Anh em có biết Anker cũng có làm đồ smarthome không

Duy Luân
29/5/2020 0:45Phản hồi: 54
Anh em có biết Anker cũng có làm đồ smarthome không

Vừa mượn được con robot hút bụi Eufy của Anker, sẵn tiện mình tìm hiểu về brand này luôn tại nghe nói cũng lâu mà giờ mới có dịp sờ mó. Eufy là một thương hiệu con của Anker nhé anh em, nhưng nếu như Anker sẽ được gắn lên các món đồ điện tử thì Eufy sẽ về đồ gia dụng và smarthome.

Eufy xuất hiện vào năm 2016, lúc đấy mình có viết bài nè. Một trong các sản phẩm đầu tiên của Eufy là robot hút bụi và giờ họ vẫn có nhiều con mới ra đời với tên gọi Robovac. Thỉnh thoảng anh em dạo trên Tinh tế hay trên các group Facebook sẽ nghe nhắc đến cái tên này.

Các nhóm sản phẩm mà Eufy đang có kinh doanh bao gồm:

Robot hút bụi Robovac

Mấy con dòng này mình nghe anh em đánh giá cũng nhiều người khen, mình đang có 1 con trên tay ở đây, sẽ giới thiệu với anh em trong một 1 bài riêng. Cơ bản thì Robovac cũng có đầy đủ chức năng mà anh em kì vọng ở robot hút bụi hiện đại như lực hút mạnh, có tích hợp chức năng lau nhà, điều khiển được từ app di động, liên kết với Google Assistant / Amazon Alexa.

Một số dòng Robovac sẽ có cảm biến laser LIDAR để định vị và thiết lập đường đi tốt hơn, nhưng đa phần các con phổ biến của Robovac thì không có, nó chỉ dùng camera hoặc các cảm biến khác để định vị. Giá cũng khá ổn, từ $199 đến $499, có thể cạnh tranh được với Xiaomi, Deebot. Nhưng về độ đa dạng mẫu thì ít hơn bởi Xiaomi có nhiều thương hiệu con lắm, mỗi thằng lại có thế mạnh riêng (mình thì thích nhất là Roborock).

Mình thấy Robovac có phân phối chính hãng ở Việt Nam, nên mấy vụ đi mua phụ kiện cũng sẽ đỡ cực hơn so với mấy con Xiaomi trước đây (phải mua hàng xách tay). Dạo gần đây Xiaomi mới đem robot hút bụi chính hãng về.

Máy hút bụi cầm tay HomeVac

Trong các dòng HomeVac thì có một số con nhìn giống như thiết kế của Dyson, cái mà cả Anker, Xiaomi và nhiều hãng khác copy lại và chỉnh sửa theo trường phái của họ. Eufy cũng có thêm vài mẫu hút bụi cầm tay loại nhỏ dùng để hút xe hơi.

HomeVac mình thấy chưa có bán chính hãng ở Việt Nam, giá thì cũng khá là cạnh tranh khi so sánh với Xiaomi và các món trong hệ sinh thái của hãng.

Chiếu sáng Lumi và Lumos

Quảng cáo

Hai dòng này là bóng đèn thông minh có kết nối Wi-Fi, dây đèn LED thông minh, hoặc đèn ngủ cảm biến chuyển động. Lumos thỉnh thoảng được bán kèm với Google Home từ chính Google. Giá cũng khá ổn nhưng vẫn cao hơn so với Xiaomi. Ngoài ra Eufy cũng có làm ổ cắm điện và công tắc thông minh nữa.

Mình cũng chưa được xài mấy dòng này bao giờ. Thấy có bán chính hãng ở Việt Nam đấy nhưng không được push mạnh. Giá cũng mắc nếu so với bóng LED đổi màu của Xiaomi / Yeelight chỉ có tầm 300k / bóng thôi.

Cân thông minh Smart Scale

Có vài ba mẫu à, không nhiều.

