Trên tay đèn Philips Hue Go: nhỏ gọn đẹp, có pin, tương thích Google Assistant / HomeKit

Duy Luân
6/6/2020 5:15Phản hồi: 50
Trên tay đèn Philips Hue Go: nhỏ gọn đẹp, có pin, tương thích Google Assistant / HomeKit

Philips Hue Go là một cái đèn thông minh có thể đổi màu dùng pin, bạn có thể dùng nó làm đèn ngủ, đèn hắt ánh sáng lên tường theo hình ảnh TV, đèn đánh tường… tùy ý. Hue Go có thiết kế rất lạ và đẹp, quan trọng là bạn có thể mang nó đi đâu cũng được, rất linh hoạt. Khi kết nối đèn Hue Go vào hub Philips Hue Bridge, bạn có thể điều khiển đèn từ app, từ Google Assistant, hoặc từ Apple HomeKit trên iPhone, trên máy Mac đều được hết. Toàn bộ các chức năng như đổi màu đèn theo nhạc, thiết lập ngữ cảnh, hẹn giờ tắt bật… cũng được hỗ trợ trên cái đèn này.

Thiết kế của cục Hue Go này đẹp, nó có thể trở thành một món trang trí cho căn nhà của bạn khi đặt dưới đất, đặt trên kệ tủ, hoặc trên tủ đầu giường ngủ. Nó làm từ nhựa tổng hợp, và trắng nguyên con. Nói đây là cái đèn có khi người ta còn không tin ấy chứ 😁

Trong hộp của Hue Go chỉ có nó và 1 cục nguồn để sạc pin. Khi cắm điện thì Hue Go sẽ sáng hết công suất 100%, còn khi xài pin nó sẽ tự giảm độ sáng xuống 40% để tiết kiệm pin cho bạn. Pin có thể dùng tối đa 3 tiếng.

Cái mình thấy thích ở con Hue Go đó là bản thân Hue Go có nút để bạn điều khiển, chứ không nhất thiết phải xài app Philips Hue từ điện thoại. Chức năng của nút như sau:
  1. Nhấn 1 lần để mở đèn và chuyển hiệu ứng
  2. Nhấn 2 lần liên tục và giữ để chuyển màu liên tục, sau đó nhả nút ra để chọn màu bạn muốn
  3. Nhấn giữ 2 giây thì đèn sẽ tạm tắt (nhưng chưa tắt nguồn)
  4. Nhấn giữ 10 giây thì tắt luôn nguồn

Đa số thời gian mình nghịch cái đèn này mình đều dùng nút trên chính cái đèn. Trong khi đó con Philips Hue Bloom có công năng tương tự nhưng không có nút nên phải điều khiển từ app, mình không thích lắm. Hồi mới chơi smarthome thì còn thích app, giờ thì ngộ ra những cái đó chỉ là hoa lá hẹ, những cái nút có sẵn trên thiết bị mới là tiện dụng khi bạn đang cầm nó trong tay.

Độ sáng và màu đèn của Philips Hue Go nhìn đẹp mắt, dùng làm đèn chiếu sáng hay đèn trang trí đều được. Và giống nhiều đèn Philips Hue khác thì ánh sáng cũng mạnh đấy. Phần này thì chắc không có gì để chia sẻ nhiều.

Nếu anh em có dùng bộ Philips Hue HDMI Sync thì anh em có thể làm cho Philips Hue Go (cũng như nhiều đèn khác trong hệ sinh thái Philips Hue) đổi màu theo nội dung trên màn hình. Mình không có bộ này, chưa được xài bao giờ.

Còn không thì cài app lên Windows và Mac để sync màu đèn và nhịp sáng của đèn theo nội dung đang hiển thị trên màn hình (màn hình có thể đang xuất ra TV) cũng được. Cái này thì free, ai xài cũng được. Anh em xem thêm trong bài này nhé: Hướng dẫn quẫy đèn với Philips Hue app trên máy tính và điện thoại.

Quảng cáo

Giá của cái đèn này đang bán ở nước ngoài tầm $80. Ở Việt Nam thấy range giá từ 1,8 triệu đến 2,5 triệu lận.

Bản mình trên tay ở đây là có kết nối ZigBee, ngoài ra còn có version có ZigBee + Bluetooth. Với bản ZigBee thì bạn buộc phải có Hue Bridge mới điều khiển được đèn từ app, còn bản có Bluetooth thì bạn có thể điều khiển trực tiếp mà không cần bridge. Nhà mình có sẵn Bridge rồi nên không căng thẳng :D

Cảm ơn các bạn ở SmartHomeKit.vn đã cho mình mượn sản phẩm trên tay.
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huytai93
TÍCH CỰC
4 năm
Nhìn cái hộp móp wen wen hehe
huytai93
TÍCH CỰC
4 năm
Con này thiết kế đẹp, màu sắc ngon mỗi điều lỗ cắm sạc hơi dị. Nếu A Luân dùng remote thì tiện hơn nhiều so với việc dùng cái nút đằng sau.
@huytai93 Lỗ cắm đó hay đấy vì đi dây không vướng, có điều mua lại sẽ cực
cái đèn nhìn dễ thương quá 😁
@binhnguyen1991 Ông Địa :D

@TrieuNguyenTrieu kkkk, chuẩn ạ
Để đâu cũng được hết nhỉ!!
Tưởng Philips Hoe 😏
đẹp quá, mỗi tội hơi đắt
Nhìn mặt bác Luân càng ngày càng phún phín 😆
Giá chát lắm
khanghk
TÍCH CỰC
4 năm
Đèn trang trí cũng hợp lý
Vietanhbt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ở nhà em cũng xài đèn Philips này 2 cây Play Bar, rất thích chất lượng ánh sáng & tính năng Hue Sync của nó với màn hình desktop
@Vietanhbt Bác này combo giống mình !
zxcvbn78z
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lại Hoàng Khanh đàn piano kết nối với máy tính là như nào vậy bạn
Dory01
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vietanhbt đẹp
@zxcvbn78z à cái này có thể connect với pc để thu âm
giống quả trứng gà luộc .kaka
Xài đèn này hợp lý 👍