#WWDC20: Chuẩn bị iPhone, iPad để lên iOS 14 Beta ngay sau đêm sự kiện

Duy Luân
10/6/2020 0:10Phản hồi: 188
#WWDC20: Chuẩn bị iPhone, iPad để lên iOS 14 Beta ngay sau đêm sự kiện

Tí nữa Apple tổ chức sự kiện dành cho lập trình viên WWDC 2020, và thường thì ngay sau đêm diễn ra lễ giới thiệu thì chúng ta có thể trải nghiệm ngay iOS Beta. Năm nay sẽ có iOS 14 Beta và iPadOS 14 Beta. Bên dưới là hướng dẫn để anh em chuẩn bị iPhone, iPad của mình để khi có bản beta thì có thể up lên ngay lập tức và trải nghiệm rất sớm cùng đồng bọn.

Lưu ý: iOS beta có thể có lỗi, nếu bạn hơi nhát và ngại lỗi thì không nên thử iOS beta.

Máy nào được lên iOS 14

Nghe đồn là tất cả mọi chiếc iPhone từ iPhone 6s trở về sau đều có thể được trải nghiệm iOS 14. iPad thì chưa có thông tin nhưng khả năng cao là dải hỗ trợ cũng rộng lắm. Mình sẽ cập nhật thông tin sau khi có thêm update gì đó mới nhé.

Sao lưu dữ liệu lên iCloud hoặc iTunes

Đề phòng trường hợp bất trắc, bản backup này sẽ giúp bạn quay về trạng thái của máy trước khi nâng cấp.

Tính năng sao lưu qua iCloud sẽ backup gần như mọi thứ trên điện thoại của bạn: danh bạ, tin nhắn, lịch sử cuộc gọi, cấu hình của các app, những tài khoản đã đăng nhập vào email, hình nền, những cài đặt bạn chỉnh riêng cho mình... Những tấm ảnh đang có trên máy cũng được đưa vào trong bản backup.

Việc này giống như chụp lại toàn bộ nội dung trong iPhone, iPad của bạn và khi cần restore thì cứ lấy bản backup này đè lên máy mới, vậy là xong ngay. Bạn sẽ không phải mất công cài đặt cấu hình hay đăng nhập tài khoản từ đầu. Dữ liệu app bên thứ ba vẫn còn nguyên, và sau khi iPhone download lại những app này, bạn có thể sử dụng nó như trên chiếc máy cũ. Quá tuyệt vời.

Chức năng sao lưu iTunes cũng hoạt động theo cách tương tự, có điều nó sẽ backup vào máy tính của bạn thay vì lưu lên mây

Cách làm:

Với việc sao lưu iCloud
  1. Cài đặt > tên của bạn > chọn chiếc iPhone, iPad của bạn
  2. Nhấn vào "Sao lưu iCloud" > nhấn "Sao lưu bây giờ"

Với việc sao lưu iTunes
  1. Cắm điện thoại bằng cáp USB
  2. Chọn tên thiết bị của bạn
  3. Nhấn nút "Back up now"

Việc sao lưu sẽ mất vài phút đến chục phút tùy vào bạn đã sao lưu những gì vào các lần trước, lần gần nhất bạn sao lưu là khi nào...

Quảng cáo

Cập nhật lên iOS 13 mới nhất

Thường thì bạn có thể up thẳng lên iOS 14 beta mà không qua các bản update trung gian, nhưng để tránh trường hợp Apple có thay đổi gì đó thì bạn cứ lên bản iOS mới nhất cho chắc ăn. Hiện tại bản đó là iOS 13.5.1. Nếu lỡ Apple có yêu cầu update bản trung gian thì máy bạn cũng đã sẵn sàng cho ngày mà iOS 14 beta được giới thiệu rồi, không cần làm gì thêm.

Tới hôm đó nhớ sạc đầy pin

Cuối cùng, nhớ sạc đầy pin điện thoại của bạn trước khi đi ngủ, để sáng thức dậy có thể nhanh chóng nâng cấp luôn. iOS có giới hạn không cho update nếu pin dưới 50% vì sợ sập nguồn trong quá trình cập nhật sẽ dễ làm chết máy.

Rồi, chỉ đơn giản vậy thôi, giờ ngồi lót dép hóng tới hôm đó để nâng cấp.