Hệ thống giám sát an ninh

Có vẻ đây là một thế mạnh của Eufy khi họ có rất nhiều mẫu camera an ninh với nhiều mức giá khác nhau. Ngoài ra, họ còn làm nhiều thứ vệ hệ thống an ninh cho nhà của bạn, ví dụ như chuông cửa tích hợp camera, camera theo dõi trẻ sơ sinh, các hệ thống cảm biến chuyển động + cảnh báo (alerm system).

Quảng cáo

Mấy món này mình coi trên web Anker.vn thì không thấy bán chính hãng, nhưng mình đọc trên máy trang công nghệ nước ngoài thì hay được nhắc tới.

Để coi sắp tới có mượn thêm được gì từ Anker không, đem về trên tay giới thiệu cho anh em xem nhé.
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vailin
CAO CẤP
4 năm
Biết chứ, ví dụ như loa thông minh, máy chiếu thông minh họ cũng đang làm
Devil311
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con ecovac tìm đường ngu lắm, k bằng xiaomi đâu. Đc cái trông bóng bẩy đẹp hơn, à mà k thấy vẽ map. K biết con 10tr có k còn con mình là g10 hybird thì k có
thoivuitinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Devil311 tàu khựa với nhau chon xiaomi ngon hơn rẻ hơn nữa, lấp liếm người dùng răng thương hiệu Đức.
qua2007
TÍCH CỰC
4 năm
robot anker biết rồi
nhà cửa từ từ smart hết, con người ngày càng lười càng bệnh hoạn và phụ thuộc, sau này về nhà có robot đút cơm tắm rửa gội đầu mát xa đủ luôn, chết sớm 😁
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
4 năm
@caffeinezzZ hồi trước em cũng có suy nghĩ như bác với lại ghét smart home, nhưng từ từ em nghĩ đó là 1 sự phát triển tất yêu thôi. Nó hỗ trợ mình giúp mình làm những công việc khác tốt hơn, điều đó rất cần thiết (ví dụ sau khi đi làm về mà thấy nhà bầy hầy là thấy chán chường r). Đó là bước phát triển, ai k vào thì lùi và dần bị loại bỏ :D
@caffeinezzZ hồi xưa:
- ko có bàn ủi điện, phải mất cả tiếng mới gắp than bỏ vào bàn ủi con gà.
- ko có máy giặt, giặt tay hết cả tiếng mỗi tuần
- ko có nồi cơm điện, nấu cơm khê tới khê lui
- ko có máy lạnh, mỗi khi nóng phải cầm quạt hầu con ngủ mất cả trưa

Giờ còn có bồn cầu tự xịt tự sấy đít nữa đó
=> có lười có bệnh hoạn có phụ thuộc ko?
@thuanapache
Fake.Mem
TÍCH CỰC
4 năm
@caffeinezzZ Ra đường con trai đi bộ hay đi xe ?
Nếu có dùng xe thì tự vã vào mồm đi nhé
trannam.uet
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Fake.Mem phải đăng nhập like cho bác =))
loa thông minh thì có biết
shocolas
ĐẠI BÀNG
4 năm
Từng là Anker Fan nhưng sau vài lần mua sạc + cáp và hư ngay sau vài lần sử dụng thì đã chia tay! Xiaomi hay Baseus gioè ngon bổ rẻ hơn!
tuan.pham
ĐẠI BÀNG
4 năm
@shocolas Xiaomi thì không nói, chứ cáp Baseus mà bạn khen được cũng tài, hãng này hoàn thiện cực kém
hailongan
TÍCH CỰC
4 năm
@shocolas Mình mua 4 sợ cáp và 1 củ sạc của Anker được 5 năm rồi, vẫn còn dùng tốt
shocolas
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuan.pham So với giá tiền thì mình không đòi hỏi độ hoàn thiện. Baseus chỉ ờ mức tầm trung nhưng đáp ứng nhu cầu của mình. Khá Bền và rẻ. Vì tính chất công việc nên mình dùng rất nhiều loại cáp ở Cty + tại nhà (Phòng khách Phòng ngủ v.v...) nên mới dám nhận xét như vậy.
1 Sợi Anker mua đc 2-3 sơi Baseus thậm chí hơn bạn nghĩ ntn?
shocolas
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hailongan Thời gian đầu thì chất lượng khá tốt. Nên mình cũng từng là Fan Anker. Càng về sau thì mình thấy chất lượng + giá đang bị các hãng sau này vượt qua hết.
Giờ mới biết đó
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
Mới biết luôn
Tivi mình tin LG , Điện thoại là Iphone, laptop là Macbook , robot hút bụi là Deboot , hút bụi cầm tay là Dyson , quạt máy thì Xixaomi, tủ lạnh Hitachi , máy lạnh là Panasonic, máy lọc không khí là Sharp , Máy Giặt là Electronic , nồi Cơm Điện là Toshiba , xe máy là Honda, ^^,
trungarc35
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đào Ngọc Lân Xe 4 bánh là Vios
@Đào Ngọc Lân Chọn chuẩn đấy bác. Chắc lọc cũng nhiều lần mới được như vậy. Tiếc cái chưa thấy hàng Mitsubishi ở đâu cả.
@trungarc35 Chưa có tiền mua 4 bánh, nếu có sẽ chọn Mazda .. kk
@hallobamboo Mítubishi thì chưa thấy cái nào ngon
Họ đã chia nhiều nhánh cho các công ty con từ vài năm trước, ví dụ bây giờ loa là Soundcore
Giờ mới biết, mà hình như mấy con robot robovac giá cũng ko rẻ đâu 😃
aceracer
TÍCH CỰC
4 năm
Thích Xiaomi hơn 👍
ToNgoc
TÍCH CỰC
4 năm
Mua cho ông bà ở nhà con robovac. Nay mới biết nó của anker. Cám ơn #Duy Luân nhé
Dòng robot Robovac thì có nghe nói, còn lại khá lạ
tancantn
TÍCH CỰC
4 năm
M ko khoái anker, cty tàu đội lốt thương hiệu mỹ. Chất lượng bt, giá cao
harrylo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Camera với chuông cửa Eufy ngon lắm mà giá cũng hơi cao
tigerboy
TÍCH CỰC
4 năm
@lomanhhung Giá mềm hơn Ring Video Door Bell nhiều mà quay được 2k có bộ nhớ trong, con Ring ghẻ quay có 720p ko bộ nhớ trong phải mua thuê bao 10$/ tháng.
Nhìn cũng đẹp phết
fako*
TÍCH CỰC
4 năm
ko biết bao giờ giá bóng đèn thông minh mới chịu rẻ và độ sáng mới chịu tăng thêm đây, 9w thì quá tệ 😔
tigerboy
TÍCH CỰC
4 năm
@fako* 9W led mạnh ngang bóng 40w dây tóc đó bạn.
@fako* Đèn mắt ếch trong nhà mình thay bóng U 12W sang bóng led 3W thì sáng hơn hẳn. Giàn đèn 10 cái là 30W ít hao hơn đèn type 1.2m 40W. Tính ra lợi điện và sáng hơn
VuongKhanq
TÍCH CỰC
4 năm
@fako* 300k/bóng e27 cũng đâu đắt đâu bạn.
Với lại đèn led độ sáng tầm 800lm là ổn rồi, phòng tầm 15-20m2 tầm 4 bóng là sáng chói.
Còn phòng to nên chơi đèn ceiling 40w là dư.
fako*
TÍCH CỰC
4 năm
@tigerboy Giờ ai còn dùng bóng dây tóc nữa bạn ơi, mình đang nói tới bóng đèn chip led của samsung ấy
@duy Luan Alarm mod ạ 😁 sửa lại cái cho đẹp bài :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019