, giảm sự tác động của con ng.
@zzJGzz Thực tiễn thôi, ngta k muốn kết nối erp với nhiều nguồn. Đi sale thì ai chả muốn nối ẻp với khách. Ngoài chuyện tiết kiệm nhân lực ra còn là gắn kết & khó bỏ nhau hơn. Nhưng đời đâu dễ thế.
n3.9592
TÍCH CỰC
4 năm
Mình học QTKD của BKHN. thấy nó cao siêu quá.. mà ra trường chả đụng đến > nhiều khi ngẫm lại thấy hối hận
@n3.9592 Ngành đó được ví là học làm sếp, học làm giám đốc mà! Chỉ ai làm quản lý mới thấy kiến thức quản trị nó quan trọng!
iKaris
CAO CẤP
4 năm
@QuanLyNhaNghi Giờ mình lại muốn đi học như thế mà lại chẳng có thời gian. Phải tự học là chính.
@n3.9592 Có sẽ đụng đến nếu bạn làm quản lý dự án, thì mấy cái kiến thức nền đó cho bạn tư duy, bạn cần đọc thêm rất nhiều tài liệu về quản trị, vì đứng ở cấp độ quản lý, bạn phải quản lý dự án và khai báo sức khỏe dự án với các sếp trên nữa, sếp trên sẽ hỏi nhiều về số liệu quản trị, kết quả thay vì quá trình thực hiện.
_ Giờ tinhte thành chỗ hướng nghiệp nữa hả ... hay thành mxh tả pí lù cái gì thích cũng nhét được vào ? 😁
@iceteazz vậy là vẫn là công nghệ, vì nó có công nghệ mà
@Duy Luân Loanh quanh vẫn liên quan tới công nghệ thôi =))
bulknick
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Thế dân kế toán, phải dùng Excel hằng ngày -> kế toán cũng là công nghệ à?
@bulknick Khác bản chất với cái đang nói. Mà excel thì là công nghệ. Kế toán có phải nghề nghiệp về tech không?
adsene
TÍCH CỰC
4 năm
Ôi cái ngành mình học . Giờ thất nhiệp vì k tiếp thu dc kiến thức 😂😂
Mình học MIS Banking ra trường cách đây 8 năm, cũng loay hoay làm trái ngành vì xưa ko biết phải làm nghề gì cho hợp. H thì phải học lại để đi theo nhánh data.
Nickka
TÍCH CỰC
4 năm
Sự thật khi học HTTT quản lý: Sau khi ra trường chả ai tuyển dụng vị trí này nên bạn phải làm lập trình viên
@winvn92 Mình làm hơn 7 năm chưa tìm dc người như bạn nói trong cty mình. Riêng về 1 ngành ví dụ như banking hay business nó đã chia nhỏ thành nhiều phần và bản thân người lao động chỉ làm 1 phần nhỏ trong đó thôi chứ ít (thực ra k có) ng nào hoàn chỉnh banking, business. Ví dụ nhé, coi nhe cntt của Mis đó là tốt đi, nhưng bạn đó làm mảng kế toán thì coi như ko thể làm mis banking dc vì mis lquan đến làm tín dụng & khách hàng nhiều hơn. Bạn ấy có học về tín dụng cũng ko có thực tế ngay để làm mis dc. Chính vì thế bên mình khi xây cái mis/bi toàn mấy cái báo cáo ngáo ngơ, vớ vẩn, tưởng thế là hay mà thực ra Chả có phòng nghiệp vụ nào dùng.
Tóm lại xây mis & bi xong với hàng trăm mẫu báo cáo sẵn để rồi phòng nghiệp vụ mình fai vào làm adhoc.