Rạng sáng ngày 23/6 giờ Việt Nam Tinh tế sẽ livestream sự kiện Apple WWDC 2020, hẹn gặp anh em vào tối hôm đó.
188 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao lòng mình cứ bồn chồn như đón Tết vậy ta, còn có 7 ngày nữa mà cứ thấy lâu quá
alphi
TÍCH CỰC
4 năm
@Mikeknowsme Em ơi đừng vội bồn chồn. .....
@Mikeknowsme Đêm hội nhà Táo . Kkk
@Mikeknowsme Thắp nhang cho thánh đi r đón...😆
hóng thôi sốt ruột thật
Carnage
TÍCH CỰC
4 năm
Chắc phải cần Mac mới lên đc nhỉ, năm ngoái cũng thế
Mọi năm cũng hay đu ios beta mới lắm. Năm nay có jailbreak rồi nên chắc thôi, mới mua mấy tweak nữa
Apple2612
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lên lun
Mừng cho AE nhưng kiên nhẫn đợi thêm thời gian lên bản official vẫn hơn 🙃
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Dải 11 series thì nên lên trải nghiệm sớm, thấp hơn nên đợi final
@crazysexycool1981 Cho thế giới thoát sớm con số 13
Cũng chờ bản chính thức
Ko bao giờ xài bản Beta...
@MrNamN Nếu mình có sở thích hay update FW thì chắc chắn mình cũng sẽ đợi bản sau cùng, chứ ko khoái trải nghiệm mấy bản Beta, thứ gì chưa hoàn thiện đều cho cảm giác ko ổn, kiểu nửa sống nửa 9 ko khoái 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
garthbale95
ĐẠI BÀNG
4 năm
máy lock đang dùng iccid có nên lên ko ạ. hic hic
Khoa SE
TÍCH CỰC
4 năm
@garthbale95 Lên được,thoải mái đi,ko reset dòng 2 là đc
tuananhcao
TÍCH CỰC
4 năm
Năm nào cũng có bài này 😆
GiT
TÍCH CỰC
4 năm
@ctasazg Thì năm nào cũng có beta iOS mới, chỉ việc copy lại nội dung, thay ảnh nếu cần, sửa iOS cũ thành iOS mới, xóa tên đời máy ko còn được hỗ trợ. Rồi post lên thôi...
@ctasazg Năm nào cũng có Tết
Rất không thích dùng beta, vì không còn thích vọc nữa
@alibaba1978 Vọc 😆) cái này cũng đã được gọi là vọc á
@alibaba1978 ko thích làm chuột bạch nữa 😆
Linh Bon
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ip 6s plus 🙂🙂
aloso8
ĐẠI BÀNG
4 năm
con ip7+ mình vẫn đang để 12
Đã sẵn sàng lên ngay trong đêm
Update phần mềm chứ có khỉ gì mà phải thức đêm các thứ vậy???
@namphuong000 Kệ người ta chứ người ta thích giống như nghe nhạc giải trí xem phim vậy thôi , bác nhảy vào trịch thượng vãi.
huynguyenayp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@namphuong000 Đó gọi làm đam mê, chớ sở thích phong trào như ông thì ko hiểu đâu.
@namphuong000 Câu nói thay lời đáp. Hay nghĩ dev thượng đẳng hơn??
TaThiTan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@namphuong000 Chứ có dev ios nào hóng hả ông
Mả mẹ dev thằng apple policy của nó mệt vl ra
caoranhma
ĐẠI BÀNG
4 năm
Từ ios 13 mình đã không còn muốn "khổ dâm" nữa, khi nào có bản chính thức thì lên
Huy.bn
TÍCH CỰC
4 năm
Vâng IOS 14 vẫn hỗ trợ cho Iphone 6s.
Không biết trải nghiệm ra sao?
@Trungsao1987 e đã lên đến 13.5.1 rồi thì còn ngại gì nữa =))
dùng nốt r đổi máy thôi
@Huy.bn ios 12 13 còn hỗ trợ app dài lắm. Thấy từ iPhone 5 là ios ngon rồi. Đến ios 10 cuối mà còn ko như thời iPhone 4s đổ xuống ios cuối vòng đời lag kinh dị.

Nhưng gần như chắc chắn pin sẽ hẻo, nóng máy. Nên nếu muốn dùng ổn định lâu dài 1 thời gian thì thôi ko để ý up ủng làm gì. Còn máu mua máy mới ko phải vấn đề thích trải nghiệm thì up.
Huy.bn
TÍCH CỰC
4 năm
@toila6congau Con iphone 5 của mình lên ios 10.3.4 xong vẫn ok nhưng thấy lag lết k nổi, bây giờ cất tủ luôn rồi 😁😁
@Huy.bn Đỡ hẳn ip4s trở về trc đấy b. Tớ dùng 5 vẫn chạy phà phà đây.
chuẩn bị thêm mì gói nước uống lều trại củi lửa dây dù nồi chảo kem chống muỗi các thứ này nọ lọ chai v.v....hồi hộp như đưa vợ đi đẻ vậy đó
Hóng mỗi iPadOS cho đa nhiệm ngon hơn
bibeo89
TÍCH CỰC
4 năm
Chỉ có ios mới đem đến cảm giác này 🤣🤣
tongquyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bibeo89 CHuẩn luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp