Samsung làm điện thoại tốt, nhưng mình không mua nó chỉ vì 1 lý do: One UI

Duy Luân
1/6/2020 22:37Phản hồi: 682
Samsung làm điện thoại tốt, nhưng mình không mua nó chỉ vì 1 lý do: One UI

Mình thấy bài này bên Android Central, và cũng cùng ý với mình luôn, nên viết lại cho anh em đọc. Anh này nói về việc Samsung làm ra những con điện thoại tốt về phần cứng và chức năng nhưng giao diện là cái làm cho ảnh không chơi được với Samsung.

Mỗi con điện thoại Android sẽ có một khía cạnh mà bạn có thể tin tưởng là nó làm tốt từ năm này qua năm khác. Google Pixel là camera tuyệt vời, OnePlus là hiệu năng cao và cấu hình top với giá rát cạnh tranh, LG thì… còn giữ jack tai nghe.

Nhưng có một ông đứng khác biệt hẳn, đó là Samsung. Dòng Galaxy Note và S là một trong những dòng điện thoại được làm tốt nhất, mạnh mẽ nhất, đẹp nhất và có nhiều công nghệ mới nhất thị trường. Điều này khiến điện thoại Samsung đạt điểm rất cao khi được review, và cũng dễ dàng khuyên bất kì ai cũng có thể mua Samsung về xài. Điều này thể hiện qua các con số của Samsung.

Tuy nhiên, mặc dù Samsung làm ra những chiếc điện thoại Android cao cấp, nhưng họ chưa bao giờ khiến cho tôi thật sự thích chi tiền cho họ.

Phần mềm trên một cái điện thoại là rất quan trọng, và nó nên được phân tích, đánh giá kĩ càng cũng như cách mà chúng ta xem xét về vi xử lý, màn hình, hay camera. One UI là lý do chính khiến tôi không dùng điện thoại Samsung.

Chiếc điện thoại Android đầu tiên của tôi là Galaxy S Fascinate, lúc đó là thời của giao diện TouchWiz. Sau đó tôi dùng Galaxy S8, S9 sử dụng giao diện Samsung Experience, và sau đó là S10, Note 10 chạy One UI.

Nói cho đúng thì Samsung cũng đã cải tiến phần mềm của mình qua từng đời máy. One UI giờ là một trời một vực so với TouchWiz, chủ yếu nhờ vào giao diện sạch sẽ hơn, icon ít màu mè, ít trẻ con hơn, và các hiệu ứng âm thanh cũng tinh tế hơn.

Có thể vì tôi đã quen với cảm nhận và trải nghiệm của Android trên các máy như Pixel, Motorola, OnePlus, nhưng tôi vẫn thấy có nhiều thành phần của One UI xuất hiện chỉ vì Samsung muốn khác biệt, chứ không phải vì nó làm cho bạn xài máy tốt hơn. Ví dụ, vì sao phải chuyển app drawer thành cuộn ngang thay vì dọc? Bạn đã vuốt lên xuống để tắt mở app drawer rồi, sao lại phải chuyển hướng vuốt làm gì. Và để vuốt xuống để hiện notification, bạn phải vào nhiều lớp settings thì mới bật nó lên được.

Ngoài ra ngôn ngữ thiết kế One UI cũng kỳ. Nó vẫn tốt hơn so với các loại giao diện Samsung trước đây, nhưng nó quá khác biệt so với mọi thứ còn lại trên điện thoại của bạn. Samsung làm rất kĩ về giao diện, đem đúng ngôn ngữ One UI vào các app của mình, nhưng khi bạn chuyển sang dùng các app khác, app Google thì mọi thứ không còn ăn nhập với nhau. Có nhiều người không để ý về vấn đề này đâu, nhưng đó là thứ mà tôi để ý mỗi lần cầm điện thoại Samsung lên sử dụng.

Thêm vào đó còn có thêm một lô lốc các công cụ mà Samsung trang bị cho One UI. Có nhiều người thích cái này, nhưng tôi thì hấy nó chỉ làm cho máy rối hơn mà thôi. Một số ví dụ:

Quảng cáo

• Bạn có thể thêm nút mở app drawer của thời Android Nougat vào màn hình
  • Edge Panel cho phép bạn mở nhanh app, danh bạ, widget bằng cách vuốt cạnh màn hình
  • Có theme store để bạn đổi giao diện, nhưng đa số phải mua
  • Vuốt cạnh bàn tay để chụp màn hình, không biết vì sao cái này dễ hơn nút nguồn + volume

Đó là chưa kể tới hàng loạt app bị trùng mà Samsung vẫn cố tình để lại trên smartphone của họ. Bạn vừa có những cái của Google, vừa có hàng loạt app của Samsung như đồng hồ, danh bạ, bàn phím, email, gallery. Ngoài ra bạn còn có cả Galaxy Store. Vì sao lại phải có 2 cửa hàng app trên cùng 1 thiết bị?

Samsung One UI.jpg

Bạn có thể mặc kệ hoặc tắt nhiều tính năng này, và cũng có thể tùy biến Galaxy S20 hay Note 10 để trông nó giống như các máy chạy giao diện gốc của Android, nhưng điều đó cần thời gian và vọc vạch. Thay vì phải mất thời gian, tôi chỉ cần mua cái máy như OnePlus chạy OxygenOS, có tất cả những cái tôi cần và không rườm rà.

Tôi biết phần mềm là thứ cực kì phụ thuộc vào chủ quan. Có nhiều người cũng sẽ giống như tôi, và cũng có nhiều người sẽ chửi tôi vì điều đó. Không có đúng, sai trong cuộc tranh luận này.

Với tôi, một người thích đơn giản, thì điện thoại Samsung không phải là thứ tôi sẽ xài.
682 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

One UI dùng quen sẽ thấy ngon mà, còn vụ 2 hệ thống app thì mình nghĩ sam muốn xây dựng hệ sinh thái riêng của mình thôi, giả dụ dùng android như hoa vĩ thì còn có cái mà thay thế
tommyking
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Tất cả vấn đề của bác, đều giải quyết bằng Nova Laucher, thậm chí còn tốt hơn. Nên, thực ra, mình thấy đó là vấn đề thì cũng hơi kì 😆
Mà thôi, tùy bác, yêu thích là cảm xúc cá nhân, chả ai ép được 😃)
@Đặng Trung Hòa Chuẩn luôn bạn. Mình cũng vừa chuyển sang S20FE từ IOS nhưng thấy cũng ngon hơn trước đây nhiều
@tranbinh198074 có app mà
@@go Mình thấy cũng đáng khen cho sự thay đổi mạnh mẽ của Samsung khi lắng nghe người dùng đấy chứ, tất nhiên mỗi người có cách làm riêng mà
Phân tích chính xác , cái one UI nhiều người bảo ngon nhưng thực sự nó quá rối rắm . Mình thích đơn giản mọi thứ ,mà iphone lại làm rất tốt điều này , nói thật lúc mới chuyển qua dùng samsung mình phải mất rất nhiều thời gian để làm quen được cái OneUI . Cái vụ chụp màn hình là chuối nhất , nhấn 2 nút cùng lúc mà ko phải lúc nào cũng được có khi phải làm đến mấy lần mới được .
@megame_anhxaem Dùng cả 2 cách đều được: vuốt lòng bàn tay hoặc bấm cùng lúc nguồn + giảm âm lượng.
Quen cái nào, tiện cái nào dùng cái đấy thôi có gì đâu.
Mà nó còn rất nhiều chức năng nhỏ hữu ích như chụp cuộn, chia sẻ dễ, chụp xong có thể chọn xóa luôn thay vì vào thư viện ảnh...
Nói chung mình thấy SS làm tốt và chăm chút cho HĐH.
@uthalinh Nó có cách nhanh hơn là để dọc bàn tay rồi vuốt để chụp mà. Cơ mà mình thấy nó chuối vc =)))
Xiaomi vuốt 3 ngón xuống là chụp quá tiện luôn 😆)
le van chuc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@buitruclam Samsung cũng có nút ảo có phím tắt như ios bạn nhé.
@nguyenmanh287 Mỗi hãng có cách làm riêng, khi mình mới dùng chưa tìm hiểu cũng có cái lúng túng, tuy nhiên ko phủ nhận về lâu dài thì Samsung nói riêng và Androi vẫn thiếu ổn định hơn IOS, được cái nó phóng khoáng ko tù túng như IOS
One UI gây khó chịu cho những người kỹ tính, như bác Luân, nhưng thực tế xem xét ý đồ khi mà người dùng đến với Sam bởi chất lượng và thương hiệu, giành thơi gian quen thuộc với One UI rồi thì One UI lại chính là cái ghi điểm trong việc giữ người dùng ở lại với Sam: do quá quen với cách hoạt động của One UI rồi chuyển qua hãng khác không quen.
n3_bmt
TÍCH CỰC
4 năm
@WXYZ Samsung mà bỏ One UI thì khác nào HTC bỏ Sense rồi giờ ngáp ngáp 😁
onebluelove
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TYA Thì cái này làm gì có giá trị 100%. Chỉ là tương đối thôi. Vậy nên hãng nào cũng bảo giao diện mình thân thiện nhưng nó đều trên quan điểm của hãng đưa xuống người xài thì họ mới thấy cái dở của từng cái
cdang
TÍCH CỰC
4 năm
@WXYZ Mình dùng Samsung vì khoái cái OneUI, chỉnh chu, đồng nhất hơn hẳn so vs các dt Android khác.
- tôi thấy trên sam phone mình có thể làm custom UI được mà. Cái one touch UI gì đó tôi còn hổng biết nó là gì luôn...
@DuyHuynh1177 Không khó nhưng quá tốn time, mà cái setting nó bày ngu vãi
@quocanh_ltk Setting như thế nào là ngu ??
@DuyHuynh1177 Như Samsung
@quocanh_ltk Vậy bạn thiếu iot quá
0907696xxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình chưa bao giờ dùng samsung luôn hihi
@0907696xxx mình ko dùng SS, nhưng có mượn Note10 chụp hình thấy đẹp vãi, nhưng vẫn ko thích SS 😃
Byk
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chắc bác dùng Iphone nhiều qua đơn giản hoá quá nên xang Sam k tiện. Chứ dùng nhiều quen tay hiểu rõ nó thì rất tiện và rất thoải mái. Và k muốn dùng iphone nữa.
Byk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangtu2410 Phải là dân mọc vạch thì mới biết được chứ chỉ nghe gọi, chơi game lướt web thì dùng IP là đúng rồi
Byk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Byk Lại chuẩn luôn bác ơi. Chỉ cần sam nó bán toàn cao cấp xem qtâm tý phần mềm nữa thì Ip có mà đuổi nhá. Công nghệ năm nào chả đi trước chứ nhưng đôi khi hơi lởm tý
@hoangtu2410 Mình thì không nuốt được cái UI gốc của Google.
GG làm nhiều cái rất tốt nhưng rất nhiều cái làm không tới nơi tới chốn, khá là hời hợt.