Cái nếu của bạn chính là vấn đề to nhất đó, ko có cơ hội để nếu luôn. Tự học thì k đạt dc rồi. Trừ khi thực sự là 1 thời điểm may mắn, hoặc bạn đó sẵn là Giỏi it nhưng đi làm khởi điểm với vị trí nghiệp vụ. Lúc đó bạn ấy mới tích luỹ đủ dc.
longdao0429
ĐẠI BÀNG
4 năm
@wink "nhưng bạn đó làm mảng kế toán thì coi như ko thể làm mis banking dc vì mis lquan đến làm tín dụng & khách hàng nhiều hơn" -> đoạn này mình không hiểu ý bạn/anh lắm, một người học IS nói chung ra có accounting knowledge thì họ chỉ cần focus vào một mảng accounting đó thôi chứ làm sao ai dám ôm nguyên cục Banking IS. Ngay cả Banking 7-10 năm kinh nghiệm cũng không dám nói làm được Banking MIS/BIS. Với cả "mis lquan đến làm tín dụng & khách hàng nhiều hơn" đó là góc nhìn dựa trên kinh nghiệm 7 năm của bạn, đâu thể chắc chắn rằng MIS liên quan tới cái nào nhiều hơn được.
Đoạn trên bạn đã nhắc "bản thân người lao động chỉ làm 1 phần nhỏ trong đó thôi chứ ít (thực ra k có) ng nào hoàn chỉnh banking" thì làm sao bạn trông đợi ai đó học BIS/MIS ra có thể cover toàn bộ 1 domain knowledge lớn như vậy được.
"bên mình khi xây cái mis/bi toàn mấy cái báo cáo ngáo ngơ, vớ vẩn, tưởng thế là hay mà thực ra Chả có phòng nghiệp vụ nào dùng" -> team MIS/BI làm không đạt chất lượng/mong đợi của biz user thì vấn đề nằm ở capabilities của team đó (tất cả stakeholders tham gia làm BI report hay IS tool đó), đâu có nghĩa MIS/BIS nói chung không đạt được yêu cầu/mong muốn của biz user.
Business operations có phần nổi phần chìm, ví dụ FMCG như Pepsi bạn nhìn đơn giản là hoạt động chủ yếu tập trung vào bán hàng cho đại lý/nhà phân phối nên MIS/BIS liên quan khách hàng nhiều hơn thì mình tin là bạn chưa có đủ knowledge về business domain đó.
"Cái nếu của bạn chính là vấn đề to nhất đó, ko có cơ hội để nếu luôn. Tự học thì k đạt dc rồi. Trừ khi thực sự là 1 thời điểm may mắn, hoặc bạn đó sẵn là Giỏi it nhưng đi làm khởi điểm với vị trí nghiệp vụ." -> Điều này mình thấy không có gì cao siêu, tất cả phụ thuộc vào kĩ năng tìm kiếm thông tin & tự học của mỗi người thôi. Bạn nói "tự học thì không đạt được rồi" thế hàng trăm BA đang làm cho các công ty từ outsourcing hay product lấy đâu ra domain knowledge để làm việc với business users của clients rồi phân tích business needs để truyền đạt thành technical requirements cho dev team.
IT BA như mình xuất phát từ IT, gốc là dev và nhảy thẳng vào BA, không qua trường lớp nào. Ngoài ra trong các công ty cũ, đồng nghiệp BA với mình có rất nhiều người background kinh tế (nghiệp vụ) non-IT, họ cũng phải tự học & rèn luyện qua thời gian làm việc thôi.
Riêng về IT BA, nếu bạn có nhã hứng thì lúc nào về Vietnam mình mời cafe cùng bạn chia sẻ.
@winvn92 Rất khó dễ diễn giải cho bạn,
Tóm lại là khai thác MIS lại chủ yếu là khối kinh doanh hoặc front hoặc mid chứ ko phải là kế toán hoặc back, kế toán làm trc tiếp trên coẻ/ phần mềm kế toán nên họ có line riêng để làm, giờ họ lấy kiến thức về kế toán để dùng MIS thì thực sự ko có phục vụ họ dc nhiều.

Bất cập của MIS tại VN hay các nước đang phát triển rất khác nhau. Chủ yếu đến từ tính chính xác của thông tin thôi. Đội làm MIS bên mình thực sự khá ngáo ngơ, mình chỉ kể lại thôii, đó là sự kết hợp của MIS nội và cả MIS của công ty phát triển ngoài. Đặc biệt đội MIS của bên ngoài thực sự chẳng có kiến thức j cả, họ đưa ra các báo cáo mẫu rất ko phù hợp (hình như là mặc định cói sẵn chứ họ chẳng xây gì đâu), để rồi cuối cùng bọn mình muốn có báo cáo riêng phục vụ kinh doanh thì fai tự làm adhoc.