Giao diện thô kệch, không đồng nhất, không chăm chút các chức năng. Nói về khoản này GG kém Apple khá xa. Nhiều hãng Android cố làm tương đối ổn nhưng không tự chủ được toàn bộ nên trải nghiệm chưa được trọn vẹn.
hoangtu2410
ĐẠI BÀNG
4 năm
@spetsnaz GRU thực ra GG bán android nên họ chỉ làm như vậy thôi, làm tốt quá rồi thằng nào cũng đòi làm OS riêng thì chết, mình cũng không chịu nổi cái đơn giản đến mức thái quá đấy, trước dùng nexus 10 là con cuối cùng chạy android gốc
mình thì không thích cái bixby và màn hình bixby, cầm máy ss là phải tắt cái đó ngay
@TYA Không cần đâu bạn. Bạn vào cài đặt nâng cao/phím bixby chọn là đc.
Screenshot_20200602-140729_Bixby Voice.jpg
@Bão Sài Gòn Bixby dùng luyện tiếng Anh cũng ngon mà, muốn nói một câu đơn giản mà muốn gãy lưỡi với nó.
@tranbinh198074 Ha ha
@Nam Air Phế vật mà
zajkull
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thì xài ss quen rồi nhiều tiện ít đổi qua mấy kia đơn giản quá rất là khó chịu
@zajkull Do bác quen rồi, nói thế là đúng.
Chứ cái bài này nó cứ hài hài, nhảm nhảm vô duyên kiểu gì đó, khó tả và khó nuốt !
"Thay vì phải mất thời gian, tôi chỉ cần mua cái máy như OnePlus chạy OxygenOS, có tất cả những cái tôi cần và không rườm rà.- Duy Luân"
Ô hay, trên đời lại có thứ hay vậy hả ?
Làm quái gì có cái máy nào, hệ điều hành nào, phần mềm nào ... mà nó hay vậy trời. Cái gì thì nó cũng cần phải có thời gian làm quen, thích nghi.... nếu dùng lâu thấy quen, thấy hợp... thì nó Ok, nó ngon thôi.
Nếu nói như thế thì kết luận một câu là tôi đã dùng nhiều ..... nhưng tôi thích nhất là OxygenOS trên OnePlus, đơn giản thế thôi. Bởi cái này nó mở, nó thay đổi xoành xoạch, và nó có đến vô vàn thứ bên trong, nên 1 triệu người thì cả triệu ý kiến, chả có cái quái gì ngon nhất cả.
Thế nên, tôi thích dùng Android vì sự mở, khả năng tùy biến .... ở mọi mức độ gần như vô tận của nó, chả có gì ràng buộc được cả. Tôi dùng máy Android của khá nhiều nhiều hãng, nhưng về cơ bản là mua về là tôi tôi tùy biến lại theo ý mình ngay. Nên, thậm chí có những máy dùng đến gần hết vòng đời (khoảng 1 năm) tôi còn chả biết, chả quan tâm đến những thứ cơ bản trên máy như kiểu Launcher gốc, trình gọi điện, trình nhắn tin, hệ thống ap .... mặc định của máy nó thế nào.
Có thì xài đi rồi quen ,nhiều chuyện quá bài viết nham nhi nhất trên tinh tế tôi từng đọc.
Công nhận samsung làm điện thoại ngon, nhưng UI nhìn rối quá
Kha (sóng)
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chung suy nghĩ
Thin_Ngất
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình ko xài SS hoặc bất cứ con máy nào có nốt ruồi.
Đặc biệt hơn nữa, mình ko xài IP
Thin_Ngất
ĐẠI BÀNG
4 năm
@elgato Mình xài SS Note9 với BB PP nha bạn. Ko sài SS hay bất cứ con nào có màn hình khuyết tật thôi. Mình chủ yếu nghe gọi nên cũng ko quan tâm cái trải nghiệm người dùng lắm!
Thin_Ngất
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TYA Mình ko rành về công nghệ lắm. Miễn pin ổn, nghe gọi tiện, ko khuyết tật màn hình là mình sẽ chọn. Con BB PP muốn xài app Ngân hàng cũng ko được nên đành phải mua thêm con android thôi.... :v
@Thin_Ngất vẫn sài được app ngân hàng trên BB PP mà bác, em dùng app của vietcombank trước trên BBPP. Mới chuyển sang Q10 cũng dùng app vietcombank bình thường
Thin_Ngất
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mr. Tít Mình xài ngân hàng Shinhan..... :v
tn2108
TÍCH CỰC
4 năm
Mình dùng cả SS One UI và iPhone thấy 02 cái điều dễ dùng như nhau mà ta, có khó đâu. Cũng không có rối nữa.
@tn2108 Mấy thằng đó nó xài cái nhân hệ điều hành luôn bạn ạ, dân công nghệ mà, chứ có phải như anh em đi làm ăn mở máy ra chích phần mềm đâu. Tụi nó xài tận trong nhân luôn, kin hồn lắm, tinh vi lắm
@Lâm Bình Chi Thâm đúng kiểu con rể Nhạc Bất Quần
Ủa rồi nguồn bài viết đâu?
@kEn ViP Đạo báo à ?
Ối nay có khái niệm mới à?
Đạo báo !
galaxy@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kEn ViP Chơi vậy thì ngại nhỉ.
Từ nay tinhte đừng đăng bài khuyên ae xài phần mềm bản quyền nữa nhé !
kingv9x
TÍCH CỰC
4 năm
@kEn ViP ak genk là 1 ví dụ thôi bác, vì có rất nhiều bài khác "giống" genk. Ban đầu nghĩ tinhte với genk chung chủ.
@kEn ViP Đã update link 😁 sáng quên add, xin cảm ơn va xin lỗi anh em
Himanxim
TÍCH CỰC
4 năm
vậy những hãng nào giao diện không rối , giờ này những hãng đó đang ở đâu, số lượng bán ra bao nhiêu rồi, so với apple thì thế nào
Richlam
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình comment một ý thôi. App drawer dọc ngang :
- với dọc. Mình ko nhớ đc app mình cần nằm ở khoảng trang nào để tìm đến ( vì nó kéo liên tục )
- với ngang thì mình nhớ đc. Do mình k nhớ tên app mà ko thường xuyên dùng, chỉ nhớ icon, màu sắc.