Từ nghiệp vụ sang BA thì dc chứ ngc lại từ CNTT sáng BA mình thấy rất khó. Có thể do tính chất công việc hoặc chỉ là góc nhìn của mình chỉ giới hạn trong 1 ngành nghề.
@winvn92 Cafe thì sẵn lòng nhé bạn.1 call away. Mình cũng muốn biết bên nc bạn họ làm BA ntn và MIS ntn.
Ồ chương trình học năm nay ko thấy còn môn Cấu trúc dữ liệu & giải thuật nữa chị nhỉ 😁
@Bob Harley Mấy trường chuyên kỹ thuật vẫn dạy môn đó í em ^^
Cảm ơn chủ thread đã cho thông tin chi tiết về ngành mà mình đã học 😁
dài đấy
mình gợi ý thêm các môn

Business Agility
PRINCE2
Project management...
@HpDellIBM mấy môn này cho ai muốn theo hướng quản lý dự án nè, hơi tiếc không phải trường nào cũng có mấy môn đó trong khối môn tự chọn.
Super Toad
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỉ góp ý một chút cho mod là HTTT của mod đang nhắc tới là của trường ĐH liên quan trong lĩnh vực kinh tế. Theo mình được biết thì HTTT của các trường về CNTT như Khoa học Tự nhiên (ĐHQG-HCM) thì không có dạy quá nhiều về kinh tế như mod nói.
Super Toad
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Super Toad ```
Kiến thức căn bản về Kinh tế

Thông thường 1,2 năm đầu là xong phần kiến thức căn bản; năm 3,4 sẽ học sâu hơn vào chuyên ngành. Có thể bạn chưa biết, hầu hết các trường đều dạy các môn đại cương sau, dù bạn học ngành kinh tế nào đi nữa, bao gồm
Kế toán (Cách thu thập, quản lý, báo cáo các thông tin tài chính, kinh doanh)
Tiếp thị (Cách quảng cáo sản phẩm, dịch vụ tới người dùng online / offline)
Quản trị học (Phương pháp quản lý, điều hành doanh nghiệp)
Kinh tế vi mô, vĩ mô (Cung cầu thị trường, vì sao khi hàng khan hiếm thì giá tăng cao, chính sách tiền tệ)
Xác suất thống kê (Giúp tổng hợp thông tin, từ đó phán đoán các sự việc, khả năng xảy ra các vấn đề, giúp hỗ trợ đưa ra các quyết định trong kinh doanh)
```
---> Phần này là không có với CNTT HTTT của KHTN rồi 😁
@Super Toad Yess, cám ơn thông tin hữu ích của bạn nhé 💯💯💯 bên các trường CNTT chương trình học sẽ nặng về các môn kỹ thuật hơn
rosekiller
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vậy học cái này là làm cái gì? Đi quản trị mấy phần mềm ERP, CRM hay tạo ra nó? Thấy môn học thì có làm được Data Management, Data Science hay analyst gì.. . Hoang mang HQH quá.
@rosekiller Đi quản trị mấy phần mềm ERP, CRM cũng được, tạo ra cũng được. Làm data cũng được
lehman1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@rosekiller này mới là SV cấp 3,5 thôi
oxechip
TÍCH CỰC
4 năm
hồi xưa cũng học hệ thống thông tin, giờ dùng nhiều một nhiều, nhiều một, để tự sắp xếp và tự quản lý công việc, quản lý file, quản lý v.v...
khá là thích
katuu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chương trình học quá nhiều môn về kinh tế, ko đậm đặc cntt cho lắm, cảm giác như học xoáy vào cái hệ thống ERP gì đó, trong khi HTTT là có thể cho bất kỳ hệ thống nào, ko nhất thiết phải là kinh tế.
@katuu ERP chỉ là 1 bài thôi 😁 không quan trọng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019