Do đó khi có app drawer dọc. Mình sẽ đổi thành ngang ngay lập tức
@zer0_7 Đó, ngay cả như bạn mô tả thì cũng vuốt cả ngang lẫn dọc, hoặc sẽ vuốt dọc nhiều lần chỉ để về lại Home. Hơn nữa đt giờ màn hình đều bự, nhất là về chiều dài thành ra di chuyển ngón tay quá nhiều cũmg là điều ko tiện lợi.
Cái ui hiện nay của ss là vuốt ngang lẫn dọc nhưng ngón cái lại ít di chuyển và ở giữa màn hình.
timing_haft
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Richlam mình giống bạn. có vuốt dọc là chuyển thành ngang, ngày xưa sài cái HTC cũng vuốt dọc cực ức chế, nhiều khi nhớ app ở trang 2 chẳng hạng vuốt sang rồi tìm thôi, k khó nhìn như vuốt dọc
@Richlam Đến iOS còn vuốt ngang mà lại đi chê OneUI. Nói chung bài rất vớ vẩn.
@Richlam Bây giờ tìm kiếm app bằng search bar quá nhanh. Ko cần vuốt vuốt tìm tìm nữa đâu bác ah
Mình thích UI của meizu mấy máy hồi 2014-2015 và MIUI11. Còn MIUI12 nó vẫn đang phát triển nên mình vẫn thấy nó như hạch ấy
nhqdat
TÍCH CỰC
4 năm
@Khiêm BK rốt cuộc nó cũng chịu có app drawer rồi cơ ạ! Ghét nó lẫn ios cái ngu nhất trần đời là không có app drawer.
@dlcky root máy xong xóa hết app ko dùng 😁
dlcky
TÍCH CỰC
4 năm
@O.R.A.N.G.E giờ 2020 rồi, mình ko có nhu cầu vọc vạch cũng như iphone ko cần jailbreak nữa. Chưa kể máy xiaomi muốn root phải mở bootloader không ham khoản đấy chút nào
dlcky
TÍCH CỰC
4 năm
@Khiêm BK có mà em cũng có dùng đâu bác, giờ cái điện thoại em mở ra nhìn thấy ngay những gì mình cần ở trang đầu tiên là ngon nhất
Hayoja
TÍCH CỰC
4 năm
SS thấy cái icon ko hạp mắt lắm, tròn thì ko tròn, vuông thì ko vuông, cái hình nó ko thuận mắt
Thứ nữa là cái cảm biến độ ẩm, mấy điện thoại khác ko có mắc mớ gì SS thêm vô vậy, lâu lâu giở chứng muốn đập điện thoại (vì lý do này mà về sau ko chọn SS như là 1st choice)
Ba là ngoài gói của Google còn thêm gói ứng dụng của SS và Microsoft.

Còn lại thì thích màn hình vs cây bút =)))
Điện thoại tầm thấp 2tr của Sam đào ko ra, mà mấy cái M11 gì đó thì bán tầm 2tr là được rồi, giá gì cao dữ
Hayoja
TÍCH CỰC
4 năm
@Oled6688 cảm nhận cá nhân thôi, thấy cũng nhiều người thích UI của Sam
Hayoja
TÍCH CỰC
4 năm
@vsphere Note 10 thấy còn đỉnh hơn S20 về độ hoàn thiện
vsphere
TÍCH CỰC
4 năm
@Hayoja Thì dòng note là dòng flagship nhất mà.
chuconghuy
TÍCH CỰC
4 năm
@Hayoja Đồng ý kiến như bạn
@Mỹ.
TÍCH CỰC
4 năm
Thêm cái nữa là Chip esynos hơi chán 😁
@votanmy Cái thêm của bác là cái quan trọng nhất đấy. Mấy cái trong bài có thể chỉnh chọt chút ít là đc chứ con chíp phế vật thì đếch cạy ra mà thay như PC đc 😔
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@votanmy Tìm bản chip rồng mà xài là OK mà 👌
@Mr.ZP Đún!
Vì sao ko chọn con Snap mà mua?
Có phải ko có tiền, đang xài điện thoại bàn, lên chém gió cho đỡ mặc cảm, rằng mình cũng có tiền mua samsung nhưng mà mình xài thấy Chip Exy yếu quá nên mình ko xài nữa.
Sống sao mặc cảm dữ vậy nè @votanmy; @haichin
@haichin bác nói đúng, nhưng chưa chuẩn. bản chất là exynos chỉ lởm khi chơi game, còn khi sử dùng những tính năng khác thì rất ổn 😆

mà lượng người dùng mua máy về để chủ yếu chơi game nó không nhiều đâu. đấy là lí do samsung vẫn bán cực chạy
@tobe2405 Chíp rồng hết còn chạy nữa, mà ko chỉ game, thời lượng pin bản Snap cũng tốt hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019